ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

โกหกซ้อนโกหกบาปมั๊ยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อริยสัจ4

อริยสัจ4
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 10:12 AM

คือว่ามีคนชอบมายืมเงินเราแล้วไม่คืน พอครั้งต่อมามายืมอีกเราโกหกว่าไม่มีเงินบาปมั๊ยครับ เพราะกลัวไม่ได้คืน

ที่สำคัญเป็นแฟนด้วย(ยังไม่ได้แต่งงานกัน) แบบนี้จะแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ เพราะเขายืมครั้งละมากๆ

กลุ้มใจ

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 02:51 PM

นี่แหละทุกข์ของคนมีคู่ นี่ขนาดยังไม่ได้แต่งงานนะยังมีทุกข์ขนาดนี้ อยู่เป็นโสดดีที่สุดครับ การโกหกนั้น อย่างไรก็เป็นบาป และก็จะมีวิบากต่อไปอย่างแน่นอนครับ อย่างน้อยก็ทำให้เป็นคนขาดความน่าเชื่อถือ และพออายุมากขึ้นจะส่งผลทำให้เป็นโรคความจำเสื่อมสมองฝ่อ ถ้าก่อนตายใจเศร้าหมองก็มีสิทธิไปอบายอย่างแน่นอน สำหรับการแก้ปัญหาขอแนะนำให้ทำใจให้สงบ นั่งสมาธิให้ใจใส ๆ เดี๋ยวจะมีความคิดดีๆ ทำให้สามารถแก้ปัญหาได้โดยไม่ต้องเสียศีลครับ ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ...สาธุ

#3 อริยสัจ4

อริยสัจ4
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 03:10 PM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ อยากอยู่เป็นโสดเหมือนกัน แต่ยังสลัดออกจากกามไม่ได้ครับ ถ้าละได้เมื่อไหร่คงเป็นสุขจริงหนอ แต่กำลังคิดว่าไม่อยากคบกับคนที่ไม่มีสัจจะ(แฟน) จะดีมั๊ยครับ กลัวอนาคตจะทุกข์กว่านี้

กลุ้มใจอีกครั้ง

#4 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 03:14 PM

มีแฟนแบบนั้น อย่ามีเลยครับ

#5 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 03:43 PM

เมื่อคืนวานนี้ช่วงรายการ ฝันในฝันฯ คุณครูไม่ใหญ่เปิดเพลงที่มีเนื่อร้องว่า "ขอบคุณความจนที่ช่วยคัดคนจริงใจ..."
ฟังแล้ว ได้แง่คิดมาก
สำหรับแฟนคุณ ลองจับเข่าคุยกันก่อนมั้ยคะ ว่าเค้ายืมเงินไปทำอะไร เราช่วยแก้ไขปัญหาที่ต้นเหตุได้มั้ย
ส่วนเรื่องโกหก ก็ต้องสอนให้เข้าใจว่ามีผลเสีย ทั้งในชาตินี้ และชาติหน้า อย่างไร
ลองดูว่าแฟนคุณ ยังสามารถสอนได้มั้ย เปลี่ยนแปลงตัวเองได้มั้ย เพราะการเลือกคู่ครองต้องมีศีลเสมอกัน (ข้ออื่นๆจำได้ค่อยได้แล้ว ลองไปหาค้นดูนะ)

มนุษย์ทุกคนมีจิตสำนึกที่ดีอยู่ทุกคนค่ะ
Please try it!

#6 อริยสัจ4

อริยสัจ4
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 03:52 PM

ผมสมัครวารสารอยู่ในบุญ ส่งไปที่บ้านเธอ เธอก็อ่านทุกเล่มแถมมาเล่าให้ฟังอีก แต่การกระทำกับคำพูดของเธอดูไม่ค่อยจะตรงกันเลย ผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไร หนงสือกฎแห่งกรรมเธอก็อ่าน แต่ทำไมยังเป็นคนไม่มีสัจจะ อันนี้ผมกลัวมากกว่าเรื่องที่จะได้เงินคืนหรือไม่ ขอบคุณท่าน middle wayที่ให้กำลังใจครับ

กลุ้มใจครั้งที่3

#7 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2007 - 05:32 PM

^^~*

มันเป็นวิบากกรรม นะครับ

เคยทำกับแฟนมาแล้ว นะครับ เลยต้องมาเจอแบบนี้ ...

ถ้าจะไม่ให้ เกิดเหตุแห่งกรรม แบบนี้อีก ก็ต้อง นั่งธรรม มากๆ แล้ว แผ่เมตตา ให้กับแฟน นะครับ

ถ้าจะให้ดี ก็ไปขออโหสิกรรม ถ้ามีโอกาส นะครับ

กรรมตรงนี้จะได้เบาบางลง และหลุดไปเองนะครับ

เรื่องต่างๆ ที่เกิดขึ้นไม่ใช่เรื่องบังเอิญ เป็นวิบากกรรมที่เราก่อมาเองทั้งนั้น นะครับ

อย่าคิดมากเลยนะครับ ทำใจสบายๆ ใสๆ เดี่ยวจะพบคำตอบ ถ้าพบพระภายในนะครับ ...

สาธุ ครับ ...

ถ้ามีคำถาม ที่คาใจ ลองเปิด DMC ช่วงโรงเรียนอนุบาลฯ นะครับ แล้วทำใจใสๆ ตั้งใจฟัง พร้อมกับตั้งคำถามที่ทำให้ไม่สบายใจไว้นะครับ ... คิดว่า น่าจะได้คำตอบ ดี ๆ จากหลวงพ่อท่านนะครับ ... สาธุ

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#8 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2007 - 09:26 AM

การโกหกบาป ยังไงก็บาปครับ แม้กระทั่งหมอโกหกเพื่อให้คนไข้สบายใจยังบาปเลยครับ
หากคุณคิดที่จะเป็นแฟน คือรักเขา ก็พยายามนั่งคุยกับเขาว่าจะเอายังไงกับชีวิต และมีปัญหาเรื่องเงินอย่างไร และคุณจะช่วยเขาได้อย่างไร ขอโทษนะครับหากผมพูดตรงไป ว่าคุณรักเขาและคิดจะแต่งงานกันหรือว่าคุณคบกับเขาเพียงแค่ระบายอารมณ์กามเท่านั้น หากคุณรักเขาจริงผมเชื่อว่าคุณก็พร้อมที่จะเคียงข้างเขา ช่วยเขาแก้ปัญหา แต่ถ้าเพราะเหตุผลอื่นผมว่าคุณก็อยู่เป็นโสดสะ แล้วเวลามีอารมณ์ก็ระบายทางอื่น เช่น ช่วยตัวเองไป หรือไม่ก็หาอย่าอื่นทำเพื่อไม่ให้หมกหมุ่นในกามแทน เช่น กีฬา เกมส์ นั่งสมาธิ หรือไม่ก็ทำงานพิเศษ

#9 ~EndlesS~

~EndlesS~
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2007 - 07:50 AM

คุณ อ่อนหัด เขียนได้ตรงใจผมจังเลย

จริงๆแล้วผมก้อประสบปัญหาคล้ายๆกับ จขกท เหมือนกัน
ทำให้ผมย้อนกลับมาดูตัวเองว่าจริงๆแล้วเราคบกับเค้าเพราะอะไร ความรัก หรือ กามราคะ
ตอนนี้ผมยังให้คำตอบตัวเองไม่ได้เลยว่าเพราะอะไร
อยากให้คำตอบกับตัวเองได้ในเร็ววันจริงๆ

~รักใดจะประเสริฐเท่ารักของพ่อแม่~

#10 kalyanamit

kalyanamit
  • 70 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2007 - 10:35 PM

พูดตรงๆไปเลยครับมีแต่ไม่ให้ยืมถ้าเขาโกรธไม่พอใจจะเลิกก็ปล่อยเขาไปเลยครับ

[email protected]