ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

นำบุญบูชาข้าวพระมาร่วมอนุโมทนากันครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2008 - 01:34 PM

แนบไฟล์  web02.jpg   135.4K   102 ดาวน์โหลด

สวัสดีครับ

ปีนี้ก็เป็นปีที่ดีอีกปีหนึ่งนะครับ เริ่มศักราชใหม่ด้วยการทำบุญใหญ่ หลาย ๆ บุญต่อเนื่องกันไม่ขาดสาย วันอาทิตย์ต้นเดือนนี้ก็อีกเช่นกัน บูชาข้าวพระครั้งแรกของปี ได้บุญใหญ่กันถ้วนหน้าถ้วนตา

ปีนี้ก็ขอให้เป็นปีแห่งความสำเร็จของเพื่อนนักสร้างบารมีทุกท่านนะครับ คิดหวังสิ่งใดก็ขอให้สมความปราถานา ให้รวยเร็ว รวยแรง รวยรวด รวยหยุดไม่อยู่ ( ไม่เข็ดกับความรวย happy.gif ) รวยบุญ รวยบารมี กันทุกท่านครับ

สำหรับเพื่อน ๆ ที่อยู่ไกล ไม่สามารถมาในงานพิธีได้ก็ขอแบ่งบุญนี้ให้ได้เท่าเทียมกันทุกท่านเลยนะครับ

อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันอีกรอบครับ สาธุ สาธุ สาธุ glare.gif

แนบไฟล์  web01.jpg   145.53K   116 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  web03.jpg   123.08K   112 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  web04.jpg   138.24K   109 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  web05.jpg   140.96K   111 ดาวน์โหลด

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 07 January 2008 - 01:54 PM

ร่วมกองทุนบูชาข้าวพระ ครบปี (2550) แล้ว และได้ทำบุญล่วงหน้าอีกครึ่งปี
และไม่ลืมกองทุนเศรษฐีถาวร

ให้ได้บุญด้วยกันครับ

#3 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2008 - 02:37 PM

สาธุจริง สวยมาก อนุโมทนา ไปเหมือนกัน เอาบุญมาฝากทุกคนด้วย

#4 lulucn

lulucn
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2008 - 04:29 PM

สวยจริงๆค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ทำงานอยู่ต่างแดนไม่มีโอกาสไปร่วม
แต่ก็ส่งปัจจัยไปร่วมบุญกับคุณครูไม่ใหญ่ทุกๆบุญไม่ยอมให้พลาด และขอ
แบ่งบุญให้กับนักเรียนอนุบาลทั่วโลกด้วย สาธุ!!!!!!

#5 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2008 - 04:29 PM

ขอแจมด้วยคนนะคะ
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ เอาบุญมาฝากทุกบุญค่ะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  kkk_027.jpg   2.55MB   68 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  kkk_028.jpg   2.9MB   59 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  kkk_035.jpg   3.51MB   62 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  kkk_054.jpg   3.11MB   59 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  kkk_056.jpg   3.32MB   59 ดาวน์โหลด

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#6 wirojkralad

wirojkralad
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2008 - 05:29 PM

ขออนุโมทนาบุญกับ คุณ num_r กับคุณ สาธุธรรม และเพื่อน ๆ กัลยาณมิตรทุกท่านด้วยนะครับ อนุโมทนาบุญ สาธุ

#7 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 07 January 2008 - 08:00 PM

nerd_smile.gif สาธุ... สาธุ... สาธุ...
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#8 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 07 January 2008 - 08:20 PM

ร่วมอนุโมทนาบุญบูชาข้าวพระ และทุกกุศลในวันอาทิตยืต้นเดือน มกราคมกับทุก ๆ ท่านด้วยครับ สาธุ

โมทนา คุณ num_r กับคุณ สาธุธรรม สำหรับภาพอาหารบูชาข้าวพระ งดงามมากครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  005.jpg   181.52K   59 ดาวน์โหลด

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#9 ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2008 - 11:26 PM

สาธุ สาธุ อนุโมทนามิครับ

ขอบคุณมากๆครับ

#10 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 07:54 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#11 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 08:32 AM

อนุโมทนาบุญครับ สาธุๆๆ เห็นแล้วปลื้ม

#12 วาวา

วาวา
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 10:00 AM

ไม่ได้ไปค่ะติดสอบพอดี อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุ!

#13 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 10:17 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#14 OOI

OOI
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 11:19 AM

อนุโมทนา..สาธุ ค่ะ

#15 ดวงแก้วใส

ดวงแก้วใส
  • 90 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 12:15 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

#16 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 12:45 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ
MIHARU อยู่ไกลเหมือนกัน แต่ก็ร่วมพิธีไปพร้อมๆกับทุกท่าน ทาง DMC ช่องนี้ช่องเดียว ทั่วโลกกกกกก
Relax & Alert

#17 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 06:48 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#18 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2008 - 08:42 AM

อนุโมทนา บุญ กับ ทุกท่าน ค่ะ

#19 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2008 - 10:17 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุๆๆ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์