ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอคำขอขมา ตอนบวชค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr20221

usr20221
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2007 - 02:19 PM

ช่วยส่งข้อความนี้ให้หน้อยน่ะค่ะ

#2 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2007 - 02:30 PM

คำขอขมา

อุกาสะ, ดังข้าพเจ้าทั้งหลายจะขอวโรกาส,
กราบลาพ่อแม่ญาติพี่น้อง,
ท่านพุทธศาสนิกชนทั้งหลาย,
เพื่อบรรพชาอุปสมบท ณ บัดนี้,
ตลอดระยะเวลา, ที่ต่างต้องเวียนว่ายตายเกิด,
ถือกำเนิดในวัฏฏสงสาร,
หากข้าพเจ้าทั้งหลาย,
ได้ประพฤติผิดพลาดล่วงเกิน,
ต่อท่านทั้งหลาย,
ในที่ต่อหน้าก็ดี, ในที่ลับหลังก็ดี,
ทั้งมีเจตนาก็ดี, ทั้งไม่มีเจตนาก็ดี,
ที่ระลึกได้ก็ดี, ที่ระลึกไม่ได้ก็ดี,
นับตั้งแต่ร้อยชาติพันชาติ,
หมื่นชาติแสนชาติก็ดี,
ทั้งในปัจจุบันชาติก็ดี, ขอท่านทั้งหลาย,
โปรดอโหสิกรรม,
งดความผิดทั้งหลายเหล่านั้น,
ให้แก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย,
ผู้จะบรรพชาอุปสมบทในบัดนี้,
เพื่อความบริสุทธิ์, เพื่อความบริบูรณ์,
เพื่อความอยู่เป็นสุขในพรหมจรรย์,
และเพื่อประโยชน์,
แก่การทำให้แจ้งซึ่งพระนิพพาน,
ของข้าพเจ้าทั้งหลาย,
ในปัจจุบันชาตินี้ เทอญ ฯ

อันบนคำขอขมาเพื่อบรรพาชาและอุปสมบทด้วยครับ ส่วนอันนี้สำหรับขอขมา ส่วนบรรพชาเป็นสามเณรอย่างเดียวไม่แน่ใจครับน่าจะตัดคำว่าอุปสมบทออกนะครับ

#3 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 14 November 2007 - 04:04 PM

http://www.dmycenter...d/download.html

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#4 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 November 2007 - 08:28 AM

Sa Thu Krub

#5 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 November 2007 - 09:16 AM

^^~*

สาธุ ครับ ...

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#6 ใจใสสบาย

ใจใสสบาย
  • 98 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2007 - 04:34 PM

ขอบคุณค่ะ อยากทราบคำขอขมาลาบวชของผู้หญิงค่ะ เหมือนกันไม๊คะ