ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากให้คนที่มองผิด...ได้เข้าใจ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2007 - 09:55 AM

ผมได้อ่านข่าวที่วัดโดนว่าต่างๆทางInternet นั้นเสี่ยงต่ออบายยิ่งนัก แต่ข่าวเหล่านั้นไม่ทำให้ผมหวั่นไหว เพียงแต่อยากให้ทุกคนในประเทศไทยที่มองวัดผิด ให้เข้าใจวัด ซึ่งผมยึดมั่นและมั่นใจต่อมหาปูชนียาจารย์ หลวงพ่อ และจะติดตามหมู่คณะตลอดไป ทุกภพ ทุกชาติ

#2 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2007 - 10:49 AM

ถูกต้องครับ หากเรายังไม่ได้ไปรู้ไปเห็นอย่างท่าน เราก็ย่อมหวั่นไหวเป็นธรรมดา ครับ แต่ก็ขอให้เชื่อมั่นเถอะครับว่า เรามาถูกทางกันแล้ว

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 05 October 2007 - 11:18 AM

ผู้ที่รู้ว่า พนาวัฒน์เป็นอย่างไร กลับมาก็มาบอกเล่าผู้อื่นว่า ดีจริงจริ๊งๆๆ สุขจังหนอ ฯลฯ หมดความสงสัยว่าคนเขาไปพนาวัฒน์กันทำไม ทำไมเพื่อนกัลฯถึงชวนนักชวนหนา กลับต่อว่าเพื่อนกัลฯผู้ที่ชวนว่า ทำไมแกไม่ชวนฉันไปตั้งแต่แรกแล้ว แย่จริงเธอ confused_smile.gif

กลับกัน คนที่ไม่เคยไปพนาวัฒน์เลย ก็มันแต่ลังเลสงสัยว่า เอ.. มันจะเป็นยังไงหนอ นั่งนาน เคร่งเครียด หรือเขาเอาเราไปล้างสมองหรือป่าว สารพัดคำถามอ้างนู่อ้างนี่ไม่ได้ไปสักที เพื่อนกัลฯที่ชวนก็พรำชวนแล้วชวนอีก บางรายชวน10ปีก็มี

ก็คงเหมือนกับนิพพานน่ะครับ คนที่ไปถึงแล้วก็หมดคำถามหมดข้อกังขา เหลือแต่ความสุข หมดสิ่งที่จะต้องไปเถียงกับใครเพราะจะเอามาเล่าให้ผู้อื่นฟังก็ไม่เหมือนกับที่ตนเองไปพบไปสำผัสมา จึงถ่ายทอดใด้ในระดับหนึ่ง ส่วนพวกที่ยังไม่ได้ไปก็ก้มหน้าก้มตาเถียงกันไป ยกตำรานั้นตำรานี้มาอ้างสารพัดงูสาระพัดปลา ทั้งๆที่ไม่เคยไปกันทั้งคู่

#4 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 05 October 2007 - 11:28 AM

หุหุ อย่าว่าแต่นิพพานเลยครับ แม้แต่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ก็ยังมีคนสงสัยว่าจะมีจริงหรือเปล่าเลยครับ ขนาดมีหลักฐานยืนยันอย่างชัดเจนด้วยนะครับ ทั้งพระไตรปิฎกเอย ทั้งโบราณสถานเอย ก็ยังมีคนไม่เชื่ออยู่ดีเหมือนกัน

เพราะฉนั้น ทางเดียวที่เราจะทำให้เขาเชื่อได้ คือ เราต้องทำตัวเราเองเป็นแบบอย่างครับ ทำใจให้หยุดนิ่ง ให้ได้เข้าถึง แล้วใช้ปัญญาที่เกิดจากการเข้าถึง แล้วเขาถึงจะเชื่อครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#5 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2007 - 12:10 PM

ดี..ครับ

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 05 October 2007 - 12:15 PM

nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif เรื่องนี้ (ประเด็นที่ว่า "นิพพานเป็นอัตตาหรืออนัตตา") ต้องบอกคำเดียวว่า "ปจฺจตฺตํ เวทิตพฺโพ วิญฺญูหิติ" ครับ แล้วตัวผมเองก็ไม่เคยเห็นพระวิปัสสนาจารย์ที่ท่านเป็นผู้รู้แจ้ง เอามาเป็นประเด็นตีแผ่ หรือถกเถียงกันในวงสนทนาอีกด้วยครับ เนื่องจากท่านทราบดีว่า อะไรเป็นอะไร ผู้รู้ (จริง) น่ะ ท่านไม่พูด แต่ผู้พูด คือ ผู้ไม่รู้ ซึ่งตรงกับสำนวนไทยที่ว่า "คนรู้จริงนิ่งเป็นใบ้ คนพูดได้รู้ไม่จริง" ที่สำคัญกลุ่มบุคคลที่เอาเรื่องนี้มาเป็นประเด็นในการสนทนาถกเถียงกัน ไม่ว่าจะเป็นบรรพชิตหรือคฤหัสถ์ ผมกล้าชี้ได้เลยว่า ร้อยทั้งร้อยก็คือ ผู้ไม่รู้ทั้งนั้น ศึกษาธรรม กล่าวธรรม แต่ไม่ประพฤติธรรม แล้วอย่างนี้ปัญญาญาณรู้แจ้งจะเกิดมีขึ้นในตนเองได้อย่างไร? และในเมื่อปัญญารู้แจ้งภายในไม่เกิด แล้วจะไปศึกษาความรู้ภายในที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่บรรดาโบราณาจารย์ชาญสันทัดท่านได้ทำให้ชัด ได้ทำให้แจ้งด้วยตัวของท่านเองได้อย่างไรเล่า? อยากจะเตือนเจ้าของกระทู้ในฐานะของเพื่อนกัลยาณมิตรคนหนึ่งว่า คุณอย่าไปให้ความสนใจกับเรื่องนี้มากนักเลยครับ วางลงก่อนเถิดครับ สิ่งที่คุณควรจะสนใจ ณ เวลานี้ก็คือ เวลาแห่งชีวิตที่เรามีเหลืออยู่อย่างจำกัดนับแต่นี้ คุณจะทำอะไรให้กับชีวิตของตัวคุณเอง ถือเข็มทิศของเราเอาไว้ให้ดีๆ แล้วเอาตัวเองให้รอด รอดพ้นจากภัยในชีวิตหลังความตาย (อบายภูมิ ๔) และสุดท้ายได้ไปพักกลางทาง ณ ที่หมายที่เราได้ตั้งใจไว้เสียจะดีกว่าครับ

เพียงแต่อยากให้ทุกคนในประเทศไทยที่มองวัดผิด ให้เข้าใจวัด

nerd_smile.gif ขออนุโมทนาสาธุการด้วยนะครับ กับความตั้งใจในการที่จะทำหน้าที่เป็นทนายแก้ต่างให้กับพระพุทธศาสนาและวิชชาธรรมกาย แต่ถ้าหากน้องมีความต้องการที่จะให้ทุกคนในประเทศไทยหันมารักวัดและเข้าใจวัดของเราแล้วล่ะก็ เอาเป็นว่าขอให้ทำเต็มความสามารถ ได้แค่ไหนก็เอาแค่นั้นก็แล้วกันนะครับ อย่าเป็นกังวลไปล่ะ เพราะมันเป็นสัจธรรมอยู่ประการหนึ่งว่า เราไม่สามารถทำให้คนทุกคนในโลกนี้ มารัก มาชอบ และมาเข้าใจในสิ่งที่เราต้องการให้เขาเข้าใจได้ทั้งหมดหรอกครับ มีรัก มีชอบ ก็ต้องมีเกลียด มีชังบ้าง เป็นธรรมดาของโลกครับ เพราะมนุษย์แต่ละคนมีความหนาบางของกิเลสในตัวไม่เท่ากัน และสั่งสมปัญญาบารมีข้ามภพข้ามชาติมาไม่เท่ากัน สิ่งที่ถูกต้อง คือ ถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิด ก็คือ ผิด แม้ทุกคนทำสิ่งนั้น ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน มารผจญพิสูจน์พระ ธรรมะพิสูจน์ทุกสรรพสิ่ง ขอให้น้องจงประสบผลสำเร็จในการทำหน้าที่เป็นกัลยาณมิตรให้แก่ชาวโลกทุกคนครับ

"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2007 - 01:23 PM

หากปรารถนาในคำตอบก็ต้อง"ทำพระนิพพานให้แจ้ง"
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2007 - 02:32 PM

หยุด.....เป็นตัวสำเร็จ

#9 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2007 - 05:57 PM

คนมีปัญญาก็ยังมีอยู่ครับ ไม่ต้องเป็นห่วง

#10 เด็กสมบูรณ์

เด็กสมบูรณ์
  • 173 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 05 October 2007 - 06:03 PM

จริงๆนะคะ อาจารย์ที่โรงเรียนยังว่าเลยว่า ถ้าเข้าวัดแล้ว เค้าจะเอามาล้างสมองอ่ะ เฮ้อ...เหนื่อยใจจริงนะ สำหรับคนที่ยังไม่รู้อะไรเนี่ย
...ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ
ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคือ...อย่ารัก...

#11 ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2007 - 11:04 PM

สวัสดีครับยอดกัลยาณมิตรทุกท่าน
คุณมู๋อ้วนกั๊บป๋มครับ ผมขอเสริมหน่อยนะครับ ผมว่าที่อาจารย์ที่โรงเรียนคุณพูดนั้นถูกต้องแล้วครับ เพราะพระเดชพระคุรหลวงพ่อนั้นเอาพวกเรามาล้างสมองจริงๆครับ แต่ล้างเรื่องเสียๆทิ้งไปนะ
แบบที่คุณอนันต์ ฮัศวโภคิน ถูกเพื่อนๆในวงธุรกิจ ถามว่าเดี๋ยวนี้ยังไปวัดพระธรรมกายอยู่หรือป่าว คุณอนันต์ตอบว่า ยังไปและงมงายมากกว่าเดิมด้วย เพื่อนๆก็งงไปตามๆกันว่า ทำไมรู้ตัวว่าโดนหลอกแล้วยังไปอีก(เพื่อนๆคิดว่าคุณอนันต์โดนวัดหลอก)
หลวงพ่อหลอกเราให้มาเอาบุญ หลอกเราให้มารวย หลอกเราให้ไปสวรรค์
หว๋า ทำไมไม่มีคนอื่นมาหลอกเราแบบนี้เยอะๆบ้างหนอ โลกจะได้สนุก บุญบันเทิงเลยครับ นักเรียนอนุบาลทุกๆท่าน

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

สาธุ

#12 บุษบา

บุษบา
  • 131 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2007 - 12:42 PM

สาธุ กับน้อง จขกท. เรามาถูกทางแล้ววว
และขอบคุณทุกๆคำตอบค่ะ

#13 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 06 October 2007 - 01:43 PM

nerd_smile.gif ก่อนจะไปทำหน้าที่อย่าลืมทำตามคำสอนของยายล่ะ (อันนี้แถมให้ครับ)

ไฟล์แนบ

"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#14 jumnuan9

jumnuan9
  • 46 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2007 - 10:44 PM

ก็ยากอยู่นะครับ คนเข้าใจผิดจริงยังพอ อธิบายให้เข้าใจได้บ้าง แต่คนตั้งใจเข้าใจผิดก็ต้องปล่อยไปตามทางของเขา
การตอบโต้ต้องระวัง บางคนเขาไม่ได้นับถือศาสนาพุทธ ต้องมีสติรู้ทันการกระทบทางอารมณ์ ไม่อย่างนั้นมีหวัง
ใจหมองออกมาแน่ๆ

#15 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2007 - 02:32 PM

ไปพนาวัฒน์ แล้วโดนล้างสมองจริง ๆ ค่ะ ล้างสองให้อยากทำความดีค่ะ
เพราะลงมาแล้ว รักบุญ รักการนั่งธรรมมะ อยากทำความดีค่ะ อิอิ

ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#16 บุษบา

บุษบา
  • 131 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2007 - 10:16 AM

ชัดเจน ดีมากค่ะ ทุกๆคำตอบ
อนุโมทนาบุญทุกท่านนะคะ
อย่าไปใส่ใจ และเข้าไปร่วมวงสนทนา ในกระทู้เหล่านั้นเลยค่ะ
เชื่อมั่นในบุญ เรามาถูกทางแล้ว
สาธุ

#17 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2007 - 11:44 AM

.

6