ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถามหน่อยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kwanchai

kwanchai
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 October 2007 - 08:51 AM

อยากรู้ว่า ถ้าคนที่ตายไปแล้วได้ขึ้นสวรรค์แล้วมีโอกาสไหมครับที่จะได้พบพระสัมมาสัมพุทธเจ้าของเราน่ะครับ ผมว่าถ้าได้พบอย่างน้อยก็เป็นบุญมาก ถามผู้รู้ทีนะครับ happy.gif

#2 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 October 2007 - 10:11 AM

ไม่ได้พบหรอกครับ เพราะว่าพระพุทธเจ้าไม่ได้อยู่บนสวรรค์ แต่เสด็จเข้านิพพาน
...

#3 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 19 October 2007 - 11:06 AM

ถ้าได้พบ ป่านนี้บนสวรรค์คงร้างแล้วอ่ะครับ

พระนิพพานเปรียบเสมือนยอดเขาเอเวอร์เรส สวรรค์ชั้นต่างๆเปรียบเสมือนค่ายแคมป์แต่ละชั้นซึ่งเป็นที่พักชั่วคราวของนักปีนเขา จะขึ้นไปยอดเขาได้ต้องใช้ชีวิตเป็นเดิมพัน เพราะต้องฝ่าฟันอุปสรรคนานับประการ ใครที่ท้อแท้เสียก่อนก็คงต้องกลับมายังพื้นดิน ถ้าไปได้แค่ค่ายแคมป์ที่1,2,3แล้วไม่สู้ต่อคิดว่าจะเอาธงขึ้นไปปักบนยอดได้ไหมล่ะครับ ฉันใดฉันนั้น พระนิพพานก็เช่นกัน หากเราไปได้แค่สวรรค์ชั้นที่1,2,3 แต่ไปไม่ถึงยอดเขาคิดว่าเราจะได้เจอพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไหมล่ะครับ หุหุ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#4 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 October 2007 - 01:55 PM

ถ้าองค์ที่จะลงมาตรัสรู้ในอนาคตก็ไม่แน่ครับ
ถ้าอยากเจอก็ต้องไปดุสิตบุรี หุหุ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 October 2007 - 02:22 PM

ถ้าหากอยากพบพระสัมมาสัมพุทธเจ้าจริง ก็สามารถทำได้ครับถ้ามีบุญเพียงพอ นั่นคือ ละชั่ว ทำดี ทำใจให้ผ่องใส
ละบาปทั้งปวง ทำบุญทุกบุญ แล้วอธิษฐานก็ให้ได้บรรลุธรรมในยุคของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ใดองค์หนึ่งในอนาคตกาลภายภาคเบื้องหน้าน่ะครับ

คำอธิษฐานคล้ายๆ กันนี้ เป็นคำอธิษฐานที่หมู่คณะของพวกเราใช้กันในยุคแรกๆ เมื่อ 20-30 ปีก่อนน่ะครับ คือ จะมีคำอธิษฐานตอนหนึ่งว่า

"...เมื่อใด พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ผู้แสดงธรรมเครื่องพ้นทุกข์ เกิดขึ้นแล้วในโลก เมื่อนั้น ขอให้ข้าพเจ้า พ้นจากกรรมอันชั่วช้าทั้งหลาย เป็นผู้ได้โอกาส แห่งการบรรลุธรรม หากพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ไม่บังเกิดขึ้น แต่กุศลธรรมของข้าพเจ้า เต็มเปี่ยมแล้ว เมื่อเป็นเช่นนี้ ขอให้ข้าพเจ้า พึงได้ญาน เป็นเครื่องรู้ เฉพาะตน อันสูงสุดเทอญ"
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร