ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

องค์พระ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr19571

usr19571
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2007 - 11:19 AM

มีเรื่องรบกวนหน่อยนะคะ อยากทราบจริงๆคะ แต่ก็ไม่กล้าถามใคร(คนที่เขาไม่เข้าใจเรื่องธรรมมะ) พอคุยกับเขาแล้วเขาก็หาว่าเราบ้า ถ้ามีผู้รู้และมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องที่จะถาม ช่วยตอบทีนะคะ ขอขอบพระคุณมากค่ะ
1.อยากทราบว่าคนที่นั่งสมาธิแล้วตอนแรกเห็นดวงแก้ว พอนั่งต่อมาแล้วก็จะเห็นองค์พระอยู่ในดวงแก้วใสมาก คนที่นั่งแล้วเห็นจริงๆ จะมีอะไรเกิดขึ้นกับตัวเขาคะ
2.เมื่อนั่งทุกวันก็จะเห็นทุกวัน อยากทราบว่าจะมีสมบัติอัศจรรย์บังเกิดจริงมั๊ยคะ
3.แล้วที่เขาพูดกันว่าไม่ต้องทำอะไรทรัพย์สมบัติก็จะไหลมาเอง เมื่อนั่งหลับตาเห็นองค์พระ (นี่ใช่เรื่องจริงหรือป่าวคะ)

#2 doramn

doramn
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2007 - 03:24 PM

1.อยากทราบว่าคนที่นั่งสมาธิแล้วตอนแรกเห็นดวงแก้ว พอนั่งต่อมาแล้วก็จะเห็นองค์พระอยู่ในดวงแก้วใสมาก คนที่นั่งแล้วเห็นจริงๆ จะมีอะไรเกิดขึ้นกับตัวเขาคะ

เท่าที่เล่ามาสามารถเกิดขึ้นได้สองลักษณะ คือ 1. การเห็นแบบกุศลนิมิต ซึ่งก็มีหลายระดับตามความละเอียดของใจ ถ้าใจนิ่งไม่มากละเอียดไม่มากก็อาจเห็นแบบแวบๆความสุขก็ยังไม่มาก ถ้าใจนิ่งมากละเอียดมากก็จะชัดมากจนสามารถย่อขยายได้ ความสุขก็เกิดมากในขณะจิตนั้น 2. การเข้าถึงธรรมไปเห็น เกิดจากใจหยุดนิ่งสนิทจริง ก็จะเห็นไปตามลำดับโดยเริ่มที่ดวงธรรมดวงแรก(ดวงปฐมมรรค)ซึ่งผู้เข้าถึงจะรู้ได้เองว่าต่างจากการเห็นแบบกุศลนิมิต แบบนี้เป็นบุญใหญ่กว่าสร้างโบสถ์วิหาร ไม่ต้องกลัวครับให้นั่งสมาธิหยุดนิ่งต่อไป

2.เมื่อนั่งทุกวันก็จะเห็นทุกวัน อยากทราบว่าจะมีสมบัติอัศจรรย์บังเกิดจริงมั๊ยคะ

อานิสงค์ที่เกิดก็มากมายเช่นได้ มนุษยสมบัติ ทิพยสมบัติ นิพพานสมบัติ ซึ่งการให้ผลก็แล้วแต่สภาวะของแต่ละคน แต่ส่วนใหญ่ก็จะมีสิ่งดีๆมากมายเกิดขึ้น (ลองฟังเรื่องผลการปฏิบัติธรรมในโรงเรียนอนุบาลฯ)

3.แล้วที่เขาพูดกันว่าไม่ต้องทำอะไรทรัพย์สมบัติก็จะไหลมาเอง เมื่อนั่งหลับตาเห็นองค์พระ (นี่ใช่เรื่องจริงหรือป่าวคะ)

วัตถุประสงค์ของการนั่งสมาธิก็คือเพื่อให้ใจบริสุทธิ์หยุดนิ่งจนที่สุดหลุดพ้นเข้าอายตนนิพพาน เมื่อจิตบริสุทธิ์หยุดนิ่ง ใจจะมีพลังสามารถดึงดูดทรัพย์มาได้โดยง่าย แต่ไม่ได้หมายความว่าอยู่เฉยๆไม่ต้องทำอะไรจะมีทรัพย์นะครับ และก็ไม่ได้หมายความว่านั่งให้เห็นเพื่ออยากได้ทรัพย์นะครับเพราะใจจะไม่บริสุทธิ์

#3 cat....ka

cat....ka
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2007 - 06:55 PM

ส่วนตัวนะคะ คิดว่าการนั่งสมาธิก็เพื่อกำจัดกิเลสที่อยู่ในใจให้เบาบางลงน่ะค่ะ และก็จะได้มีบุญมากๆเพื่อที่จะได้แก้ไขตัวเอง และถ้ามากพอก็จะได้ช่วยคนอื่นได้บ้าง ส่วนเรื่องของทรัพย์คิดว่าเป็นเรื่องรองนะคะ คือไม่เห็นต้องสนใจเลยค่ะว่านั่งสมาธิแล้วทรัยพ์จะไหลมาเทมา ส่วนตัวคิดว่าที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อสอนว่านั่งสมาธิให้ใจใสๆแล้วทรัพย์สมบัติจะมาเองก็จริงนะคะ แต่น่าจะเป็นไม่อยากให้โลภหรือคาดหวังน่ะค่ะ คือ อะไรที่เป็นของเรา เราจะได้เองน่ะค่ะ ไม่ต้องไปอยาก อนุโมทนาบุญกับการนั่งธรรมะด้วยนะคะ ส่วนคุณโดแรมมตอบละเอียดมากเลยค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#4 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2007 - 06:57 PM

มันเป็นขั้นตอนไปนะครับ ไม่ใช่อยู่ ๆ ก็เป็นแบบนั้นหมด และที่สำคัญ จะไม่เห็นเลยว่าสมบัติอื่นใดสำคัญไปกว่าธรรมที่เราเข้าถึงครับ

#5 วุฒิพรรษา2

วุฒิพรรษา2
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2007 - 08:42 PM

ถ้าเห็นจริง ก็คงไม่มีอะไรจะถาม

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 03 December 2007 - 09:42 PM

ขอมอบเป็นธรรมทานแด่... คุณ usr19571 ครับ

แนบไฟล์  ___________________________.jpg   26.43K   78 ดาวน์โหลด

"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#7 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2007 - 10:03 AM

สาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#8 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2007 - 03:41 PM

มีเรื่องรบกวนหน่อยนะคะ อยากทราบจริงๆคะ แต่ก็ไม่กล้าถามใคร(คนที่เขาไม่เข้าใจเรื่องธรรมมะ) พอคุยกับเขาแล้วเขาก็หาว่าเราบ้า ถ้ามีผู้รู้และมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องที่จะถาม ช่วยตอบทีนะคะ ขอขอบพระคุณมากค่ะ

----------------------------------------------------

ตอบนะคะ

เขาหาว่าบ้าก็ช่างเขาค่ะ ให้ทำดีเรื่อยไป และ ให้มั่นใจว่าที่เราทำอยู่ เป็นความดีจริงๆ แล้วเราจะกลายเป็นโปสเตอร์เคลื่อนที่ ว่าคนทำดี เป็นอย่างนี้ ท่านจงมาดูเถิด

ตอบข้อ 1
คนที่นั่งแล้วเห็นจริงๆ ก็จะมีสิ่งดีๆ เกิดขึ้นกับเขาค่ะ
อย่างน้อยก็ความอิ่มเอมใจในขณะนั้น
แต่หากเขายังมีความเพียรที่กลั่นกล้าต่อไป เขาจะได้ความสุขที่ประมาณไม่ได้มากกว่าครั้งแรกที่เขาเห็นอีกค่ะ
(ไม่เชื่อต้องลองดู...นะคะ happy.gif smile.gif

ตอบข้อ 2
ก็ทำเพิ่มอีกนิด คือ 1. ทำทานด้วยค่ะ 2. อธิษฐานด้วยค่ะ

ตอบข้อ 3
(ตอบด้วย ความเห็น+ความรู้ส่วนตัวนะคะ
หากมีท่านผู้รู้อื่นทราบที่ถูกต้องมากกว่า กรุณาช่วยแก้ไขด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ)

ไม่จริงค่ะ เพราะมีปัจจัยอื่นร่วมด้วย
หากไม่เคยมีบุญด้าน ทานบารมีมาก่อน หรือมีมาน้อย จะไปเอาสมบัติที่ไหน
และต้องดูด้วยว่า ทำทานด้วยวัตถุทานอย่างไร และ ด้วยใจเป็นอย่างไร ทั้งก่อนทำขณะทำ และ หลังทำ
ทำช้าทำเร็ว คิดไตร่ตรองอยู่นั่น กว่าจะทำทานสักทีหนึ่ง สมบัติก็เกิดช้าไปด้วย

นั่งสมาธิอย่างเดียวก็ มีแต่ปัญญาบารมี(มีบารมีอื่นเกิดด้วย แต่ขอไม่กล่าว)
ไม่เช่นนั้น คงไม่มีคำสอนว่าให้

ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา ก็มีแต่ภาวนาก็พอ
เหตุผลก็เพราะว่า

ทาน เป็นบ่อเกิดของ โภคทรัพย์สมบัติ
ศีล เป็นบ่อเกิดของ รูปสมบัติ
ภาวนา เป็นบ่อเกิดของ คุณสมบัติ ค่ะ

งานการไม่ทำ นั่งหลับตาอย่างเดียว ก็คงไม่ทรัพย์เกิดค่ะ

แต่ที่นี้ ต้องดูด้วยว่านั่งสมาธิได้ดีจริงป่าวด้วยค่ะ
หากมีทานบารมีมาอยู่บ้าง พอนั่งสมาธิดี บุญก้อนโตก็เกิดเร็ว
เพราะใจใสสะอาด
เป็นผลให้ บุญเก่าๆในอดีตชาติตามมาส่งผลก่อนบาป เพราะใจไม่มีอกุศล
ทำให้บาปไม่ได้ช่องที่จะเสียบเพื่อส่งผลอกุศลกรรม
บุญเดิมๆในอดีต ก็ทะยอยมาส่งผล
เพราะบุญกับบาป มันชิงช่วง-ช่วงชิงกันตลอด (บรรทัดสุดท้ายจำครูไม่ใหญ่มาตอบค่ะ)

เจริญในธรรมค่ะ และ ขอให้เจริญในทาน ศีล ภาวนา ยิ่งๆ ขึ้นนะคะ
สาธุ

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#9 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2007 - 07:35 PM

สาธุ