ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เชิญทุกท่าน ไปช่วยชี้แจงธรรมะที่ พันทิพ โต๊ะศาสนา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 rxkku

rxkku
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2007 - 07:55 PM

ตอนนี้ที่เว็บไซด์พันทิพ โต๊ะศาสนามีการบิดเบือน กล่าวหาวัดต่างๆนาๆ ทำให้ผู้ไม้รู้ข้อเท็จจริงพลอยเข้าใจวัด และหลวงพ่อผิดๆ เกิดการก่อเวรกรรมโจมตีด่าทอไม่หยุดหย่อน จึงอยากขอเชิญท่านที่มีความรู้ทางธรรมะไปให้แสงสว่างครับ แต่ต้องมีขันติมากๆนะครับ

#2 ถ่าน

ถ่าน
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2007 - 11:06 PM

ทำ และคิดแบบหลวงปู่สดซิ มีคนพูดไปในทางที่ไม่ดีได้ ก็จะมีคนพูดไปในทางที่ดีได้เหมือนกัน
หากไปโต้ตอบ ดีไม่ดี อาจได้กรรมทางวจีกรรม มาอีก

#3 พงษ์พันธ์ (แขก)

พงษ์พันธ์ (แขก)
  • 40 โพสต์
  • Location:711/274 ม.มัณฑนา 1 ซ.50 ถ.รังสิต-นครนายก ต.##### อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130
  • Interests:(N21)

โพสต์เมื่อ 02 October 2007 - 08:52 AM

เห็นด้วยกับคุณถ่านมากๆ ครับ ผมคิดว่าคนที่เขียนเค้าคงไม่ได้อยากให้พวกเราตอบเท่าไรหรอก เค้าคงแค่ต้องการแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะ เราทำใจใสๆ กันดีกว่า ^___^

#4 Astronaut072

Astronaut072
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2007 - 07:48 PM

เห็นด้วยคะ
อย่าได้ไปตอบโต้ใดๆเลยคะ ไม่ค่อยเป็นประโยชน์สักเท่าไร
อย่างไร คนที่โพสต์โจมตี เขาก็มีมิจฉาทิฐิ ยากที่เปลี่ยนเขาได้
อีกทั้งความไม่เข้าใจของพวกเขาก็ยากที่จะทำให้เข้าใจได้
ขนาดคุยกันตัวต่อตัว เห็นกันซึ่งๆหน้า ยังยาก
ยิ่งผ่านเวบบอร์ด ยิ่งยากยิ่งกว่ามาก

มีหลวงพี่รูปหนึ่งท่านเคยเล่าให้ฟังว่า
ท่านเคยพยายามโพสต์อธิบาย พยายามให้เขาเข้าใจ
แต่คนที่โพสต์ในนั้น เขาสามารถนำคำของหลวงพี่มากล่าวลบๆต่อได้
เรื่องเช่นนี้จึงเป็นสิ่งที่เราไม่สามารถแก้ผ่านเวบได้คะ

ขอให้ทำใจใสใสอย่างที่คุณพงษ์พันธ์ว่าดีกว่าคะ
ดีที่สุด เอาเวลาอ่านเวบเหล่านั้นมานั่งหลับตากันดีกว่า
แล้วก็มาร่วมกันทำความสำเร็จ "มหารัตนวิหารคด"กันคะ

#5 JAK

JAK
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2007 - 08:24 PM

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งในการไม่ไปเสวนาอธิบาย นั่งหลับตา และ ทำ module ต่อไปดีกว่า

#6 ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2007 - 09:14 PM

สวัสดีครับ
บุคคลใดบอกได้เราก็ควรบอก บุคคลใดบอกไม่ได้เราก็ควรเฉยไว้ บุคคลใดบอกแล้วชอบพูดร้าย หาเหตุเถียงไปข้างๆคูๆควรจะทิ้งห่างเสีย ปล่อยทิ้งเสีย
ผมว่าอย่าไปสนใจเลยครับ เดี๋ยวใจของเราจะหมองปล่าวๆนะครับ

มาช่วยกันนั่งธรรมะเพื่อสร้างสันติสุขให้เกิดขึ้นกับโลกของเราดีกว่าครับ

#7 bboon6214

bboon6214
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2007 - 10:16 PM

เรื่องส่วนตัวให้วางอุเบกขา
เรื่องพระศาสนาให้เอาเบกขาวาง .......แล้วลุยด้วยความดีนะ
ช่วยกันนะ

#8 Annopurii yama

Annopurii yama
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2007 - 04:35 AM

Agree with, Khun bboon6214

#9 mos

mos
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2007 - 10:50 AM

อย่าไปตอบเลยนะครับ ยิ่งตอบยิ่งยาว เพราะเขาตั้งใจจะให้เป็นเช่นนั้นอยู่แล้ว

มีหลายท่านเข้าไปตอบแล้วบังเอิญคงเผลอไปใจหมองเข้า

การตอบก็เลยกลายเป็นวาทะไป พยายามให้คนนอกมองคนวัดไปอีกมุมหนึ่ง

บางครั้งการอยู่เฉยๆก็ถือว่าเป็นตอบกระทู้อย่างหนึ่งครับ

โดยเฉพาะสรรพนามว่า วรกร ใจเย็นๆนะครับ

#10 konohamaru

konohamaru
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2007 - 10:54 AM

อย่าไปใส่ใจกับผู้ไร้ปัญญาเลยครับ

#11 แน่วแน่

แน่วแน่
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2007 - 12:38 PM

อย่าไปใส่ใจให้มากเลยครับ เรื่องแบบนี้มันก็มีมาทุกยุคทุกสมัย
ไม่เว้นแม้แต่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านก็โดนเหมือนกัน
ถ้าเป็นบุคคลที่มีมิจฉาทิฏฐิ แบบ สุดโต่งชนิดโปรดไม่ได้ ท่านก็ทรงนิ่งเฉย
ก็ลองใช้สติและปัญญาพิจารณาดูนะครับว่าคนในนั้นเค้าเป็นเช่นไร
ควรจะชี้แจงในลักษณะไหน แค่ไหน หรือควรนิ่งเฉย ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์
แต่สิ่งที่ควรระวังคือเรื่องของอารมณ์ เพราะเค้าอาจยั่วยุให้เราเกิดอารมณ์
คนที่เค้ามีสติปัญญาที่เข้ามาอ่านเค้าจะดูออกว่าใครตอบแบบมีเหตุผล น่าเชื่อถือ
ใครใช้อารมณ์ แต่เมื่อใดที่เราตกเป็นเหยื่อ ถูกพวกไม่หวังดียั่วยุให้เกิดอารมณ์
แล้วเราไม่หนักแน่นพอ เมื่อนั้นก็มีแต่เสียกับเสียเท่านั้นเอง ซึ่งก็เข้าทางเค้า
เดินเข้าสู่กับดัก ลองสังเกตุดู การที่เค้ากล่าวหาเค้าก็ไม่ได้ต้องการคำตอบหรอกครับ
แต่เป็นกับดัก ล่อพวกเราเข้ามาปั่นหัว ยั่วให้เกิดอารมณ์ ให้คนที่เข้ามาอ่านมองพวกเรา
ไปในทางที่ไม่ดี เหมือนกับว่าคนวัดนี้เป็นพวกใช้อารมณ์ เป็นธรรมะของปลอม
สังเกตุดูว่าคนพวกนี้จะชอบเปิดประเด็นในการกล่าวหา แบบข้างๆคูๆ
เมื่อมีคนมาตอบ ก็จะไม่รับฟัง แล้วก็เถียงแบบข้างๆคูๆ แล้วเปิดประเด็นใหม่
ชวนทะเลาะไปเรื่อยๆ ถ้าใครที่ไม่หนักแน่น หรือขันติบารมียังไม่มากพอ
ก็อย่าเข้าไปเลยดีกว่าครับ ปล่อยให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่าครับ
ค่าของคนอยู่ที่ผลของงานครับ ผลงานของเราก้าวสู่ระดับโลกแล้ว
แล้วจะไปใส่ใจเสียงนกเสียงกาทำไมครับ รักษาใจเราให้ใสๆ ดีกว่าครับ
เอาเวลาไปทำหยุดทำนิ่งยังมีค่ามากกว่า ที่จะมาใจตกเพราะคนประเภทนี้
กับบางเรื่องบางคนก็ต้องวางอุเบกขา ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์จะดีกว่านะครับ

#12 Midori

Midori
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2007 - 07:30 PM

เราว่ามันเป็นกระทู้ล่อเป้าให้คนเข้ามาโพสต์โจมตีวัดค่ะ

เห็นด้วยกับทุกความเห็นเลยค่ะ

เฉยไว้ดีที่สุด

เอาเวลาไปทำบุญดีกว่า

Midori~Midori

#13 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 03 October 2007 - 09:50 PM

ใครเข้าไปแล้ว ยังรักษาใจให้ใสๆ ได้ ก็ลุยเลยครับ
ส่วนผมขออยู่ตรงนี้ให้กำลังใจ

ไฟมันร้อน ยิ่งตอนนี้มีคนคอยเติมเชื้อเข้าไปอีก ขอห่างๆ ดีกว่า

ไม่สู้ไม่หนี ทำดีเรื่อยไป
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#14 คนไทย

คนไทย
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2007 - 09:50 PM

เมื่อก่อนเคยเข้าไปอ่านและตอบกระทู้บ้าง บอกตรงๆว่าในพันทิพนั้น มิจฉาทิฐิมีมาก เถียงกันข้างๆคูๆ คนที่ไม่ชอบก็หาเรื่องมาตำหนิติเตียนกันซ้ำๆซาก บางครั้งใช้คำพูดหยาบคาย อ่านไปจะพาลทำให้ใจเราหมองเปล่าๆ เดี๋ยวนี้ผมเลิกไปอ่านนานมากแล้ว ไม่ค่อยมีประโยชน์

#15 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2007 - 12:52 AM

อนุโมทนากับคุณ foox ไม่สูบไม่ดื่ม วรกร ลูกพระธรรมหลานคุณยาย และจขกท ที่ไดพยายามอย่างดีที่สุดแล้ว
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#16 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 04 October 2007 - 12:03 PM

เมื่อปีก่อน หลายๆท่านเข้าไปต่อสู้กันมาแล้วค่ะ สุดท้ายได้ข้อสรุปว่าไม่ควรแวะไปที่นั่น ควรเข้าบอร์ดอื่นที่มีประโยชน์มากกว่านะคะ
Relax & Alert

#17 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2007 - 02:08 PM

อเสวนา จ พาลานัง บัณฑิตา จ เสวนา

ไม่คบคนพาล เลือกคบแต่บัณฑิต เถอะครับ

#18 usr17807

usr17807
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2007 - 08:51 PM

เข้าไปเยี่ยมบอร์ดนี้บ่อยไม่เคยตอบโต้เพราะกลัวใจหมอง ชื่นชมลูกพระธรรมหลายคนที่ชี้แจงได้ดีมาก เช่นคุณ FOOX.........เป็นต้น ควรโพสต์ รูปบุญใสๆๆๆๆๆๆก็พอครับ

#19 กลุ่มตะวันแก้ว

กลุ่มตะวันแก้ว
  • 88 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2007 - 03:00 AM

ผมคือ ลูกพระธัมฯ หลานคุณยาย จากห้องศาสนาเวบพันทิพครับ อิอิ ลุยกันเละ มันส์น่าดูครับ ไปช่วยกันหน่อยก็ดีนะครับ ในนั้นเราพวกน้อยเสียเปรียบเค้าครับ

#20 วุฒิพรรษา2

วุฒิพรรษา2
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2007 - 06:07 PM

ไปลองมาแล้ว
จิตขุ่นเลย
ไม่เอาแล้ว คนพาล