ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบว่าเจ้าแม่กวนอิมมีจริงหรือไม่? อย่างไร?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 narawaut

narawaut
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2007 - 07:01 PM

เคยได้ยินมาว่าเจ้าแม่กวนอิมไม่มีจริง อยากรู้ว่าจริงๆ แล้วเป็นอย่างไร? ขอผู้รู้ช่วยให้รายละเอียดในการอ้างอิงด้วยครับ ขอบคุณครับ :-)

#2 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2007 - 07:20 PM

ครูบาอาจารย์ ท่านศึกษาเข้าไปในละเอียดไปค้นแล้วไม่เจอเจ้าแม่กวนอิมเลย หาไม่เจอ..จึงเป็นเจ้าแม่กวนเอง..แต่ที่ทรงๆกันเป็นเจ้าแม่กวนอิมนั้นล้วนแต่เป็นเหล่าภุมมเทวา หรือภุมมเทวาสายวิทยาธร ..มาทรงเป็นเจ้าแม่เจ้าแม่นี้เพื่อเสริมบารมีหรือฤทธิ์ของตน..พวกนี้มักจะอยู่สวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา คนธรรพ์สายวิทยาธร เป็นส่วนใหญ่

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2007 - 09:47 PM

เป็นเพียงตำนาน...คือ ตำ...นาน ๆ

#4 boy_kmutt

boy_kmutt
  • 91 โพสต์
  • Interests:กรรมฐาน

โพสต์เมื่อ 19 October 2007 - 10:37 AM

ชักงง ได้คำตอบจากคนมาวัดต่างกันไป บางคนอ้างว่าพระอาจารย์บอกว่าเป็นตำนาน บางคนอ้างว่าพระอาจารย์บอกว่ามีแต่ท่านเข้านิพพานไปแล้ว งงไปกันใหญ่
http://boybuddhism2008.spaces.live.com

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 October 2007 - 11:21 AM

ตอบคุณ boy_kmutt

ใช่แล้วล่ะครับคุณ boy_kmutt เรื่องแต่ละเรื่องนั้น บางครั้งคนเห็นเหมือนกัน ยังบอกออกมาไม่เหมือนกันเลยล่ะครับ เช่น ดวงอาทิตย์อยู่บนท้องฟ้าแท้ๆ คนยุคหนึ่งบอกว่า ดวงอาทิตย์โคจรรอบโลก ในขณะที่คนยุคหลังๆ บอกโลกโคจรรอบดวงอาทิตย์ แล้วใครถูกล่ะ ควรจะเชื่อใครดี

คุณอาจบอกว่า ก็ต้องเชื่อคนยุคหลังสิ เพราะเขาส่องกล้องโทรทรรศน์ ไปเห็นมาแล้ว ผมก็อยากจะบอกว่า นั่นเป็นเพียงคุณกับผม ฟังเขาบอกมาเท่านั้นว่า ส่องกล้องโทรทัศน์ไปเห็นมาแล้ว แต่ตัวเรายังไม่เคยได้ลองส่องกล้องโทรทัศน์ไปเห็นด้วยตัวเองจริงๆ เลยใช่ไหมครับ ดังนั้น เราเองจึงยังไม่ควรเชื่ออย่างสนิทใจ จนกว่าจะพิสูจน์ด้วยตัวเราเอง

ยิ่งเป็นเรื่องราวที่เกิดขึ้นในประวัติศาสตร์ ก็ยิ่งแล้วใหญ่ เพราะเหตุการณ์มันเกิดขึ้นไปแล้ว ดังนั้น เราจึงไม่มีทางพิสูจน์ได้ในปัจจุบัน ดังนั้นอีกเช่นกันว่า เราควรฟังหูไว้หู อย่าเพิ่งเชื่อ รอพิสูจน์ด้วยตัวเองอีกที พิสูจน์แบบไหนล่ะ ก็สืบค้นหลักฐานทางประวัติศาสตร์ หรือไม่ก็ ระลึกชาติไปดูไงล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร