ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

@@ จ้องจอคอมพิวเตอร์จนระคายเคืองดวงตา @@

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2007 - 02:00 PM

ผมเป็นคนหนึ่งครับ ที่ใช้คอมพิวเตอร์วันละหลายๆๆๆชั่วโมง จ้องมานานปี จนเดี๋ยวนี้เริ่มจะเห็นผลของอาจิณกรรมนี้แล้ว คือระคายเคืองตาอยู่บ่อยๆครับ แล้วก็เริ่มแพ้แสง มองแสงจ้าๆไม่ค่อยได้ ค้นหาสาเหตุอยู่นาน ก็สรุปว่าต้องเกิดจากการจ้องจอคอมพิวเตอร์เป็นระยะเวลานานต่อเนื่องกัน เพราะจอคอมพิวเตอร์จะแผ่รังสีออกมา ผมเลยลองแก้ด้วยวิธีการใส่แว่นกันแดดในขณะทำงานหน้าเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ แต่ต้องใช้แว่นที่มีเลนส์กรองแสงคุณภาพดีสักหน่อย คือใส่แล้วไม่ปวดหัวเพิ่มขึ้นนะครับ พอทำดังนี้แล้ว ถึงแม้จะดูตลกอยู่สักหน่อย แต่ก็ช่วยได้มากครับ สบายตา และไม่เคืองตาเหมือนก่อน ท่านใดมีปัญหาเรื่องนี้ ลองทำดูบ้างก็ได้นะครับ

#2 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 19 November 2007 - 02:43 PM

พักสายตาทุกชั่วโมง หลับตานึกถึงดวงหรือองค์พระแก้วใสสิคะ เป็นการทำการบ้านของนักเรียนโรงเรียนฝันในฝันวิทยาไปในตัว happy.gif
Relax & Alert

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 November 2007 - 04:01 PM

มีอีกวิธีหนึ่ง ที่ถ้าไม่ต้องการให้เป็นจุดเด่น ก็สามารถไปซื้อแผ่นฟิลม์กรองแสงจากหน้าจอคอมพิวเตอร์ ซึ่งมีขายตามร้านคอมพิวเตอร์ทั่วๆไป ครับ เช่น ร้าน...(อ๊ะ อ๊ะ เดี๋ยวจะเป็นการโฆษณา โดยไม่รู้ตัว) เอาเป็นว่า ลองไปสอบถามตามร้านคอมพิวเตอร์ รับรองมีแน่นอนครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2007 - 04:17 PM

วันนี้ลองใส่อยู่ครับ

ดูตลกดีเหมือนกัน

#5 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2007 - 08:54 AM

ผมเป็นคนหนึ่งครับ ที่ใช้คอมพิวเตอร์วันละหลายๆๆๆชั่วโมง จ้องมานานป

แนะนำ อย่าจ้อง มองเฉยๆ ไม่ปวด เหอๆ

#6 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2007 - 11:02 AM

แผ่นกรองแสง หน้าจอคอมพิวเตอร์ (Monitor)

มี 2 ชนิดให้เลือกใช้
1. กรองแสง อย่างเดียว ราคา ประมาณ 100-500 บาท
2.กรองแสง และรังสี ราคา ประมาณ 2000- 5000 บาท

หากอยู่หน้าเครื่องทั้งวัน แนะนำให้ใช้แบบที่ 2 ครับ
และแนะนำ monitor LCD แทน CRT ครับ

#7 พงษ์พันธ์ (แขก)

พงษ์พันธ์ (แขก)
  • 40 โพสต์
  • Location:711/274 ม.มัณฑนา 1 ซ.50 ถ.รังสิต-นครนายก ต.##### อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130
  • Interests:(N21)

โพสต์เมื่อ 21 November 2007 - 08:46 AM

ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้ computer วันหนึ่งมากกว่า 10 ชม. เพราะอาชีพที่ทำกับชอบเป็นการส่วนตัว ผมมีวิธีป้องกันการแสบตาดังนี้
1. ปรับ resolution ให้พอเหมาะ ของผม 1024 x 768
2. ปรับ screen refresh rate ให้สูงสุดเท่าที่เป็นไปได้ แนะนำควรมากกว่า 75 Mhz
3. ปรับแสงของหน้าจอให้สบายตา
4. ให้แผ่นกรองแสงเพื่อลดการสะท้อนแสงที่หน้าจอ
5. จัดตำแหน่งการนั่ง เน้นให้แสดงเข้ามาหลายๆ ทิศ หากเลือกไม่ได้จะให้แสงเข้าด้านข้างหรือหลังมากกว่าด้านหน้า
6. หารูปสวยๆ หรือต้นไม้เล็กไว้สำหรับพักตา
7. ดื่มน้ำมากๆ เพราะจะได้ไปห้องน้ำทุกๆ 1-2 ชม.

ลองดูนะครับ

#8 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2007 - 01:30 PM

ขอบุคณค่ะ สำหรับคำแนะนำ แต่ที่ทำเป็นประจำอ่ะ ข้อ 7 เลยได้เดินเปลี่ยนอิริยาบท ทุก ชั่วโมงเลย

บุญรักษาค่ะ ^-^

#9 ning_na_ja

ning_na_ja
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2007 - 03:51 PM

เป็นอีกคนที่ต้องใช้คอมพิวเตอร์ทุกวัน ก็ต้องพักสายตาบ่อยๆค่ะ เดินไปไหนมาไหนบ้าง อย่าอยู่ที่หน้าจอ นานเกินไปค่ะ