ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใจคิดฟุ้งซ่าน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 01:22 AM

ขอความคิดเห็นจากทุกท่านครับ หากใจคิดฟุ้งซ่าน เช่น คนนี้เป็นคนโลภ เห็นแก่ตัว หรือ ใจคิดอยากจะกลั่นแกล้งเขา หรือใจคิดอยากจะทำร้ายเขา หรือไม่ชอบขี้หน้าเขา ฯลฯ เป็นต้น เป็นเพียงแต่ใจคิดไปต่าง ๆ นานา เท่านั้น ไม่ได้แสดงออกทางกาย หรือวาจา แต่อย่างใด เพราะใจจริง ไม่ต้องการจะทำเช่นนั้นอยู่แล้ว เพราะทราบว่าเป็นบาป แต่ใจคิดฟุ้งซ่านไปตามอารมย์ กรณีเช่นนี้ จะบาปหรือไม่ ถ้าหากเป็นบาป จะมีวิธีแก้ไข หรือผ่อนหนักให้เป็นเบาอย่างไร ยินดีรับฟังความคิดเห็นจากทุกท่านครับ
สาธุ sick_smile.gif

#2 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 08:59 AM

บาปครับ บาปด้วยมโนกรรมครับ หากไม่ได้ลงมือปฏิบัติออกมาทางกายและวาจา ก็คงจะโดนแค่มีคนคิดแบบนี้กับเราเหมือนที่เราคิดไม่ดีกับเรา ฉะนั้นเราก็พยายามฝึกเมื่อใจเราคิดอยากจะด่าใคร เราก็เริ่มท่องสัมมาอะระหังไปก่อน พอนึกจะด่าหรือคิดไม่ดีปุ๊ป ก็สัมมาอะระหังไปแล้วมันก็จะได้เอง

#3 บี

บี
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 09:15 AM

สู้กับมันให้ได้นะครับ ผมก็ฟุ้ง

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 11:33 AM

เป็นบาปทางใจ ครับ หรือมโนกรรม เวลาบาปส่งผล จะทำให้เป็นโรคย้ำคิดย้ำทำ และเป็นมากขึ้นเรื่อยๆ วิธีแก้ไข คือ เปลี่ยนอารมณ์ เช่น สั่งหมอง คือ เพราะเวลาความคิดที่่ไม่พึงปรารถนาเกิดขึ้นมา ให้เราหายใจออกแรงๆ 1 ครั้ง อารมณ์จะเปลี่ยนทันที ลองดูสิครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 แน่วแน่

แน่วแน่
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 01:09 PM

ใจคิดฟุ้งซ่าน คิดในทางไม่ดี ก็ต้องล้างใจให้ผ่องใส โดยหมั่นนั่งสมาธิแผ่เมตตาบ่อยๆ
เมื่อใจเราใสสะอาด ใจก็จะพบสุขที่แท้จริง แล้วเราก็จะเกิดความคิด
อยากแบ่งปันความสุขให้แก่ผู้อื่น การทำสมาธิทำได้ทุกอริยาบท
ทั้ง นั่ง นอน ยืน เดิน หรือขณะทำงาน เหมือนการบ้านที่ คุณครูไม่ใหญ่ให้ไว้
เพียงแค่เรารักษาใจให้หยุดนิ่งไว้ที่ศูนย์กลางกายฐานที่ 7 ไว้ให้ได้ตลอด
แล้วใจของเราจะผ่องใสขึ้น ความคิดฟุ้งซ่านอื่นๆในทางที่ไม่ดี ก็จะลดน้อยลง
หมั่นทำให้ได้อย่างสม่ำเสมอแล้วก็จะพบเองว่า ใจของเราจะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น

#6 jumily

jumily
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 02:41 PM

เป็นบาปเพราะทำให้ใจเราเศร้าหมองนะคะ ทำร้ายตัวเองค่ะ เพราะฉะนั้น เราต้องให้อภัยเค้านะคะ
เจริญเมตตามากๆๆ คิดว่าทุกคนมีข้อผิดพลาดในตัวเองทั้งนั้น ไม่มีใครสมบูรณ์พร้อมไปหมด
แม้แต่ตัวเราเอง เราจะได้สงสารเค้า เห็นใจเค้าเห็นใจทุกๆคนและรักทุกคนได้ แผ่เมตตาบ่อยๆ นั่งธรรมะมากๆ เดี๋ยวก็ดีเองนะคะ
sleepless

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 04:56 PM

ใจคิดฟุ้งซ่านไปตามอารมณ์ กรณีเช่นนี้ จะบาปหรือไม่
- ความฟุ้งซ่าน เป็นหนึ่งในนิวรณ์5 เป็นอุปกิเลส หนังสือบางเล่มกล่าวว่าเป็นกิเลสขั้นกลาง(ขั้นหยาบคือโลภะ โทสะ โมหะ ขั้นละเอียดคือสังโยชน์10)
- นิวรณ์5 เป็นอุปสรรคต่อการเจริญภาวนา เพราะนำพาอกุศลเข้าสิงจิต
- จะชนะได้อย่างเด็ดขาด ก็ต้องหยุดใจไว้ที่ 072(หลุมหลบภัยจากอกุศลชั้นเยี่ยม)
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2007 - 11:06 AM

การฟังเพลงทำให้ใจฟุ้งซ่านไหม ผมชอบดนตรี ฟังเพลง ร้องเพลง และก็ชอบฟังธรรมะด้วย สลับกันไปทั้งทางโลกและทางธรรม เป็นอยู่แบบนี้อ่ะครับ ใครเป็นบ้าง แต่ตอนนี้การดูทีวีช่อง3 7 5 9 ต่างๆจะไม่ค่อยจะดูแล้ว แต่ที่ยังติดอยู่คือการฟังเพลงครับ

#9 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2007 - 12:13 PM

ขออนุโมทนาบุญกับผู้ที่แสดงความคิดเห็นทุกท่านครับ

#10 usr19258

usr19258
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2007 - 08:57 PM

ขอบคุณครับ