ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทางวัดมีจัดคอร์สสอนวิชชาธรรมกายมั๊ยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฐิตวังโส

ฐิตวังโส
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2007 - 12:03 AM

เห็นที่อื่นเค้ามีจัดคอร์สสอนวิชชาธรรมกาย 2 วันบ้าง 3 วันบ้าง ไม่ทราบว่าทางวัดมีการจัดบ้างมั๊ยครับ
ที่สอนจากทางจานดาวธรรมก็ดีนะครับ แต่มันแค่ช่วงเวลาสั้น ๆ และบางทีอยู่ที่บ้านก็ไม่ค่อยมีเวลา ลูกกวนบ้าง สถานที่ไม่อำนวยบ้าง ถ้ามีการจัดอบรมเป็นกิจลักษณะเลย น่าจะทำให้ฝึกได้ดีขึ้นนะครับ
หรือว่าถ้ามีอยู่แล้ว แต่ผมหาจากในเว็บไม่เจอเลยครับ ถ้ามีช่วยแนะนำด้วยครับ ขอรายละเอียดด้วยครับ
ขอบคุณครับ

#2 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2007 - 08:40 AM

มีค่ะ สมาธิเบื้องต้น
หลวงพ่อสอนนั่งสมาธิทุกวันเลย จันทร์-อาทิตย์ เปิดดูได้ในช่อง DMC
คุณจะมาเรียนที่วัดก็ได้ เชิญที่สภาธรรมกายสากลทุกวันอาทิตย์ ทั้งวัน (ถ้าคุณไม่เหนื่อยก่อนหลวงพ่อซะก่อน หลวงพ่อก็สอนคุณทั้งวันน่ะค่ะ) ส่วนวันธรรมดา ก็ดูเอาใน DMC เิวิร์คสุด

ส่วนวิชชาธรรมกายเนี่ยนะคะ ให้คุณผ่านสมาธิเบื้องต้นให้รอดก่อน หลังจากนั้น คุณก็ไม่มาถามในเว็บบอร์ดแล้วล่ะค่ะ

สาธุ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#3 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 04 October 2007 - 09:30 AM

http://www.dokmaiban.../main/index.php

หรือว่าจะไปปฎิบัติธรรม 7 วันเลยก็ดีนะครับ สถานที่ ดีมากๆๆเลยครับ อาจจะทำให้สมาธิก้าวหน้าก็ได้นะครับ ลองหาเวลาไปดูนะครับ คลิกตามเว็บได้เลยนะครับ
สาธุ

#4 อังคาร

อังคาร
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2007 - 11:43 AM

ไปที่หมู่บ้านปฏิบัติธรรมก็น่าจะดีนะครับ อยู่ที่วัดเลย มีทุกวันศุกร์-อาทิตย์
เลิกงานเย็นวันศุกร์ก็ไปได้ กลับวันอาทิตย์ ผมเคยไปมา
บรรยากาศดี อาหาร ที่พัก ห้องปฏิบัติธรรมก็ดี ติดแอร์ด้วย

#5 กลุ่มตะวันแก้ว

กลุ่มตะวันแก้ว
  • 88 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2007 - 02:53 AM

ใครลบความเห็นผมอีกแระ คุณฟ้าร้างแน่เรย..

ความเห็นผมไม่ดีอีกแล้วหรอ

ไฟล์แนบ

#6 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2007 - 12:15 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#7 หยุดถูกส่วน

หยุดถูกส่วน
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2007 - 02:40 PM

กราบอนุโมทนาด้วยนะครับสำหรับความตั้งใจศึกษาวิชชาธรรมกาย ขออนุญาติแนะนำเพิ่มเติมจากท่านอื่นครับ คุณลองหาโอวาทหลวงพ่อนำนั่งสมาธิตั้งแต่ชุดแรกมาฟังแล้วปรับใจสบายๆ ตามพระเดชพระคุณท่าน จะพบว่าเป็นการสอนวิชชาที่เราสามารถฝึกตัวตามท่านได้ แต่ควรนั่งทุกวัน สำหรับคอร์สการเรียนนอกสถานที่นั้นมีมากมาย ไปหาข้อมูลการเดินทางได้ที่จุดติดต่อสอบถามเสา G4 สภาธรรมกายสากล และสุดท้ายคือการปรับใจให้หยุดถูกส่วนตลอดเวลาครับผม