ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ไม่ทราบว่าออกเครสไปรึยังค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2005 - 09:15 PM

มีคน(พี่สาวอ่ะค่ะ)บอกมาค่ะว่า DMC รึป่าวไม่แน่ใจ ออกข่าว ว่าเด็กชาย คนหนึ่ง อายุ 15 อยู่ที่ เนปาล หรือ อะไรสักที่อ่ะค่ะ เค้าเป็นยังไงบ้างค่ะ เพราะว่าเห็นเดากันมั่วไปหมดเลย ข่าวหรือ ข้อความจากหลวงพ่อสรุปออกมาเป็นยังไงบ้าง อ่ะค่ะ คือ เห็น บอกว่าจะออก เครสอ่ะ แต่เพิ่งมารู้เมื่อวานนิเองเลยยังไม่ได้ติดตาม อะไรเลย อยากทราบมากเลยค่ะ อ้อลืมไป เค้านั่งได้ ถึง 6 เดือน อ่ะค่ะ มันเป็นยังไงหว่า _ _???

#2 kuna

kuna
  • 780 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 December 2005 - 09:50 AM

ไม่ค่อยเเน่ใจ เเต่คิดว่าเคสนี้ยังไม่ได้ออกนะ

#3 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 December 2005 - 10:54 AM

http://www.kapook.co...file/n2654.html

ใช่อันนี้รึเปล่าคะ ที่ว่าเค้าลือกันว่าเป็นพระพุทธเจ้าองค์ใหม่น่ะ จริงๆแล้วไม่ใช่หรอกค่ะ คิดว่าอาจจะเป็นผู้ฝึกตนมากกว่าน่ะ ลองอ่านดูละกันนะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#4 Streamdhamma

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 December 2005 - 04:34 PM

แต่จริงๆๆแล้วไม่ใช่อ่ะ สงสัยเพราะว่า ที่ไปนั่งสมาธิใต้ต้นโพธิ์ด้วย จริงๆแล้ว มีหลวงพี่ท่าน นึงได้บอกมาว่า พระพุทธเจ้า ทรงปรินิพพานไปแล้ว แล้วอีก ชั่วกัลป์ เลยกว่าจะมาประสูติอีกรอบน่ะค่ะ

(ไม่แน่ใจนะค่ะว่าใช้คำถูกรึป่าว ผู้รู้ช่วยชี้แนะเรื่องนี้ด้วยค่ะ)

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ ..สาธุค่ะ..
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 12 December 2005 - 04:57 PM

ไม่ใช่พระพุทธเจ้าครับ เป็นผู้บำเพ็ญเพียรเฉยๆครับ

#6 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 December 2005 - 09:24 PM

เหมือนพวกท่านฤาษี ผู้บำเพ็ญตบะต่าง ๆ มากกว่าค่ะ
พระศรีฯท่านคงยังไม่ได้เวลาของท่านหรอกค่ะ เพราะเท่าที่ฟังมา อีกนานเลยนะ

#7 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 13 December 2005 - 11:52 AM

ยิ่งลือก็ยิ่งฟุ้งอ่ะนะ

เอาเป็นว่าขออนุโมทนากับเค้าด้วยละกัน
สาธุๆๆๆๆๆ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 13 December 2005 - 04:40 PM

รู้สึกว่าเห็นเรื่องนี้แว้บๆ จากโฆษณารายการเรื่องจริงผ่านจอนะครับ ลองเข้าไปดูได้ที่ http://www.thairealtv.com

#9 Streamdhamma

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 December 2005 - 09:26 PM

แต่ที่แท้ก็คือว่าหลวงพ่อท่านยังไม่ออกเครสแน่นอนใช่ไม๊ค่ะ(เมื่อไหร่จาออกน๊าอยากทราบจัง)จะรอดู
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#10 apassanant

apassanant
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2006 - 10:27 PM

เด็กน้อยนั่งสมาธิได้เก่งมากเป็นเดือน ๆ น่าเอาอย่างบ้างน่ะ แต่คงไม่ถึงกับอดข้าวอดน้ำแบบท่าน เดินสายกลางดีกว่า

#11 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2007 - 02:37 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ