ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

หยุดใจเป็นบุญยังใง ในเมื่อไม่ได้ทำอะไรเลย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr21239

usr21239
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2007 - 10:46 PM

หยุดใจเป็นบุญยังใง ในเมื่อไม่ได้ทำอะไรเลย

ถ้างั้นไม่หยุดใจก็เป็นบาปหรืออย่างไร

ข้าพเจ้าหลง ผู้เห็นทาง ผ่านแล้ว ช่วยชี้ทางนี้ด้วย

ขอบคุณ

#2 usr21239

usr21239
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2007 - 10:50 PM

หยุดใจเป็นบุญยังไง ในเมื่อไม่ได้ทำอะไรเลย

แล้วถ้าใจไม่หยุด จะเป็น บาป หรือไม่

ข้าพเจ้าต้องการศึกษาเรื่องนี้ให้รู้ชัดนะครับ

จะได้ลงมือปฏิบัติอย่างไม่ลังเลสงสัยครับ

#3 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2007 - 11:17 PM

พบว่าคำตอบก็อยู่ในคำถามที่คุณถามมานั้นแหละครับ
หยุดใจทำไมถึงได้บุญ

ถ้าหยุดใจในความหมายแค่ว่าอยู่เฉย ๆ ไม่ทำความดี ไม่ทำความชั่ว อันนั้นก็คงไม่ได้บุญหรอกครับ (สังเกตจากคนขี้เกียจสิครับ นอนทั้งวันไม่ทำอะไร กินแล้วก็นอน เพราะกลัวไปทำบาป ก็เลยอยู่เหมือนคนกลาง ๆ
แต่ถ้าหยุดใจในความหมายของสมาธิ จะเห็นชัดเลยว่าได้บุญแน่นอน เพราะเมื่อคิดจะหยุดใจ ใจก็จะหยุด หยุดที่ศูนย์กลางกายฐานที่เจ็ด (กลางท้องก็ยังดี) จะได้บุญเพราะหยุดใจก็แสดงว่าใจเริ่มมีความละมุน เริ่มสว่าง สะอาด บริสุทธิ์ที่ละเล็กละน้อย เหมือนพุทธพจน์ที่ว่า เมื่อจิตผ่องใส ไม่เศร้าหมอง สุคติเป็นที่ไป หากยิ่งหยุดใจได้จนถึงดวงธรรมะภายในก็ยิ่งได้บุญยิ่งขึ้น หรือพูดง่าย ๆ การหยุดใจก็การสวนกระแสกิเลส พยายามสู้กับกิเลส จากหยาบไปจนกิเลสที่ละเอียดขึ้นไปเรื่อย ๆ
ส่วนถ้าใจไม่หยุด ก็จะบาปในความหมายที่ตรงข้ามกับหยุดใจนั้นแหละครับ

#4 Miss M@ry 072

Miss M@ry 072
  • 84 โพสต์
  • Interests:สนใจแต่ศูนย์กลางกายของเราค่ะ

โพสต์เมื่อ 28 December 2007 - 11:52 PM

พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านเคยให้โอวาทไว้ว่า

"การรักษาใจให้ใส ให้สะอาดบริสุทธิ ก็เพื่อไม่ให้กระแสบาปเข้ามาปนเป็นได้ การฝึกใจให้หยุดนิ่งจึงเป็นสิ่งที่สำคัญอย่างมาก เพราะเมื่อใจของเราใสบริสุทธิ กระแสบุญก็จะเพิ่มพูนทับทวีขึ้น ดังนั้น การสั่งสมบุญ และการทำใจไห้หยุดนิ่ง จึงเป็นสิ่งที่จำเป็นต้องทำควบคู่กันไป"

ปล.ได้ฟังประโยคนี้จากเสียงรอสายของผู้มีบุญค่ะ ขอกราบอนุโมทนาบุญไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ สาธุค่ะ

#5 Miss M@ry 072

Miss M@ry 072
  • 84 โพสต์
  • Interests:สนใจแต่ศูนย์กลางกายของเราค่ะ

โพสต์เมื่อ 28 December 2007 - 11:54 PM

พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านเคยให้โอวาทไว้ว่า

"การรักษาใจให้ใส ให้สะอาดบริสุทธิ ก็เพื่อไม่ให้กระแสบาปเข้ามาปนเป็นได้ การฝึกใจให้หยุดนิ่งจึงเป็นสิ่งที่สำคัญอย่างมาก เพราะเมื่อใจของเราใสบริสุทธิ กระแสบุญก็จะเพิ่มพูนทับทวีขึ้น ดังนั้น การสั่งสมบุญ และการทำใจไห้หยุดนิ่ง จึงเป็นสิ่งที่จำเป็นต้องทำควบคู่กันไป"

ปล.ได้ฟังประโยคนี้จากเสียงรอสายของผู้มีบุญค่ะ ขอกราบอนุโมทนาบุญไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ สาธุค่ะhappy.gif

#6 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2007 - 03:46 AM

ทุกสิ่งทุกอย่างเริ่มต้นที่ใจ ถ้าไม่มีใจเราก็ทำอะไรไม่ได้ การหยุดใจก็เหมือนการหยุดพักเครื่องจักรเพื่อบำรุงรักษา ถ้าเครื่องจักรยังทำงานอยู่เราก็บำรุงรักษาไม่ได้ ใช้ ๆ ไปมันก็มีแต่เสียมากขึ้นเรื่อย ๆ ถ้าหยุดใจยังมีโอกาสซ่อมแซม ปรับปรุง เปลี่ยนอะไหล่ให้ดีขึ้น แล้วการทำงานอื่น ๆ ก็จะดีขึ้นไปด้วย

เราเปลี่ยนใจดวงใหม่ไม่ได้ ก็มีแต่ต้องนำใจดวงนี้มาแก้ไข ระหว่างใจทำงานเราอาจจะหยอดน้ำมันได้ แต่ถ้าเป็นเรื่องใหญ่ ๆ ก็ต้องหยุดใจก่อนครับ

#7 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2007 - 09:33 AM

การหยุดใจ คือการเอาใจมาหยุดในจุดที่เหมาะสมถูกต้องที่สุดคือ ณ ศูนย์กลางกายฐานที่เจ็ด เป็นต้นทางของมรรคผลนิพพาน เป็นหนทางที่พระพุทธเจ้าและพระอรหันต์ทั้งหลายดำเนินไป หนทางนี้จะทำให้เราเข้าถึงแหล่งแห่งสันติสุขภายใน เป็นแหล่งแห่งผู้รู้ภายใน เป็นแหล่งแห่งสติปัญญา เมื่อเราเข้าถึงจะทำให้เรารู้เห็นเรื่องราวต่าง ๆ ไปตามความเป็นจริงไม่ตกเป็นบ่าวเป็นทาสของพญามาร ดังนั้นการหยุดใจได้ดังที่กล่าวมาจึงได้บุญใหญ่ครับ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า สุขอื่นยิ่งกว่าใจหยุดนิ่งไม่มี...สาธุครับ

#8 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2007 - 09:36 AM

การหยุดใจ คือการเอาใจมาหยุดในจุดที่เหมาะสมถูกต้องที่สุดคือ ณ ศูนย์กลางกายฐานที่เจ็ด เป็นต้นทางของมรรคผลนิพพาน เป็นหนทางที่พระพุทธเจ้าและพระอรหันต์ทั้งหลายดำเนินไป หนทางนี้จะทำให้เราเข้าถึงแหล่งแห่งสันติสุขภายใน เป็นแหล่งแห่งผู้รู้ภายใน เป็นแหล่งแห่งสติปัญญา เมื่อเราเข้าถึงจะทำให้เรารู้เห็นเรื่องราวต่าง ๆ ไปตามความเป็นจริงไม่ตกเป็นบ่าวเป็นทาสของพญามาร ดังนั้นการหยุดใจได้ดังที่กล่าวมาจึงได้บุญใหญ่ครับ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า สุขอื่นยิ่งกว่าใจหยุดนิ่งไม่มี...สาธุครับ

#9 Prajya

Prajya
  • Admin_Article_VDO
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2007 - 09:36 AM

สวัสดีครับ
เป็นคำถามที่ดีนะครับ ผมขอตอบสั้นๆแต่อาจจะไม่ทั้งหมดนะครับ บุญในพระพุทธศาสนาที่ปรากฏอยู่ในบาลีที่หลักๆเห็นชัดๆมีอยู่สามอย่างนะครับ คือปุญญกิริยาวัตถุ ๓ ประการนี้ ๓ ประการเป็นไฉน คือ ทานมัยปุญญกิริยาวัตถุ ๑ ศีลมัยปุญญกิริยาวัตถุ ๑ ภาวนามัยปุญญกิริยาวัตถุ ๑ การหยุดใจเป็นส่วนที่เรียกว่า ภาวนามัยปุญญกิริยาวัตถุ ครับ เมื่อทำแล้วบุญจะเกิดขึ้นครับ ส่วนรายละเอียดของการทำภาวนาเป็นอย่างไรก็มีมากมายในพระไตรปิฎกนะครับ แต่บุคคลที่รู้ช่ำชองในบาลีในพระไตรปิฏกและมีประสบการณ์ในการปฏิบัติมาก่อนอย่างหลวงพ่อวัดปากน้ำท่านสรุปมาคือ "หยุดเป็นตัวสำเร็จ" แต่อย่างว่าแหละครับ ความหมายทางตัวอักษรกับความรู้สึกจริงๆมันก็มีความแตกต่างกันอยู่ แต่ถ้าเราลองดูเมื่อถึงจุดนั้นเราก็จะเข้าใจได้ง่ายไม่ต้องอธิบายมากครับ ตัวอย่างที่เห็นปัจจุบันที่มีคนทำได้ก็มีอยู่นะครับเช่นประสบการณ์ในการทำสมาธิภาวนาของบุคคลต่างๆตามลิงค์นี้นะครับ http://www.dmc.tv/ar...meditation.html

ปุญญกิริยาวัตถุสูตร http://www.84000.org.../...4992&Z=5046

ยินดีด้วยสำหรับการเริ่มต้นที่ดี ที่จะลองดูนะครับ

#10 หยุดถูกส่วน

หยุดถูกส่วน
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 December 2007 - 01:01 PM

หยุดใจเป็นการวางใจให้สบาย อยู่กับตัวของเราเองมีอารมณ์ปกติเป็นที่ตั้ง เมื่อปรับใจได้ ใจจะเย็นขึ้น รู้จักปล่อยวางมีสติเพียงพอที่จะพิจารณาแก้ไขตนเองให้ดีขึ้น เราหยุดใจเป็นบุญได้ก็เพราะเมื่อใดก็ตามที่เราปล่อยใจออกไปนอกตัว ยุ่งเกี่ยวกับเรื่องของคนอื่น เราจะเสียอารมณ์ไปตามความรับรู้นั้นๆ การปล่อยใจออกไปนอกตัวนั้นอาจทำให้เราขาดสติได้ง่าย ฟุ้งซ่าน ถ้าหากคิดผิด เห็นผิด และกระทำไปตามแบบที่ผิด ก็จะเกิดผลคือเป็นทุกข์ เกิดเป็นความลำบากในชีวิต เดือดร้อน หน้าที่การงานตกต่ำ ดำรงชีพไม่ได้ เกิดเป็นทุกขเวทนาแสนสาหัส การหยุดใจจึงเป็นการปิดกั้นทางแห่งความเสื่อมหยุดใจเป็นการทำใจไม่ข้องเกี่ยวกับทางมาแห่งอกุศล นอกจากนี้เมื่อหยุดถูกส่วนดีแล้ว ถูกทางแห่งพระรัตนตรัยในตัว อวิชชาจะทำอะไรไม่ได้ เมื่อวางใจให้หยุดต่อไปเบาๆ นิ่งๆ สบายๆ สม่ำเสมอ เป็นอารมณ์เดียว จะเกิดพลังแห่งความบริสุทธิ์ ใจจะสว่างสงบเบิกบานผ่องใส นอกจากนี้การฝึกใจหยุดให้ถูกส่วน จะช่วยลดภพ ลดชาติ ลดวิบากกรรมให้น้อยลง เมื่อหยุดในหยุดในหยุดจนสุดละเอียด ก็จะพบทางแห่งความสำเร็จ ดังที่พระเดชพระคุณหลวงปู่วัดปากน้ำ( สด จันทสโร) กล่าวว่า หยุดเป็นตัวสำเร็จ

#11 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2007 - 12:42 PM

- ไม่ต้องทำอะไร หยุดกับนิ่ง ใจสบายเป็นแดนเกษมเมื่อใด ย่อมอยู่ในบุญตลอดเมื่อนั้น
ถ้างั้นไม่หยุดใจก็เป็นบาปหรืออย่างไร
- ไม่ถึงขั้นนั้น เพียงแต่กิเลสชักนำให้บาปเข้าแทรกแซงได้ง่าย ทำให้ใจเศร้าหมอง
ข้าพเจ้าหลง ผู้เห็นทาง ผ่านแล้ว ช่วยชี้ทางนี้ด้วย
- ครูไม่ใหญ่แนะนำไว้ว่า คนที่หยุดใจไม่ได้ คือ คนตาย คนบ้า คนที่ไม่ได้ทำ
- จะหยุดได้ก็ต้อง"จริง"
- อิทธิบาท4
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#12 usr21270

usr21270
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 January 2008 - 01:03 AM

from this information,I have idea to expand my husband what is mean stop inside.thank so much. from Italy

#13 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 January 2008 - 07:09 AM

หยุดได้ใจจะมีพลังงานมหาศาล อุปมาว่า เราเอาแว่นขยายมาส่องหาจุดโฟกัสเป็นจุดเล็กๆ
รวมแสงได้ประกายไฟ ก็เกิดได้ เช่นเดียวกันกับการหยุดใจ รวมใจได้ด้วยสมาธิที่เป็นสัมมาสมาธิ
ใจจะมีอนุภาพมาก เหมาะและคู่ควรกับ การงาน ต้องอาศัยปฏิบัติเยอะฟังจากครูบาอาจารย์เยอะๆ
คำถามเหล่านี้จะไม่เกิดขึ้นกับคุณเลยนะคะ ลงมือปฏิบัติธรรมเยอะๆ ความลังเลสงสัย คือนิวรณ์ธรรม
เข้าถึงธรรมยากนะคะ

#14 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 02 January 2008 - 12:50 PM

ภาวนามัย การเจริญสามาธิภาวนา เป็นหนึ่งในบุญกิริรยาวัตถุ
เพราะฉนั้นเราจึงได้บุญจากการนั่งสมาธิด้วยใจที่หยุดนิ่ง

#15 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2008 - 11:11 AM

หยุดใจต้องตำแหน่ง ๐๗๒ เท่านั้นจึงจะเป็นบุญ
เพราะ ๐๗๒ เป็นประตูสู่อายตนะนิพพานซึ่งเป็นแหล่งผลิตบุญ