ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ชมรม พุทธศาสตร์ จะทำอะไร ต่อไป

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นายน้อยที่ สาม

นายน้อยที่ สาม
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2007 - 11:20 PM

วันที่ 25 พ.ย 2550 จะเข้าร่วมประชุม เกี่ยวกับเยาวชน มีหน่วยงานราชการและ มูลนิธิเยาวชนและส่งเสริมคนหนุ่มสาว เข้าร่วมด้วย ชมรมพุทธสาสตร์ เมืองนคร จะส่ง พี่ สาม ประธานชมรม พี่กุ้ง กรรมการฝ่ายกิจกรรม และพี่มนิต กรรมการฝ่ายสวัสดิการ เข้าร่วม คับ

#2 นายน้อยที่ สาม

นายน้อยที่ สาม
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2007 - 07:18 AM

ขอเรียนเชิญ ทุกท่านแนะนำ การทำงานต่างๆ ได้น่ะคับ เพื่อจะให้พระพุทธศาสนาของเรา กลับมาเจริญรุ่งเรืองอีกครั้ง ขอกำลังใจด้วยน่ะครับ เพราะตอนนี้เริ่มก่อตั้ง ไม่รูว่าจะเป็นยังไงบ้าง เพราะ กระแสกิเลสเชี่ยวกว่าน้ำป่า อีกคับ แต่จะขอสู้ คับ เพราะ ถ้าเราไม่นับ 1 คนอื่นก้อนับสองไม่ได้ อ่ะคับ

#3 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2007 - 08:44 AM

เป็นกำลังใจให้น้องนะครับ
สู้ต่อไป

#4 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 21 November 2007 - 09:08 AM

อนุโมทนากับความตั้งใจของน้องๆทุกคนครับ

สำหรับความเห็นส่วนตัว ตอนนี้ปัญหาหนักของสังคมคือ คนรุ่นใหม่ไม่ค่อยใส่ใจศีลธรรมกัน โดยเฉพาะวัยรุ่น หากจะพุดถึงเรื่องหลักคำสอนในพุทธศาสนา เรื่องศีลธรรม เรื่องจริยะธรรม เด็กวัยรุ่น 19ใน20คนจะเบือนหน้าหนีทันที เป็นสัญญาณอันตรายมากนะครับ ประเทศเราเป็นเมืองพุทธต้องทำให้คนใส่ใจพุทธศาสนาให้ได้ ชมรมพุทธเป็นกลุ่มเป็นชมรมที่เข้าถึงตัววัยรุ่นได้ดีทีเดียว เป็นกลุ่มที่ไกล้ชิดเข้าใจสภาพของวัยรุ่นได้ดี เพราะฉนั้น ต้องใช้หลักจิตวิทยาดึงดูด โน้มน้าว ใช้วิกฤติให้เป็นโอกาศ ปลูกฝักสิ่งต่างๆ ทำให้วัยรุ่น หันมาสนใจ พุทธศาสนา และเห็นคุณค่าของศีลธรรมให้ได้มากขึ้นครับ

ขอเป็นกำลังใจให้น้องๆทุกคน และหากมีอะไรให้ช่วยก็บอกได้ครับ ยินดีไม่มีปัญหา

#5 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2007 - 09:42 AM

ขอเป็นกำลังใจให้ทำความดีต่อไปนะครับ...สาธุ

#6 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 21 November 2007 - 05:49 PM

ติดต่อหนู หนูเรียนเบญจมฯ นคร ประธานชมรมพุทธฯ เบญคะ อยากเป็นส่วนร่วมด้วย
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#7 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2007 - 05:54 PM

เป็นบุญใหญ่ของน้องๆ ชมรมพุทธ นะครับนี่

อนุโมทนา สาธุ

#8 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2007 - 06:26 PM

ขอเรียนเชิญ ทุกท่านแนะนำ การทำงานต่างๆ ได้น่ะคับ เพื่อจะให้พระพุทธศาสนาของเรา กลับมาเจริญรุ่งเรืองอีกครั้ง

1. ให้เริ่มต้นที่สอนตัวเองก่อนครับ ทำกิจวัตรประจำวันให้ดีก่อน อย่างน้อย สมาชิกทุกคนควรรักษาศีล 5 (และอุโสถศีล ทุกวันพระ) หมั่นทำทาน(ทั้งวัตถุทาน อภัยทาน วิทยาทานและธรรมทาน) นั่งสมาธิทุกวัน อย่างน้อยวันละ 1 ชม

2. ถ้าเป็นคณะกรรมการต้องหมั่นรักษาศีล 8 ทุกวันพระและวันอาทิตย์ หมั่นให้ธรรมทาน ผลัดกันเล่าธรรมะ ฝึกเป็นผู้นำตั้งแต่นำสวดมนต์ นำแผ่เมตตา นำอธิษฐานจิต เป็นต้น

3. ทำกิจกรรมให้เป็นหมู่เป็นคณะโดยเฉพาะควรประสานงานกับชมรมพุทธศาสตร์สากลให้ดีและผูกมิตรกับทุกๆชมรม ทุกหน่วยงาน

4. สรุปคือ ฝึกตนเองก่อนครับ เรื่องอื่น ค่อยว่ากันทีหลัง

ขอกำลังใจด้วยน่ะครับ เพราะตอนนี้เริ่มก่อตั้ง ไม่รูว่าจะเป็นยังไงบ้าง เพราะ กระแสกิเลสเชี่ยวกว่าน้ำป่า อีกคับ แต่จะขอสู้ คับ เพราะ ถ้าเราไม่นับ 1 คนอื่นก้อนับสองไม่ได้ อ่ะคับ

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ อยากจะมอบเพลง “ นักรบใหม่แห่งกองทัพธรรม” ของตะวันธรรมให้ฟังครับ น้องๆตัดสินใจถูกแล้วที่จะคิดทำในสิ่งที่ดี
มีคนในโลกอีกหลายล้านคนที่คิดอยากจะทำดีแต่ไม่รู้จะทำอย่างไร
นอ้งมีหลวงพ่อและหมู่คณะเป็นครูอาจารย์ เป็นต้นแบบ
มีพี่ๆชมรมพุทธศาสตร์สากล อุบาสก อุบาสิกา เป็นที่ปรึกษา
มีกัลยาณมิตรมากมายทั่วประเทศ ทีทำมาก่อนหน้านี่
ไม่ต้องกังวลอะไรอีกแล้ว อยากจะบอกว่าสะดวกสบายกว่าสมัยพี่ทำชมรมพุทธมากนัก

#9 Midori

Midori
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2007 - 06:12 PM

กิจกรรมดีๆอย่างควรส่งเสริมเป็นอย่างยิ่งค่ะ
ดีมากเลยค่ะ

Midori~Midori

#10 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2007 - 02:37 PM

อนุโมทนาบุญครับสาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 November 2007 - 09:09 AM

ช่วง 2-3 มานี้ ได้ดู DMC ชาวบ้านในเชียงตุง มีความศรัทธาในพระพุทธศาสนาอย่างฝังแน่น ทั้งคนวัยเด็ก วัยรุ่น วัยกลางคน และวัยชรา ดูแล้วก็ปลื้มใจ สักวันหนึ่งประเทศของเราคงจะทำได้เช่นนี้
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร