ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การไปวัดวันอาทิตย์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สักวันคงเป็นวันของเรา

สักวันคงเป็นวันของเรา
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2007 - 03:29 PM

มีความเห็นอย่างไรบ้างคะ กับการไปวัดทุกอาทิตย์กับการทำงาน ใจนะอยากไปวัดทุกอาทิตย์ แต่ถ้าไปวัดทุกอาทิตย์งานทางโลกก็จะออกมาไม่ดี เพราะการทำงานนั้นต้องทุ่มเทน่ะค่ะ แต่ชอบไปวัดไม่อยากขาดเลย ขอปรึกษาหน่อยนะคะ

#2 DoubleP

DoubleP
  • 40 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2007 - 04:00 PM

มาลองคิดกลับกันบ้าง บางทีการไปวัดทุกวันอาทิตย์อาจทำให้งานออกมาดีกว่าเดิมก็ได้นะ เพราะได้พักผ่อน ได้นั่งสมาธิ ได้ฟังธรรม จิตที่สงบนิ่งทำงานน้อยแต่ได้ผลที่ดีกว่ามาก clear ทำอย่างให้เสร็จก่อนวันอาทิตย์ จะได้มาวัดอย่างสบายใจ ทำตัวให้ไม่ว่าง จะได้มีเวลาว่าง ขอให้โชคคีครับ

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2007 - 04:10 PM

เราต้องคิดว่าบุญคือผู้อยู่เบื้องหลังความสุขและความสำเร็จทุกอย่างของมนุษย์ ถ้าไม่เร่งรีบสั่งสมบุญในขณะที่ยังแข็งแรงอยู่ย่อมได้ชื่อว่าเป็นผู้ประมาท เพราะเราไม่ทราบว่าจะตายเมื่อไหร่ ถ้ารอให้พร้อมก่อนก็มีสิทธิ์ตายก่อน เพราะความพร้อมเป็นสิ่งที่หาได้ยากในโลก...มาวัดทุกวันอาทิตย์ สร้างชีวิตให้มีคุณค่า...สาธุครับ

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2007 - 10:23 PM

คงต้องชั่งใจว่าจะเอาอะไรเป็นตัวตั้ง

เอาการงานเป็นตัวตั้ง ย่อมได้งาน ได้ทรัพย์ มาดำรงชีพในปัจจุบัน
เอาการสร้างบารมีเป็นตัวตั้ง ย่อมได้ประโยชน์ทั้งในปัจจุบันและภายภาคหน้า

เป็นเรา จะตั้งจิตอธิษฐานขอให้ได้งานที่ไม่เป็นอุปสรรคต่อการสร้างบุญบารมี ตรงข้ามก็ขอให้เป็นงานที่เกื้อกูลและอำนวยความสะดวกในการนี้ มีการพบปะกัลยาณมิตร
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 December 2007 - 10:34 AM

glare.gif ไปวัดทุกวันอาทิตย์ ทำไมครับ? แล้วทำงานทุกวัน ทำไมครับ?
...( )
อย่าโกรธนะครับ ที่ถาม เพราะว่าเราอาจจะลืม
1.ลืมว่าเราทำงาน เพราะเราจำเป็นต้องใช้ทรัพย์มาดำรงชีวิต
การที่เรามีทรัพย์น้อย หรือไม่มาก เพราะเราทำบุญ(ทาน)มาน้อย
ถ้าทำบุญมากเหมือนผู้มีบุญในกาลก่อน ก็อาจไม่ต้องทำงานเลยตลอดชีวิต
2.ลืมว่าไปวัดทุกวันอาทิตย์เพื่อเติมบุญ ด้วยการทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา
เพื่อบุญนั้นจะเป็นบ่อเกิดแห่งความสุขและความสำเร็จ ส่งผลให้มีความทุกข์น้อย
..ทำให้มีทรัพย์ไว้ดำรงชีวิตและสร้างบุญใหม่ ส่งเสริมพระพุทธศาสนาให้เจริญยิ่งๆขึ้นไป
..มีร่างกายที่แข็งแรง ไม่เจ็บไข้ได้ป่วย พิการ ไม่เป็นภาระใครที่ต้องมาคอยดูแลเรา
..มีสติปัญญาสมบูรณ์ ไม่ปัญญาอ่อน ฉลาด แก้ไขปํญหาต่างๆได้ดี
...สู้ สู้ ครับ เกิดมาสร้างบารมี ก็มาสร้างบารมีครับ ยิ้ม..

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  Pingpong.mpg   2.46MB   94 ดาวน์โหลด

#6 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 12 December 2007 - 04:24 PM

ว่างก้อหาเวลามาสิครับ อย่าใช้ว่าไม่ว่างไม่มีเวลา
ไม่ว่างวันอาทิตย์ก้อมาวันอื่นไปก่อนเสะ ซักวันมันคงจาว่างเองแหละ

#7 สักวันคงเป็นวันของเรา

สักวันคงเป็นวันของเรา
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 December 2007 - 07:47 PM

ก็ขอบคุณนะคะ สำหรับทุกๆ comment น่ะค่ะ smile.gif

#8 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 December 2007 - 07:57 PM

ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

บุญรักษา ^0^

#9 gigg (^.^)

gigg (^.^)
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 December 2007 - 10:04 AM

สาธุค่ะ happy.gif
... อ่านแล้วรู้สึกผิดที่เดี๋ยวนี้
อาทิตย์ธรรมดาไม่ค่อยได้ไปวัดเลย (เพราะหาเรื่องไม่ว่าง)
เรานี่นะต้องมีคนมากระตุ้น
เอาใหม่ๆๆๆ ต้องปรับปรุงตัวเอง อาทิตย์นี้ต้องมาวัดให้ได้ สู้ สู้