ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เมื่อวานงานกฐิน มีใครเห็นอัศจรรย์ตะวันแก้วบ้างคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 09:37 AM

เมื่อวานฟ้าร้างเห็นอัศจรรย์ตะวันแก้วด้วย
พระอาทิตย์ใสเป็นแก้ว เป็นน้ำ เลย ท้องฟ้า เป็นสีชมพู แสด เขียว เหลือง ม่วง บานเย็น
ตั้งแต่ 4 โมงเย็น จนตกดินเลย

ที่บ้านฟ้าร้างเห็นกันหมด
พอดี อา (ทิพย์มาลา) เขาไปจัดดอกไม้ที่ดุสิต จาตุม ในโบสถ์น่ะ (มุทิตาสักการะ พระพรรษา 10 และ 20)
แล้วพ่อก็เลยพาฟ้าร้างไปด้วย ที่ไปกันก็มีทั้งหมด 7 คน

แนบไฟล์  CRW_5660_1.jpg   387.14K   132 ดาวน์โหลด

มีคนรู้จักของพ่อ คนนึง
ตอนแรกฟ้าร้างก็เล่นกล้องไง เขาจัดดอกไม้ไว้สวย เลยถ่ายๆๆๆ ถ่ายพระอาทิตย์ ก็เลย งง ว่า เฮ้ย ทำไมเรามองพระอาทิตย์ได้วะ
นั่งอยู่หน้าศาลาดุสิตอ่ะค่ะ
ก็เลย ตั้งใจมองดีๆ เฮ้ย พระอาทิตย์กลายเป็นแก้ว แล้วมีรัศมีออกมา
สวยมาก
พอแน่ใจ ก็เลย พูดว่า "ฟ้าร้างเห็นอัศจรรย์ตะวันแก้ว มีใครเห็นเหมือนกันบ้าง"
"หรือว่าเห็นคนเดียว"

แนบไฟล์  CRW_5662_2.jpg   367.91K   129 ดาวน์โหลด

เขาก็มองกัน แป้บนึง น้าไก่ พ่อ พี่โอ น้าเชษ ก็พูดว่า "เห็นๆๆๆ"
เปลี่ยนสีได้ด้วย
ตอนนั้น 4 โมงเย็นนะ
พระก็เริ่มทยอยมาที่โบสถ์ พระก็เห็นบ้าง ไม่เห็นบ้าง

แนบไฟล์  CRW_5667_1.jpg   263.48K   109 ดาวน์โหลด

แต่คนรู้จักที่พ่อพามา เขามาวัดครั้งแรก เขาไม่เห็น เขาบอกว่า มองเข้าไปได้ไงอ่ะ เขาปวดตา มองไม่ได้เลย
ก็เลยวิ่งไปตรงสะพาน ตรงวิหารยาย ก็เห็นเต็มๆๆ

แนบไฟล์  CRW_5666_1.jpg   190.89K   113 ดาวน์โหลด

ฟ้าเปลี่ยนสี เห็นสีเปลี่ยนพร้อมกันหมดเลย
ทุกคนเห็นเป็นสีเดียวกัน เปลี่ยนไปเรื่อยๆ เดี๋ยวแสด เดี๋ยวม่วง เดี๋ยวฟ้า เดี๋ยวชมพู เดี๋ยวบานเย็น
พระก็มาดูด้วย หลายองค์
คือที่บ้านฟ้าร้าง เขาไม่เคยเห็นกันไง
ฟ้าร้างก็ไม่เคยเห็น ก็เห็นครั้งแรกกันหมดทุกคนนะ
แต่ว่า อาของฟ้าร้าง กับคนที่ร้านดอกไม้ ก็ไม่เห็นนะ เขาบอกว่าปวดตา
ฟ้าร้างเห็นคนแรก น่ะ คงเพราะใจใสมาตลอด ก่อนกฐิน จนมานั่งสมาธิ ในงานกฐิน องค์พระผุด

เนี่ย ถ่ายวีดีโออัศจรรย์ตะวันแก้วไว้ แต่มันไม่เวิร์คเท่าไรอ่ะค่ะ ไม่เหมือนลืมตาเห็น
เออ ลืมบอกไปนะ
ว่าตอนที่เห็นตอนแรกอ่ะ ฟ้าร้างเห็นหลวงปู่ทองคำในพระอาทิตย์
แต่เห็นได้ประมาณ ไม่ถึงห้านาที ท่านก็หายไป แต่คนอื่นเขาไม่เห็นกัน
ปลื้มมากเลยอ่ะ
ขนลุกตลอดเวลา
โทรบอกเพื่อน ให้ดูตอนขับรถออกจากวัด เขาก็เห็นนะ แต่อีกคนไม่เห็นบอกว่าปวดตามาก
(อยู่คนละที่)
โทรบอกน้องชายเพื่อนให้ดู เขาก็ดูไม่ได้ (ตอนนั้นถึงบ้านแล้ว)
ส่วนเพื่อนอีกคน ไม่เห็นพระอาทิตย์เลย
ฮ่าๆๆๆ โทรบอกให้ดูพระอาทิตย์ เขาบอกว่า นอร์เวย์ไม่มีพระอาทิตย์

-----------------------------------------------------------------------------------------
ความสวยของรูป หายไปเกินครึ่งนึงจากที่ตามองเห็น (เพราะฟ้าร้างถ่ายรูปไม่เป็น red_smile.gif )
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 09:43 AM

เห็นครับ คนที่ไปด้วยก็เห็นหลายคน คนที่มาวัดครั้งแรกก็เห็นกันทุกคน สวยมากๆๆ สุดยอดปรากฏการบุญครับ

#3 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 09:49 AM

อนุโมทนาบุญกับคุณฟ้าร้างด้วยนะคะ

ตอนขับรถกลับทางมอเตอร์เวย์ ชี้ให้เพื่อนดูพระอาทิตย์ เป็นสีส้มแดง ดวงโตสลวยงามมาก

เหมือนไข่เค็ม (อิอิ) น่ากลืนกินลงไปไว้ในท้อง

คงเป็นที่ ใจ ที่ละเอียดไปพอ ที่จะสัมผัส อัศจรรย์ที่ละอียดได้

"จะตั้งใจนั่งธรรมะ" เหมือนที่หลวงพ่อนำอธิษฐานว่า "....ให้ได้ลิ้มรสของธรรมะ ที่แตกต่างไปจาก รสของ รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส....."

จะรอดูรูปนะคะ

" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#4 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 10:18 AM

unsure.gif ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ
(ไม่เห็นครับ)

#5 khunnhoobus

khunnhoobus
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 11:08 AM

ไม่เห็นเลย เพราะว่าอยู่แต่ในสภาจนถึง6โมงเย็นเลยอ่ะ อยากดูมากๆ ขอภาด้วยนะ แล้วก็อนุโมทนาบุญด้วยคร๊าบ

#6 satarwee

satarwee
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 11:25 AM

เห็นค่ะ พอดีกำลังเดินกลับช่วง 4 โมงเย็นเหมือนกัน เดินออกนอกสภา ขณะที่รถหลวงพ่อแล่นผ่านพอดี เลยเหลือบมองไปดูดวงอาทิตย์แว๊บนึง เห็นเลยค่ะ ตะวันแก้วนี่นา สวยค่ะเหมือนมีลูกแก้วมาแทนพระอาทิตย์เลยค่ะ แต่ไม่กล้าบอกใคร
เพราะว่ากลัวเราจะเห็นอยู่คนเดียว

#7 OOI

OOI
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 11:26 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ตอนนั้นไม่ได้ดูอย่างอื่นเลยค่ะ.....
กำลัง.....ตามคน..ตามรถ..กลับบ้านค่ะ

อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันนะค่ะ..........สาธุ

#8 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 11:35 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ
(ไม่เห็นครับ)
แต่เชื่อครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#9 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 11:43 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#10 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 12:06 PM

ขับรถกลับ เห็นตะวันแดงๆ สวยดี

ขออนุโมทนาบุญครับ

#11 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 05:18 PM

สาธุ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#12 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 06:06 PM

สาธุ ๆ ๆ

T_T ไม่เห็นค่ะ มองไปแป๊บเดียว ไม่ได้ตั้งใจมองด้วย

"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#13 Doctor 072

Doctor 072
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 07:18 PM

เป็นเรื่อง ปัจจัตตัง รู้เห็นได้เฉพาะตัวเอง แรกๆก็อาจรู้สึกแปลก แต่ถ้ารู้เห็นบ่อยๆหลายๆครั้ง ก็จะชินกลายเป็นเรี่องปกติธรรมดา
เปรียบเหมือนการทำบุญสร้างบารมี ถ้าทำบ่อยๆ ทำกันเยอะๆ หลายๆคน ก็จะคุยกันรู้เรื่อง เป็นที่น่ายินดีครับ

#14 cat....ka

cat....ka
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 08:12 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ....

#15 usr19461

usr19461
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 10:14 PM

สาธุ อยากเห็นแบบคุณจัง

#16 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2007 - 10:36 PM

เอ๊ะ ถ้าเราสามารถเห็นพระอาทิตย์ได้โดยไม่แสบตา เรียกว่าอัศจรรย์ตะวันแก้วเหรอคะ? คล้ายๆ พระอาทิตย์ใกล้ลับขอบฟ้ารึเปล่าคะ ถ้าเป็นอย่างนั้น ก็เห็นบ่อยเกือบทุกบุญ (ที่วัด) แต่ถ้าเป็นภาพหลวงปู่ทองคำในตะวันแก้ว ยังไม่เคยเห็นค่ะ

อนุโมทนามหาปิติกับคุณฟ้าร้างด้วยนะคะ สาธุๆๆ (ครูไม่ใหญ่เคยบอกไว้ว่า "ตาดี มีบุญ" ถึงจะได้เห็น)

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#17 patme serenity

patme serenity
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 03:20 AM

Hi Dear all,

I saw the Crystal sun first and then colour changed from cystal to be yellow - orange, blue, ban yen, and crystal again. I saw the border of the sun moving around the sun in the cycle too.

This happened on the way back home from Manchester to Liverpool after finish Kathina ceremony in Wat Charoen Phavana, Manchester. Once thai lady who came with me to the temple saw it too and it was her first time to this temple in Manchester.

It's big bun and I want to say Anumothana Suthu with everyone and every merit that all of us have been doing for all goodness.

Anumotha sathu ka.

Chi tung Me, Chi tung Me, Chi tung Me. Su...Su...Su...

Patcharee C.

#18 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 01:12 PM

ตะวันแก้วเกิดจากอะไรครับ

#19 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 10:47 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่รักษาใจใสๆ
และทำหน้าที่กันเต็มที่
จนเกิดอัศจรรย์ตะวันแก้วนะคะ

ปลื้มจริงๆ

#20 ประสิทธิ์

ประสิทธิ์
  • 25 โพสต์
  • Location:67/113 ซ.มิตรไมตรี ต.บางเมืองใหม่ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10270

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 11:18 PM

สาธุด้วยครับ วันงานกลับเกือบหกโมงเย็นแล้วครับ แต่เคยเห็นตอนช่วงปี 41 ที่ปิดองค์พระแกนกลาง นะครับ เรื่องนี้เห็นได้เฉพาะตนจริงๆ ครับ

#21 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 12 November 2007 - 02:16 PM

เราก็ไปโบสถ์ทำไมไม่เห็นนะ แย่จัง
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี