ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ชิงสุกก่อนห่าม จะผิดศีลหรือไม่ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ~EndlesS~

~EndlesS~
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2007 - 01:18 PM

ในกรณีที่เราชิงสุกก่อนห่าม แต่เหตุการณ์เกิดขึ้นด้วยความเต็มใจของทั้งสองฝ่ายไม่ได้มีการฝืนใจกัน

แบบนี้จะผิดศีลข้อ 3 หรือไม่ครับ เพราะอะไร?
~รักใดจะประเสริฐเท่ารักของพ่อแม่~

#2 ณ.ใจ

ณ.ใจ
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2007 - 01:53 PM

ผิดจารีตประเพณี หรือเป่าค่ะ

ไม่มีอะไรใหม่ต้องแสวงหาอีกแล้ว
[email protected]

#3 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2007 - 03:20 PM

เรื่องของศีลกาเมฯ อย่าเข้าใจเพียงว่า แค่ไม่ประพฤติผิดในกาม มันเป็นเรื่องของคนมีลูกมีเมียแล้วเท่านั้น ต้องศึกษาดูให้ดีครับ หญิงที่เข้าข่ายว่าเราไปมีสัมพันธ์และผิดศีลข้อสาม ไม่ว่าเราจะโสด หรือไม่โสดก็ตาม มีถึง 21 ประเภทครับ
มาตุรกฺขิตา สตรีที่มารดาปกครองรักษา ๑
ปิตุรกฺขิตา ที่บิดาปกครองรักษา ๑
มาตาปิตุรกฺขิตา ที่มารดาบิดาปกครองรักษา ๑
ภาตุรกฺขิตา ที่พี่น้องชายปกครองรักษา ๑
ภคินีรกฺขิตาที่พี่น้องหญิงปกครองรักษา ๑
ญาติรกฺขิตา ที่ญาติปกครองรักษา ๑
โคตฺตรกฺขิตา ที่วงศ์ตระกูลปกครองรักษา ๑
ธมฺมรกฺขิตา ที่ผู้ประพฤติ
ธรรมปกครองรักษา ๑
สารกฺขา ที่ผู้หมั้นหมายปกครองรักษา ๑
สปริทณฺฑา ที่อยู่ในอาณัติปกครองรักษา ๑
ธนกฺกีตา สตรีที่บุรุษซื้อมาด้วยทรัพย์ ๑.
ฉนฺทวาสินี ที่สมัครใจมาอยู่ร่วม ๑.
โภควาสินี ที่มาอยู่ร่วมเพราะโภคะ ๑
ปฏวาสินี ที่มาอยู่ร่วมเพราะผ้า ๑
โอทปตฺตกินี ที่มาอยู่ร่วมโดยพิธีแต่งงานหลั่งน้ำ ๑
โอภตจุมฺพตา ที่บุรุษช่วยให้พ้นจากการแบกทูนของบนศีรษะ ๑
ทาสี ภริยา ภรรยาที่เป็นทาสี ๑
กมฺมการี ภริยา ภรรยาที่เป็นกรรมกร ๑
ธชาหฏา ที่เป็นเชลย ๑
มุหุตฺติกา ที่เป็นภรรยาชั่วครั้งคราว ๑
บางข้ออาจจะเข้าใจยาก เพราะสมัยนี้เขาเลิกทาสกันแล้ว แต่โดยสรุปก็คือ หญิงที่มีผู้ปกครองจะชั่วคราว หรือถาวร ก็ต้องห้ามทั้งนั้น ดูแล้วพอจะคลายความสงสัยบ้างไหมครับ ว่าทำไม? ในเคสฯ ท่านสุภาพบุรุษจึงพลาดพลั้งศีลข้อนี้กันง่ายเหลือเกิน

[b]นักเรียนอนุบาล Tanay007 เป็นผู้ตอบไว้ค่ะ [/b]
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#4 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2007 - 03:27 PM

คุณ O-ho ตอบได้ชัดมากๆ ครับ คิดง่ายๆ ก็ผิดศีลข้อ 3 เกือบทุกกรณีครับ เพราะฉะนั้นอย่าทำเป็นดีที่สุด เป็นการกันไว้ดีกว่าแก้ ไม่เชื่อตอนเป็นก็ต้องไปเห็นเอาตอนตาย จริงมั๊ยครับผม

#5 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2007 - 03:46 PM

สาธุครับ

#6 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 28 September 2007 - 03:55 PM

ผิดสิจ๊ะ...ถึงเราจะยินยอมซึ่งกันและกันแต่..พ่อแม่ของเราท่านไม่ยอมนี่คะถือว่า ผิด แน่นอน
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#7 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2007 - 05:16 PM

ตอบได้ชัดเจนดีครับ...สาธุ

#8 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2007 - 06:04 PM

ผิดแน่นอน นอกจากหญิงนั้น เกิดจากกระบอกไม้ไผ่ หรือ พ่อแม่ญาติพี่น้อง ตายหมดแล้ว เป็นหญิงตัวคนเดียว ไม่มีใครดูแล

#9 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2007 - 10:20 AM

ลองอ่านหนังสือ Lovely Love ของตะวันธรรมนะครับ จะมีเรื่องเกี่ยวกับชิงสุกก่อนห่ามด้วยครับ

#10 ~EndlesS~

~EndlesS~
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2007 - 11:10 AM

เหตุผลชัดเจนมากเลยครับ กระจ่าง แล้วครับ

หนังสือ lovely love กำลังอ่านอยู่เลยครับ ยังไม่จบ

อ่านไปคิดทบทวนไปเลยค่อนข้างช้านะครับ

แต่ถึงจะยังอ่านไม่จบ ก็ทำให้ผมคิดอะไรได้มากมายแล้วละครับ

เอ่อ สงสัยอีกนิดนึงนะครับ
ถ้าผู้ปกครองของฝ่ายหญิงรับทราบและยินยอมละครับ(แต่ยังไม่ได้แต่งงาน)จะผิดหรือไม่?
(แต่ไม่ว่าจะผิดหรือไม่ผิด ก็คงไม่ทำแล้วละครับ อยากให้รักมีคุณค่ามากกว่านี้) happy.gif
~รักใดจะประเสริฐเท่ารักของพ่อแม่~

#11 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 29 September 2007 - 03:36 PM

ขอบอกว่าผิด ฟันธง!
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#12 พันธุ์ตะวัน

พันธุ์ตะวัน
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2007 - 08:08 PM

rolleyes.gif จะผิดไม่ผิด ต้องดูว่าหญิงนั้นอายุเท่าไหร่ หาเลี้ยงตัวเองได้รึยัง ถ้าสามารถหาเลี้ยงตัวเองได้ ก็ไม่น่าจะผิดศีลนะ

#13 Kotcha...

Kotcha...
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2007 - 10:44 AM

เอ่อ..ถามผู้รู้ภายในสิครับแน่นอน..

#14 usr19715

usr19715
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2007 - 02:42 PM

นักเรียนอนุบาล พันธุ์ตะวัน
จำนวนความเห็น: 9ความคิดเห็น #12 |
จะผิดไม่ผิด ต้องดูว่าหญิงนั้นอายุเท่าไหร่ หาเลี้ยงตัวเองได้รึยัง ถ้าสามารถหาเลี้ยงตัวเองได้ ก็ไม่น่าจะผิดศีลนะ
29/9/2007 20:08

แหม...........ถ้าย๊างนั้นพวก เด็กสมัยนี้ที่ออกมาทำงานตั้งแต่เด็ก ก้อสามารถมีอะไรกับใครก้อได้ไม่ผิดใช่ม่ะ .........

ปล. จขกท อย่ามาทำแอ๊บแป๊ว ว่าย๊างไม่ได้ทำเลย ทำไปแล้วก้อบอกมาเหอะ ...อ้อ.. แล้วมันคงไม่มีพ่อแม่คนไหนยินยอมให้ลูกสาวมีอะไรโดยที่ยังไม่ได้แต่งงานหรอก