ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทำบุญต้องเริ่มจากตรงไหน?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 LisaLorentzen

LisaLorentzen
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 02:34 AM

ย้ายมาอยู่ต่างประเทศได้ห้าปีแล้วค่ะ ตอนอยู่ประเทศไทย ตอนนั้นยังไม่เข้าใจเรื่องของธรรมะได้ท่องแท้เท่าตอนนี้ จริงๆแล้วเคยเป็นคริสต์อยู่พักหนึงด้วย ถึงขนาดที่ว่าไปเอาน้ำใส่หัวให้เป็นคริสต์เลย (ไปทำที่โบตร์ที่นี่อ่ะน่ะค่ะ) อ่ะค่ะ เข้าเรื่องเลยดีกว่า

บ้านอยู่ไกลวัดหลายร้อยไมล์... ไม่รู้จะทำบุญอย่างไร มีคนเคยบอกว่าให้นั่งสมาธิแล้วก็สวดมนต์กับนึกถึงบุญตลอดๆมันจะได้บุญเอง จริงหรือไม่อย่างไรค่ะ? อยากกลับไปอยู่ไทย อยู่ใกล้ๆวัด จะได้ทำบุญได้สมใจ... แต่ก็ยังเป็นนักเรียนอยู่ ก็ไม่ทราบจะทำอย่างไรดีค่ะ อ้อแล้วก็ไม่ได้อยู่กับครอบครัวด้วย ส่วนครอบครัวแฟนเป็นคนที่นี่(ต่างชาติ) เค้าก็ไม่ค่อยจะเข้าใจพุทธหรอกค่ะ เลยไม่ทราบว่าจะทำบุญจากพวกเค้าอย่างไรดี จะไปกราบขอพรวันเกิดที่สิบสองนี่ก็กลัวว่าเค้าจะทำอะไรแปลกๆ เพราะเค้าไม่เข้าใจว่าการกราบคืออะไร...

อยากทำบุญมาก แต่ไม่ทราบจะทำอย่างไร แหละจะเริ่มจากตรงไหนดีอ่ะค่ะ

ขอความกรุณาช่วยตอบให้ด้วยน่ะค่ะ

#2 Bgood

Bgood
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 10:06 AM

โอ้โห อ่านกระทู้ของคุณ LisaLorentzen แล้วมีความรู้สึกเหมือนกับชีวิตตัวเองเลยค่ะ มีวิธีหนึ่งที่Bgood เคยใช้มานะค่ะ คือ ลองโทรไปคุยกับเจ้าหน้าที่ของศูนย์สาขาต่างประเทศ ของประเทศที่คุณอยู่ดูนะค่ะ เขามีไอเดียดีๆที่จะ พอนำเสนอ ให้ได้เยอะมากเลยค่ะ และ บางครั้ง การทำบุญ ถ้าคุณ LisaLorentzen ไม่สะดวกไปด้วยตนเองนั้น ก็มีบุญหลายบุญ ที่สามารถทำได้โดยไม่ต้องไปด้วยตนเองด้วยค่ะ ลองดูนะค่ะ ลองคุยกับ พี่ๆ อุบาสก อุบาสิกา ดู
Bgood คิดว่า พี่ๆ เค้ายินดีที่ จะให้คำปรึกษา ค่ะ เพราะ Bgood เองก็เริ่มจากตรงนั้นเหมือนกันค่ะ ทุกวันนี้ จะว่าไป Bgood โชคดีได้ทำบุญ ก็เพราะ พี่ๆเจ้าหน้าที่ มีส่วนช่วยอยู่มากๆ เลยค่ะ

และ เรื่องแฟนที่เป็นคนต่างชาตินั้น ถ้าจะทำให้เขาเข้าใจนั้น คุณLisaLorentzen ต้อง ใจเย็นๆนะค่ะ ทำให้เขาเห็น อย่างน้อยก็ให้เขารู้และเข้าใจว่า ศาสนาของเรา เป็นสิ่งที่สำคัญมากสำหรับเรา พอเขายอมรับตรงนั้นได้แล้ว เค้าก็จะเริ่มเข้าใจเรามากขึ้น ถึงเค้าจะยังไม่เข้าใจเราทั้งหมดค่ะ แต่ ใจเย็นๆนะค่ะ

ส่วน เรื่องการนั่งสมาธิ คุณLisaLorentzen พยายามทำให้ได้นะค่ะ จะไปวัด หรือ ไม่ไปวัด เรื่องการนั่งสมาธิ เราสามารถ เริ่มได้จากตัวเอง โดยต้องศึกษาให้เข้าใจถึงวิธีการที่ถูกต้องก่อนนะค่ะ อาจจะต้องหาเวลาไปที่วัดและเรื่มศึกษาจากพระอาจารย์ ที่ประจำอยู่ ณ สาขาที่คุณLisaLorentzen สะดวกที่จะไป พอทำแล้ว อะไรดีๆ จะตามมาเองมากมายเลยค่ะBgood ขอยืนยันค่ะ

Bgood จะเป็นกำลังใจให้อีกแรงนะค่ะ happy.gif
Do good, reap good; do evil, reap evil.

#3 แก้วจักรพรรดิ์ต้อนรับระดับโลก

แก้วจักรพรรดิ์ต้อนรับระดับโลก
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 10:22 AM

การทำบุญทำได้หลายวิธีคับผม

เริ่มจากที่ใจเราก่อนเลยซึ่งเมื่อเปิดใจคืออยากจะทำแล้ว

จิตใจเบิกบานก็เป็นทางมาแห่งบุญแล้วคับ

การทำบุญหลักๆเลยก็คือ

1.ทำทาน คือ การให้หรือสละสิ่งของเพื่อตัดความตระหนี่ออกจากใจ

แต่ถ้าอยู่ไกลวัด ผมก็แนะนำแบบที่ผมทำอยู่เลยคือ

วางกระปุกไว้ ข้างหน้าพระประธานหรือรูปพระพุทธรูป

อะไรก็ได้ที่เป็นตัวแทนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าหรือพระสงฆ์

แล้วนำปัจจัย (เงิน) มาใส่ก่อนที่จะใส่ก็อธิจฐานจิตทุกครั้ง

แล้วก็ใส่เมื่อวันไหนที่มีโอกาศไปวัดก็นำปัจจัยเหล่านั้นไปถวายที่วัด

อานิสงฆ์ คือจะเป็นทางมาแห่งโภคทรัพย์สมบัติ

2.รักษาศีล คือการละเว้นความชั่ว

ศีล 5

1.ไม่ฆ่าหรือเบียดเบียน สัตว์ทุกชนิด รวมทั้งเพื่อนมนุษย์ด้วย

2.ไม่ลักทรัพย์ ไม่ไปขโมยของผู้อื่นหรือหยิบของผู้อื่นโดยไม่ได้รับอนุญาติ

3.ไม่ประพฤติผิดในกาม รวมถึงการไม่เจ้าชู้ด้วยคับ

4.ไม่พูดปด (โกหก) รวมถึงไม่พูดส่อเสียด เพ้อเจ้อ คำหยาบด้วยนะคับ

5.ไม่ดื่มสุรา ของมึนเมา ยาเสพติดทุกชนิด

อานิสงฆ์คือจะทำให้ ผิวพรรณวรรณะผ่องใส มีรูปงาม สุขภาพร่างกายแข็งแรง

3.เจริญภาวนา คือการนั่งสมาธิ คือง่ายที่สุดและดีที่สุด

ได้บุญมากที่สุด

ขณะนั่งให้ ระลึกถึงความดีที่ทำ แผ่เมตตาให้สรรพสัตว์

และก็หยุดใจนิ่งๆไว้ที่กลางท้อง ไปอย่างสะบายเรื่อยๆ

ไม่ต้องคิดสิ่งใด เห็นสิ่งใดก็จงดูไปเรื่อยๆ อย่างสบาย ๆ

...........................................................

นี่ก็เป็นเกล็ดเล็กน้อยที่ผมทำอยู่เป็นประจำนะคับ

ก็ลองนำไปทำดู เมื่อมี บุญ ก็จะมีแต่ความสุข

เพราะ บุญ คือ ความสุข และ ความสำเร็จ

การให้ธรรมมะ ชนะ การให้ทั้งปวง

#4 usr21591

usr21591
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 10:24 AM

ทำบุญควรเริ่มมาจาก การทำความเห็นให้ถูกต้องก่อน ชื่อว่า มีสัมมาทิฐิ เพิ่มความเชื่อ ด้วยปัญญา ชื่อว่า ศรัทธา แล้วกลั่นความบริสุทธิ์ของตนเอง ด้วยกายสุจริต 3 วจีสุจริต 4 มโนสุจริต 3 ชื่อว่า กุศลกรรมบถ 10 นั่นคือ ผมเห็นว่าเริ่มมาจากใจของคุณเองครับ จำไว้ว่า ทุกอย่างสำเร็จได้ เริ่มด้วยใจเป็นอันดับแรก

#5 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 10:31 AM

เริ่มจากดู DMC ซิครับได้บุญ ฟังธรรม และได้อนุโมทนาบุญกับทุกทุกบุญของชาวพุทธ

ไฟล์แนบ

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#6 usr17578

usr17578
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 10:50 AM

สวัสดีค่ะสมาชิกนักเรียนอนุบาลลูกหลานหลวงปู่ หลวงพ่อ และคุณยายดีใจจังที่ได้มีโอกาสเปิดมาอ่านก็ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ เรื่องอยากทำบุญแต่ไม่ทราบว่าจะเริ่มตรงไหนไม่ยากค่ะ ถ้ารู้จักกัลยาณมิตร หรือผู้นำบุญ หรือถ้าไม่มีก็ต้องหากัลยาณมิตรให้เจอก่อนค่ะ ส่วนเรื่องนั่งสมาธิแล้วก็สวดมนต์กับนึกถึงบุญตลอดมันจะได้บุญเองแล้วให้นึกถึงบุญ แล้วจะได้บุญเองจริงหรือไม่อย่างไร? ต้องลงมือทำด้วยตัวเองค่ะแล้วจะรู้ว่าจริงหรือไม่จริง ทำตามวิธีที่หลวงพ่อสอนทุกวันค่ะและถ้าพอมีเวลาว่างก็ศึกษาหลักธรรมของพระพุทธองค์ตามไปด้วยก็จะเข้าใจได้เร็วยิ่งขึ้น เวลานั่งสมาธิก็ชวนแฟนและคนในครอบครัวนั่งด้วยก็ดีมากค่ะเพราะสมาธิเป็นเรื่องสากลที่ทำกันทุกศาสนา นั่งตามวิธีที่หลวงพ่อสอนค่ะแล้วเค้าจะเข้าใจได้ด้วยตัวเองว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ แต่ถ้าตอนนี้อยากทำบุญมากๆไม่รู้จะเริ่มต้นตรงไหนก็สามารถติดต่อมาได้ที่ 086-0192097 หรือที่ Mail [email protected] ค่ะจะช่วยประสานงานกับผู้ประสานงาน(ผู้ดูแลแนะนำคนที่มาทำบุญที่วัดอีกที)ที่เป็นอุบาสิกาที่วัดให้ หรือจะทำบุญโดยร่วมบุญกับพระอาจารย์ที่ดูแลประจำภาคที่มาร่วมบุญในวัดก็ได้ค่ะจะได้ประสานงานให้คุณ Lisalorenten ได้มีโอกาสกราบนมัสการท่านหรือร่วมทำบุญกับทางวัดโดยถวายปัจจัยผ่านพระอาจารย์ท่านเพื่อร่วมบุญก็ได้บุญมากเหมือนกันค่ะ แล้วทางผู้ประสานงาน/ผู้นำบุญก็จะเก็บใบอนุโมทนาบุญส่งกลับไปให้ตามระลึกนึกถึงบุญ ที่แนะนำให้ร่วมบุญกับพระอาจารย์เพราะว่าอยากให้คุณ Lisalorenten ได้มีโอกาสได้เรียนรู้หลักธรรม การนั่งสมาธิและสวดมนต์ภาวนาและการทำบุญที่ถูกหลักจากพระอาจารย์มากกว่าค่ะ เพราะท่านจะแนะนำเราได้ดีมากเลย เมื่อคิดดีแล้วก็รีบทำเลยนะคะตอนนี้มีบุญสร้างองค์พระ 101 องค์รออยู่ค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับความตั้ใจค่ะสาธุ

#7 ลูกพระพุทธ

ลูกพระพุทธ
  • 136 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 01:25 PM

อยากทำบุญให้เริ่มที่ใจก่อนครับ ถ้าใจมีพื้นฐานบริสุทธิ์แล้ว ไม่ว่าจะทำบุญ 1บาท หรือ2บาท ก็จะได้กุศลแรงกล้ายิ่งนักครับ ... แล้วเมื่อใจเราทำบุญด้วยความบริสุทธิ์ใจแล้ว ไม่ว่าจะทำบุญด้วยทรัพย์ หรือสิ่งของ ก็ทำให้ได้กุศลแรงครับ

นกมันก็ออกลูกเป็นนก ฉันใด ใจที่เต็มไปด้วยความบริสุทธิ์ ไม่ว่าจะหยิบจะจับจำทำบุญอาไรก็ได้บุญที่บริสุทธิ์ ผุดผ่อง ครับ

ขอให้เจริญธรรม

#8 LisaLorentzen

LisaLorentzen
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 05:02 PM

โอโห... รู้สึกว่าพี่ๆแต่ล่ะคนนั้นเก่งๆกันทั้งนั้นเลย อ่านแล้วสบายใจมากมาย (แล้วอีกอย่างพวกพี่ๆก็ได้บุญแล้วที่มาอธิบายให้ลิซ่าฟังแบบนี้) ขอบคุณมากๆทุกคำตอบเลยน่ะค่ะ หลายคนอธิบายในภาษาที่ลิซ่าเข้าใจได้ง่าย แบบว่าทำบุญรักษาศีลแล้วก็นั่งสมาธิ.. นี่ก็ทำเรื่อยๆอ่ะค่ะ ถึงแม้ว่าจะรู้สึกว่าการนั่งสมาธินั้นมันยากจริงๆ แต่ต่อไปนี้ก็จะไปยอมแพ้ค่ะ (แม่บอกว่าที่เราไม่อยากนั่งหรือว่านั่งแล้วเมื้อยนั่นก็เพราะว่ามารมารังควาน)

แล้วก็จะพยายามทำใจให้บริสุทธิ์ค่ะ เพราะปรกติเป็นคนที่วกแวกอยู่แล้ว แต่เราก็โตขึ้นมาอีกปี เลยอยากทำอะไรให้กับตัวเราเองบ้าง เสียเวลามาตั้งนาน

ขอบพระคุณพี่ๆทุกคนเลยค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

#9 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 13 January 2008 - 09:11 AM

ตอบง่ายๆไม่ต้องคิดมากเลยครับ คือ เริ่มที่ตัวเราเองครับ ถือศีล เจริญสมาธิภาวนา เริ่มจากเราก่อนเลยครับ หุหุ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#10 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2008 - 12:38 PM

อยากทำบุญมาก แต่ไม่ทราบจะทำอย่างไร
- บุญกิริยาวัตถุ3 เป็นพื้นฐาน
แหละจะเริ่มจากตรงไหน
- จากตัวเรา ตามที่คุณเคยเข้าวัดกล่าว
- ตรงไหนของตัวเรา พระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ ท่านแนะไว้ว่า"บุญมาจากกลาง" "จะเข้าถึงบุญได้ก็ต้องตั้งใจ" "ตั้งใจไว้ที่ตรงนั้นจึงจะเข้าถึงเป้าหมาย" "หยุดตั้งแต่ต้นตรงนั้น" "จะหยุดได้ก็ต้องทำจริง""จริงแค่ไหนก็แค่ชีวิต"
- ทำอย่างนี้เป็นอุปนิสัยได้แล้ว ท่านจะนึกถึงบุญได้ หาบุญได้ ใช้บุญเป็น จนใจอยู่ในแดนเกษม
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#11 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2008 - 09:57 AM

เริ่มที่ใจ ก่อน วัดไกลก็นั่งสมาธิที่บ้านก่อน

#12 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2008 - 02:25 PM

บุญกิริยาวัตถุ 3 คือ ทาน ศีล ภาวนา