ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

น่าจะมีโรงเรียนวัดพระธรรมกายบ้างนะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 N22

N22
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2007 - 08:58 PM

ผมคิดมานานแล้วว่า ในเมื่อวัดที่อื่นบางแห่งยังมีโรงเรียนวัดได้ เช่น โรงเรียนวัดเทพศิรินทร์ ดังนั้นวัดพระธรรมกาย น่าจะคิดสร้างโรงเรียนบ้าง บุคลากรคุณครู ก็มีมาก และหลายท่านก็เข้าวัดอยู่แล้ว ผมอยากให้มีจริงๆนะ ผมจะเป็นคนแรกที่พาลูกและหลานมาสมัครเรียน เริ่มจากระดับอนุบาล ประถม ก่อนก็ได้ ผมเชื่อว่าต้องมีผู้ปกครองจำนวนมากที่อยากให้ลูกๆมาเรียนที่โรงเรียนวัดของเรา เดี๋ยวนี้หาโรงเรียนดีที่ปลูกฝังคุณธรรม และเน้นการให้เด็กเข้าใจและนั่งสมาธิ หาได้ยากเหลือเกิน ดูทีวี เห็นบางโรงเรียนสนับสนุนให้เด็กร้องเพลง เต้นเชียร์ แข่งขันกันเอาชนะในด้านต่างๆ น่าเป็นห่วงเพราะสังคมยุคใหม่น่ากลัวเหลือเกิน ฝากด้วยนะถ้าจะมีprojectในอนาคต

#2 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2007 - 10:00 PM

มีอยู่แล้วค่ะ นักธรรมตรี โท เอก, DOU, DIU, เพียบค่ะ ล่าสุดนี่ก็จะมีสอบ WORLD-PEC ซึ่งหลวงพ่อท่านก็ให้อ่านหนังสือเรียนเรื่อง ครอบครัวอบอุ่นเตรียมตัวสอบกันมาตั้งแต่ต้นปีนี้แล้วค่ะ เรียนกันได้ทั้งปี โดยมีคุณครูไม่ใหญ่สอนกันตลอดปี สอบกันได้ตอนต้นปี ตั้งแต่อายุ 7 ขวบ ไปจนถึงปู่ทวด อายุเท่าไรก็ได้ ที่นั่งสอบไหวน่ะค่ะ นี่แหล่ะค่ะ โรงเรียนวัดพระธรรมกาย-โรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา หลายวัย แต่เรียนพร้อมกันทั่วโลกและมีชั้นเดียวค่ะ จบมาก็ได้ด๊อกเตอร์ทันใด
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#3 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 23 November 2007 - 10:11 PM

คงหมายถึง โรงเรียนที่สอนระดับ ประถม มัธยมนะครับ

เพราะมหาวิทยาลัยและโรงเรียนอนุบาลเราก็มีแล้ว DOU กับ ฝันในฝันวิทยา

#4 jullada

jullada
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2007 - 01:45 AM

I agree that the temple should have school too. That will be perfect.

#5 นายน้อยที่ สาม

นายน้อยที่ สาม
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2007 - 06:46 AM

ดีคับ ถ้ามี นายน้อยจะขอเรียนด้วยคน คับ แต่สงสัยจะไปเริ่มเรียน อนุบาล 1 คง ไม่ทันแล้ว อิอิ อายุ มากล่ะ คับ เอาเป็นว่า เรียน DOU กับฝันในใน ไปก่อน คับ แต่ความคิดดี คับ เพราะถ้ามี เด็กๆ จะได้เข้าใจเรื่อง ความรู้ทางโลก ควบคู่ทางธรรม คับ ดีจัง

#6 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 24 November 2007 - 08:54 AM

- -" แต่ผมมิเห็นด้วยเลยอ่าครับ ถ้าจะตั้งโรงเรียนประถมในวัด ถ้าจะตั้งควรตั้งนอกวัดหรือใกล้ๆวัดจะดีกว่า เพราะอะไร ลองคิดดูแล้วกันนะครับ ทุกคนก็รู้ว่าเด็กประถมเป็นวัยที่กำลังซน ขืนตั้งโรงเรียนเด็กประถมขึ้นมา เกิดคนที่เข้าเรียนนึกย้อนอดีตรำลึกถึงความหลังคิดว่าตัวเองเป็นเด็กขึ้นมา - -" โอ้ย นึกแล้วไม่อยากSaid คงจะวุ่นวายกันพิลึก(ไม่พิลึกธรรมดานะครับ พิลึ๊กพิลึกเลยแหล่ะครับพี่น้อง) ชิมิชิมิ biggrin.gif

อย่าคิดมากนะครับ ขำๆไม่อยากให้เครียดกัน ส่วนตัวผมเห็นด้วยจะตาย จะได้ดูเหมือนเรากลับไปอยู่ในวัยเด็กอีกครั้ง

แต่ที่แน่ๆเพื่อนที่ทำงานของผมบางคนเขาเคยแซวว่า พวกเรา(หมายถึงพวกผมที่ทำงานนะครับ ดูDMCกันทุกคน ทำงานไปดูDMCไป)ก็โตกันแล้วทำไมต้องไปเข้าเรียนอนุบาลฝันในฝัน น่าจะเข้าเรียนDOUมากกว่า เพราะไม่อยากเป็น อั้งชิกง (ดูพี่แกแซว แซวตัวเองเป็นเฒ่าทารกซะงั้น - -" อ้าว กรรมมันหมายถึงเราด้วยนี่หว่า แบบนี้ต้องหักเงินเดือน -*- biggrin.gif )
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#7 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2007 - 10:06 AM

ตอนนี้ก็มีโรงเรียนของ ดร.อาจองค์ ที่ลพบุรีไงครับ มีสวดมนตร์ นั่งสมาธิ ทั้งครู และนักเรียน

#8 nuntawatee

nuntawatee
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2007 - 10:45 AM

เข้าใจความหมายของคุณ ASIA และ เห็นด้วยค่ะ
เพราะเด็กจะได้มีโอกาสได้เรียนในโรงเรียนต้นแบบ

แต่ก็เข้าใจว่าตอนนี้ ทางเราเองก็พยายามช่วยเผยแผ่สิ่งดีๆตามโรงเรียนอยู่แล้ว
ซึ่งก็เห็นได้จากผลงานของชมรมพุทธฯ อย่างไรคะ

อนุโมทนาบุญค่ะ

#9 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 24 November 2007 - 11:13 AM

มีแบบสอนสามเณร ผู้ได้โอกาส laugh.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#10 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 24 November 2007 - 02:44 PM

there is a plan for that kah....soon it will become reality kah happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#11 OOI

OOI
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2007 - 08:12 AM

เห็นด้วยค่ะ

รับรองได้ว่า จะเป็นโรงเรียนยอดฮิต ที่ผู้ปกครอง...จะส่งลูกหลานมาเรียนมากที่สุด..ในประเทศ..เลยค่ะ

#12 วาวา

วาวา
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2007 - 11:47 AM

อนุโมทนา ค่ะ เป็นความคิดที่ดีนะคะ เผยแพร่ธรรมะไปสู่ใจเด็กๆ