ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เอาบุญมาฝากค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2007 - 03:46 PM

เอาบุญทุกบุญที่ได้กระทำไว้ดีแล้วมาฝากทุกท่านนะคะ

ทั้ง ทาน (วันนี้ไปถวายปัจจัย สร้างโมดูล ที่ออฟฟิต สำนักงานใหญ่มาค่ะ คนเยอะมากๆๆๆ เลยค่ะ)

ศีล ที่ได้ทำไว้ไม่ด่างไม่พร้อย

ภาวนา ที่ได้ทำไว้ดี ทุกอย่างแล้วค่ะ

บุญอื่นๆ ทุกๆบุญค่ะ happy.gif

ปล. คิดใจดี อยากแบ่งบุญให้มาร แต่หลวงพี่ท่านห้ามว่าอย่าพูด mad.gif
เดี๋ยวเขาเอาไปหมด....
เลยเอาเรื่องนี้ มาเล่าแถมท้ายค่ะ บอกแก่ทุกท่านค่ะ
อย่าให้บุญแก่มารนะคะ mad.gif

(จะหาว่าเราเพี้ยนเปล่าเนี่ย unsure.gif )

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2007 - 04:32 PM

Sa Thu Krub

#3 มณีทวีบุญ

มณีทวีบุญ
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2007 - 04:35 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

แล้วก็จะจำไว้ค่ะ... ที่เอามาฝาก

อย่างเมื่อก่อน จะอุทิศ ให้ เจ้ากรรมนายเวร ... ตั้งแต่เข้าวัด ก็เปลี่ยนคำ เป็น ให้ คู่กรรมคู่เวร ค่ะ

(เพราะเคยมีคน บอกว่า เจ้ากรรมนายเวร ก็คือ พญามาร) (... ไม่รู้จริงเปล่า รอผู้รู้ท่านอื่น มาตอบดีกว่า...)

(แต่ก็พูดตามหลวงพ่อ เวลาอุทิศบุญกุศล ก็ให้ คู่กรรมคู่เวร ค่ะ)

#4 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 29 October 2007 - 04:50 PM

เรียน คุณมณีทวีบุญ ค่ะ

อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรได้ค่ะ คู่กรรมคู่เวรก็ได้
ต้องอุทิศเลยค่ะ เพราะเป็นอภัยทาน

มารในที่นี้ คือ พญามาร ที่อยู่เบื้องหลังที่ควบคุม สอดแทรก กิเสสอาสวะให้เราทำผิดทำบาป ค่ะ

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#5 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 29 October 2007 - 05:12 PM

บังเอิญไปอ่านเจอมาค่ะ
เลยเอามาฝากอีกค่ะ

หนทางการสร้างบารมียาวนานมากเลย.......กว้างมากเลย
อย่าไปดูถูก....ว่าเธอสร้างไม่ได้ หรือเธอไม่ได้สร้าง
ไม่มีใครทราบ....เพราะแผนภูมินี้หลวงพ่อเป็นคนวาง
เราไม่มีสิทธิ์ทราบ.....ว่าเราจะเดินไปตรงนั้นตรงนี้แล้วเราจะเจอใคร
อย่างเดียวที่ทำ คือทำตามคำสั่ง และทำด้วยความเต็มใจเท่านั้นเอง”

“ร่างกายมีไว้สร้างบารมี.....ไม่ได้มีไว้โชว์ชาวบ้าน
เนื้อหนังมีไว้ให้แข็งแรง.....เพื่อเป็นทางผ่านของกระแสบุญ
และจะได้ฉายแสงออกมาได้.....ไม่ได้เอามาเปิดโชว์คนอื่นเขา
แต่งตัวให้งามแต่งยาก......แต่งตัวให้สวยแต่งง่าย”

“พระจันทร์ส่องแสงเองไม่ได้
แล้วจะไปนึกทำไหม.....จะหยิ่งไปทำไมกัน
แสงที่มา คือแสงของตะวัน
สิ่งที่เราทำได้ คือสะท้อนแสงให้ดีที่สุด”

.........ธรรมะจากป้าใส.........

สุนทรพ่อ

#6 เด็กอ้วน

เด็กอ้วน
  • 40 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2007 - 06:29 PM

สาธุครับ อนุโมทนาบุญด้วย

ผมก็เคยฟังมา ครับ ว่าให้ใช้อุทิศเเผ่ส่วนบุญให้คู่กรรมคู่เวร อย่าไปใช้คำเจ้ากรรมนายเวร

เพราะเจ้ากรรมนายเวรหมายถึงฝ่ายนู้น ไม่ใช่คู่อริที่เราเคยบาดหมางกันมา

#7 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2007 - 08:20 PM

สาธุครับ อนุโมทนาบุญด้วย

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#8 Doctor 072

Doctor 072
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2007 - 09:26 PM

ได้จากพระปฏิบัติดี ตรงกับหลวงพ่อครับ คือ ไม่ใช้ "เจ้ากรรมนายเวร"
ถ้าคำอะไรที่ไม่รู้ความหมายไม่แน่ใจ ก็ไม่ใช้
ให้อธิษฐานเอาแค่ความหมาย เช่น ใครที่เราเคยล่วงเกินทำร้ายเขา เป็นต้นครับ

#9 sunshining

sunshining
  • 111 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2007 - 08:45 AM

สาธุ...อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#10 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 30 October 2007 - 09:41 AM

ว๊าย..ตาย...
จริงหรือคะเนี่ย...

ห้ามใช้เจ้ากรรมนายเวร

ไม่ได้แล้ว ไปแบ่งบุญให้เขาโขอยู่นะนี่
ขอบพระคุณมากๆๆๆๆๆ จริงๆ นะคะ

ก็ขออภัยคุณมณีทวีบุญ และ ทุกท่าน มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ ที่บอกอะไรผิดๆ ไป
อกุศลเข้าสิงจิตให้กระทำความผิด......ขออภัยจริงๆ ค่ะ

สุนทรพ่อ

#11 ดวงแก้วใส

ดวงแก้วใส
  • 90 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2007 - 11:04 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#12 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 November 2007 - 02:58 PM

เจ้ากรรมนายเวร = ผู้ผลิตกิเลสให้เราทำ พอเราทำแล้วก็เกิดเป็น วิบากกรรม ให้เราต้องชดใช้
คู่กรรมคู่เวร = ชีวิตของผู้ที่ยังเวียนว่ายตายเิกิดอยู่ ที่เราเคยเบียดเบียน ก่อกรรมด้วยกันมา หรือเคยจองเวรกันไว้

แม้ใจเราจะไมไ่ด้คิดจะแบ่งบุญให้ เจ้าเฉาก๊วย แต่เพื่อความไม่ประมาท เรียกคู่กรรมคู่เวรจะดีกว่าครับ

#13 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 November 2007 - 05:23 PM

ความจริง ความรู้ระดับพวกเราที่ยังเข้าไม่ถึงพระธรรมกายนี่ไม่ต้องไปกังวล เรื่องมารอะไรนักหนาหรอกครับ แล้วก็ไม่ต้องกังวลเรื่องจะอุทิศบุญให้มาร หรือไม่อุทิศให้มาร ด้วยครับ เพราะอะไรหรือ เพราะเราก็อุทิศบุญให้มาร กันเป็นประจำทุกวัน อยู่แล้ว สำหรับผู้ที่สวดมนต์ทำวัตรเย็นทุกวัน แล้วทราบคำแปล จะทราบดีว่า เราอุทิศบุญให้มารทุกวันน่ะครับ

ในบท อุททิสนาคาถาโย ของบทสวดมนต์ทำวัตรเย็น จะมีตอนหนึ่งกล่าว

"....พรัมมะ มารา จะอินทรา จะโลกกะปารา จะเทวะตา...." คำว่า มารา นี้หมายถึง มาร นั่นแหละครับ

อ้าว แล้วทำไม ไปอุทิศบุญให้มาร ล่ะ อ๋อ มาร สำหรับผู้ยังเข้าไม่ถึงธรรม มีความหมายเพียง ผู้ขัดขวางความดี เท่านั้นแหละครับ ดังนั้น อย่าคิดมาก
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร