ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รบกวนขอความรู้เรื่องวิทยุสื่อสารสักนิดนะครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 08:54 AM

ผมรบกวนขอถามเป็นข้อๆดังนี้นะครับ
1. อยากทราบว่ามีวิทยุสื่อสารที่ไม่ต้องทำเรื่องขออนุญาติใช้บ้างไหมครับ อยากจะหาซื้อมาใช้ในที่ทำงานน่ะครับ โรงงานที่ผมทำงานอยู่ใหญ่มากเลยน่ะครับ จากหน้าโรงงานถึงท้ายโรงงานระยะทางครึ่งกิโลได้อ่าครับ - -"
2. ผมมีวิทยุสื่อสารเครื่องแดงอยู่เครื่อง แต่ใบอนุญาติผมหาย ถ้าผมต้องการกลับมาใช้ใหม่ ผมต้องทำเรื่องขอใบอนุญาติใหม่ไหมครับ
3. Walky Talkyเหมือนกันหรือแตกต่างกับวิทยุสื่อสารอย่างไรบ้าง
4. รบกวนพี่ๆที่มีความรู้เรื่องวิทยุสื่อสาร ช่วยแนะนำวิทยุสื่อสารที่เหมาะกับการใช้งานภายในโรงงานหน่อยนะครับ อยากได้แบบที่ง่ายและสะดวกต่อการพกพา สามารถชาร์ทแบทได้ง่ายไม่ต้องใช้แท่นชาร์ทน่ะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#2 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 09:27 AM

walky talky นะเขาใช้เวลาคุณแม่ลูกอ่อนจะเดินไปไหนไหน อีกอันก็ให้ลูกอ่อนไว้ เวลาลูกร้องก็รีบวิ่งมานะค่ะ ดีเหมือนกันนะค่ะ

#3 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 09:51 AM

วิทยุสื่อสารถ้าจะซื้อต้องมีใบอนุญาติจากสมาคมวิทยุสมัครเล่นครับ
แต่ WalkyTalky คล้ายๆกันแต่ความถี่ของคลื่นสั้นกว่า อยู่ในระยะประมาณ 1-3 กิโลเมตรน่ะครับ ไม่ต้องขออนุญาติมีวางขายตามท้องตลอด (บ้านหม้อเพียบ....)

#4 hs7nia

hs7nia
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 10:22 AM

1. อยากทราบว่ามีวิทยุสื่อสารที่ไม่ต้องทำเรื่องขออนุญาติใช้บ้างไหมครับ อยากจะหาซื้อมาใช้ในที่ทำงานน่ะครับ โรงงานที่ผมทำงานอยู่ใหญ่มากเลยน่ะครับ จากหน้าโรงงานถึงท้ายโรงงานระยะทางครึ่งกิโลได้อ่าครับ - -"
ตอบ มี 2 ประเภท
1.1. ถูกกฏหมาย คือ เครื่องสีแดงที่มีกำลังส่งไม่เกิน 0.5 วัตต์ มีทะเบียน แต่ไม่ต้องขอใบอนุญาต
1.2. ผิดกฏหมาย คือ เครื่องจีนแดงที่มีขายตามแผงทั่วไปในราคาถูก รวมถึงเครื่องยี่ห้อชั้นนำที่ไม่มีทะเบียน

2. ผมมีวิทยุสื่อสารเครื่องแดงอยู่เครื่อง แต่ใบอนุญาติผมหาย ถ้าผมต้องการกลับมาใช้ใหม่ ผมต้องทำเรื่องขอใบอนุญาติใหม่ไหมครับ
ตอบ น่าจะขอใหม่ แต่เป็นใบแทนใบอนุญาต ค่าธรรมเนียมถูกกว่า

3. Walky Talkyเหมือนกันหรือแตกต่างกับวิทยุสื่อสารอย่างไรบ้าง
ตอบ มันแปลว่า เดินไป พูดไป มันก็คือวิทยุสื่อสารประเภทมือถือครับ

4. รบกวนพี่ๆที่มีความรู้เรื่องวิทยุสื่อสาร ช่วยแนะนำวิทยุสื่อสารที่เหมาะกับการใช้งานภายในโรงงานหน่อยนะครับ อยากได้แบบที่ง่ายและสะดวกต่อการพกพา สามารถชาร์ทแบทได้ง่ายไม่ต้องใช้แท่นชาร์ทน่ะครับ
ตอบ ถ้าโรงงานมีความเสี่ยงเรื่องประกายไฟ เช่นโรงงานแก๊ส แนะนำให้ใช้เครื่องที่มีระบบป้องกันประกายไฟ หรือ intrin ราคาจะสูงนะ ถ้าไม่เสี่ยง ก็ใช้วิทยุมือถือเครื่องสีแดง จดทะเบียนถูกต้อง ใช้ใน หรือนอกโรงงานก็ได้ ชาร์ทแบบแท่นชาร์ทผมว่าสะดวกสุดแล้วนะ แค่เอาเครื่องเสียบ
หากอยากใช้เครื่องดำ ต้องสอบเพื่อรับใบประกาศ แล้วนำใบประกาศไปซื้อครับ แต่กฏระเบียบมากไม่เป็นส่วนตัวนะ

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 01:57 PM

วิทยุสื่อสาร
- แบบต้องมีใบอนุญาต พวกวิทยุรับส่ง ย่าน VHF - UHF ที่ตำรวจใช้กัน ถ้าใช้ข่ายราชการต้องให้ส่วนราชการจัดซื้อ ถ้าใช้เครือข่ายวิทยุสมัครเล่น ก็ต้องสอบขอใบอนุญาตการใช้ที่กรมไปรษณีโทรเลข

- แบบที่ใช้เครือข่าย แบบของการสื่อสาร อันนี้ต้องเช่าใช้ เครือข่าย คุยได้ทั่วประเทศ

- แบบไม่ต้องมีใบอนุญาต แบบนี้จะมีกำลังส่งต่ำ แต่ถ้าครึ่งกิโลโล่งแจ้งไม่มีสิ่งกีกขวาง น่าจะรับส่งกันได้ มีขายทั่วไป

#6 ช้างแก้ว62

ช้างแก้ว62
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 07:30 PM

เรียนคุณเคยเข้าวัด
วิทยุสื่อสารเครื่องสีแดง ไม่จำเป็นต้องขออนุญาต (ถ้าจะขอก็ได้ เสียค่าธรรมเนียม 500.-บาท) เนื่องจากยังไม่มีกฏหมายบังคับ
ส่วนวิทยุสื่อสารเครื่องสีดำ จะต้องมีใบอนุญาต ซึ่งจะได้ใบอนุญาตจะต้องผ่านการสอบ ที่เรียกว่านักวิทยุสมัครเล่นน่ะครับ เครื่องสีดำนี้ ปกติจะใช้สำหรับหน่วยราชการ และนักวิทยุสมัครเล่น
ฉะนั้น คุณสามารถใช้เครื่องสีแดงได้เลย (จนกว่าจะมีกฏหมายออกมา ซึ่งต้องรอคณะกรรมการการสื่อสารที่ยังไม่ได้แต่งตั้ง) อีกประเด็นหนึ่ง เครื่องสีแดงที่มีอยู่ในท้องตลาด จะมีกำลังรับส่งสูงสุดแค่ 5W ซึ่งคุณจะใช้ได้ผลดีในระยะประมาณ 1 กม. ถ้าโรงงานของคุณกว้างมากๆ น่าจะติดตั้งเสาอากาศบนหลังคา จะช่วยเรื่องสัญญาณได้มากครับ

#7 chalermkiatad

chalermkiatad
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 08:09 AM

ส่วนตัวนะ............
ข้ออื่นๆ เหมือนคำตอบของเพื่อนทุกคน ส่วนตัวขอแนะนำยีห้อ motorola จะมีปัญหาน้อยที่สุด (ที่ใช้อยู่ที่ทำงานประมาณ 30 เครื่อง จะใช้ง่ายหลบคลื่นไม่ให้ tag คลื่นใกล้เคียงง่ายกว่า batt เป็น metal hydride ไม่ค่อยมีปัญหาในการ charge แต่เวลาซื้อ batt เพิ่มอย่าซื้อของปลอมมาใส่จะหลวมง่าย เช่น batt ยี่ห้อ moto2000)

#8 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 13 January 2008 - 08:56 AM

ขอบพระคุณพี่ๆทุกคนมากครับ ตอนนี้ผมซื้อWalky talky ของ Motorola มาทดลองใช้ก่อนครับ เป็นแบบเปลี่ยนถ่านได้

แต่อยากทราบว่าอย่างที่วัดใช้กันเป็นแบบไหนหรือครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย