ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เทเหล้าเผาบุหรี่ ใน ไทยรัฐ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2007 - 05:39 AM

ทีวีบันเทิง

ปีที่ 58 ฉบับที่ 18147 วันศุกร์ ที่ 28 กันยายน 2550

ต้องให้กำลังใจ [29 ก.ย. 50 - 15:59]

จากโครงการ “เทเหล้า เผาบุหรี่” เมื่อวันก่อน ซึ่งว่ากันถึง “จุดอ่อน” ที่เหมือนบังคับให้เยาวชนต้องเสียเงินไปซื้อเหล้า-บุหรี่มาเข้าร่วมโครงการ เพื่อเผยแพร่ตามสื่อทีวี

ทำให้ร้านค้าและผู้ผลิตได้ผลประโยชน์ไปเต็มๆ

แต่ก็มีมุมมองหนึ่งจาก คุณวสันต์ สุธีจารุวัฒน เห็นว่าโครงการนี้ยังมีประโยชน์ ผมขอสรุปมาให้อ่านกันดังนี้ครับ

“เรียนคุณแจ๋วริมจอ...คดีอาชญากรรมรุนแรงล้วนมีเหล้าเป็นตัวสนับสนุน คนเมาขาดสติสามารถทำชั่วได้ทุกอย่าง

มีเด็กๆอีกกี่ล้านครอบครัวที่ต้องตกใจตื่นกลางดึก เพราะเห็นพ่อเมาเหล้ากลับบ้าน ทุบตีแม่ ทำลายข้าวของ...

พอสร่างเมา พ่อก็เป็นคนดี ขอโทษลูกเมีย เสียใจที่ทำไม่ดี แต่พอตกเย็น พ่อก็หิวเหล้าอีก กินเหล้าอีก เพราะมันเป็นสิ่งเสพติด ติดแล้วเลิกยาก...

สมัยโบราณเหล้า บุหรี่ ต้องแอบกิน แอบเสพในสวนในป่า เพราะเป็นเรื่องของคนไม่ดี สังคมไม่ยอมรับ

แต่เพราะการปล่อยปละละเลย สิ่งเหล่านี้ก็เหมือนอบายมุขตัวอื่นๆ (มวย หวย ม้า บ่อน ซ่อง) แพร่หลายจนกลายเป็นสิ่งถูกกฎหมาย ยิ่งเติบโต ยิ่งสร้างปัญหาให้สังคม

โครงการดีๆที่จะต่อต้านสิ่งเหล่านี้ แค่คิดยังไม่กล้า เพราะทำลงไปแล้วจะเกิดการกระทบกระทั่งไปทั่ว โดยเฉพาะผู้เสียผลประโยชน์

ผมเคยติดตามชมโครงการ “เทเหล้า เผาบุหรี่” จากสื่อต่างๆ รู้สึกชื่นชม และอนุโมทนากับผู้จัดทำโครงการมาก

เพราะนอกจากให้กำลังใจแก่ผู้ติดเหล้า บุหรี่ ให้หักดิบเลิกเสพเลิกสูบแล้ว ยังเชิญชวนให้ผู้ค้า ผู้ผลิต เห็นโทษ เห็นแก่สังคม เลิกค้า เลิกผลิต ปิดร้าน ปิดโรงงานไปหลายเจ้าแล้ว

และดูเหมือนว่าในปีนี้ โครงการ “เทเหล้า เผาบุหรี่” จะได้รับรางวัล Telly Awards ถึง 4 รางวัลจากการประกวด

คุณแจ๋วในฐานะสื่อมวลชน คงทราบดีว่ารางวัล Telly Awards มีความยิ่งใหญ่ สำคัญ เป็นที่อยากได้ของผู้ผลิตสื่อทุกคนอย่างไร

ปัญหาสังคมทุกวันนี้ จะแก้ไขได้ ทุกคนต้องให้กำลังใจคนทำความดี

โครงการดีๆต่างๆ เราต้องให้การสนับสนุน ให้กำลังใจ ชี้ข้อบกพร่อง ให้คำแนะนำ

เพราะถ้าคนดีๆหมดกำลังใจ ไม่คิดทำโครงงานดีๆ สังคมนี้จะอยู่กันอย่างไร”.

"แจ๋วริมจอ"

#2 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 29 September 2007 - 08:42 AM

ว้าว!! สาธุ สาธุ สาธุ

อย่างน้อยคนข้างนอกของเรา ก็ยังเข้าใจ ไม่ใส่ร้ายกิจกรรมโครงการดีๆ อย่าง เทเหล้าเผาบุหรี่ ที่ได้รับรางวัลระดับโลก
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#3 หน่วยปราบพญามาร

หน่วยปราบพญามาร
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2007 - 09:00 AM

ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยจัดงานนี้ ผมคิดว่ามันดีนะ ตอนผมจัดผมก็ไม่ได้ไปซื้อเหล้า หรือ บุหรี่มาจัดนะครับ พวกผมพากันไปขอจากร้านต่าง ๆ เขาก็ให้มา นี่เป็นเครื่องยืนยันว่าที่ทำไปนะไม่สูญป่าวแน่นอน และที่สำคัญงานนี้ยังได้รับการยอมรับจากทั่วโลกด้วยนี้ครับจริงไหม

#4 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2007 - 06:05 PM

สาธุ ๆ ๆ ๆ ข่าวดี ๆ แบบนี้ขอให้สื่อมวลชนต่าง ๆ ช่วยกันประชาสัมพันธ์ด้วยนะครับ

#5 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 30 September 2007 - 02:51 AM

Finally! Sathu kah happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#6 เด็กสมบูรณ์

เด็กสมบูรณ์
  • 173 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 30 September 2007 - 11:48 AM

สุรินทรก็เคยจัดค่ะ เทเหล้า ถ้าคุณจำได้ อิอิ
...ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ
ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคือ...อย่ารัก...

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 October 2007 - 12:17 PM

ไม่สู้ ไม่หนี ทำดีเรื่อยๆไป ย่อมเป็นสัจธรรมเสมอ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 Ronin

Ronin
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2007 - 01:36 PM

นี่ไงต้องอย่างงี้ ยิ่งอ่านแล้วชื่นใจนะ สาธุ สาธุ สาธุ