ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีคำถามต้องการถามผู้รู้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นักสร้างฝัน

นักสร้างฝัน
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2008 - 02:12 PM

ชายที่ทิ้งภรรยาที่กำลังตั้งท้อง และเลี้ยงดูภรรยาใหม่ อยากทราบว่า ในทางธรรม ชายผู้นี้จะต้องโดนอะไรบ้าง ช่วยอธิบายหน่อย

#2 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2008 - 02:44 PM

น่ากลัว ไม่กล้าคิด ไม่รักก็ต้องเลี้ยงดูนะค่ะ สร้างเขาขึ้นมาแล้ว ให้เงินเฉยเฉยก็ยังดีนะค่ะ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 January 2008 - 02:50 PM

อยากเบาที่สุดที่ชายผู้นี้จะโดนคือ ต้องไปเกิดเป็นผู้หญิง แล้วถูกชายอื่นทำเช่นนี้กับตนบ้างน่ะครับ หรือไม่ก็ ในภพต่อๆไป หากกรรมตามทัน ตนเองก็จะต้องไปเกิดในท้องมารดาที่ถูกสามีทอดทิ้งน่ะครับ

ซึ่งไม่ว่า ฝ่ายหญิง หรือ เด็กในท้อง (ที่ถูกสามีทอดทิ้ง พบเจออะไร เช่น ต้องลำบาก อดมื้อกินมื้อ เสื่อมเสียชื่อเสียง เป็นต้น) เมื่อถึงคราว ชายผู้นี้เจอบ้าง ก็จะเจอแบบเดียวกับที่ตนเคยทำเอาไว้ อย่างไงอย่างงั้นเลยล่ะครับ

บางทีอาจจะเจอ 2 ชั้นเลยก็ได้ครับ คือ ตอนมารดาตั้งครรภ์ ตนเองก็เข้ามาเกิดเป็นเด็กผู้หญิง ที่ถูกคุณพ่อทอดทิ้ง ครั้นพอโตเป็นสาว แต่งงาน ก็จะถูกสามีทอดทิ้งเข้าให้อีก ในจังหวะที่กำลังตั้งท้องทีเดียวล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 16 January 2008 - 03:00 PM

โดนแน่ครับ...

อันดับแรกเลย..โดนลูกซองพ่อตาภรรยาคนเก่า...รับรองว่าถ้าไปไข่ทิ้งไว้ล่ะก้อโดนแน่ๆๆๆๆ

อันดับรองก้อ...ถ้าไม่เลิกเจ้าชู้อีกก้อ...โน่นครับขุมสามเป็นที่ไป....ลงไปเลยครับ...นรก...อบายๆๆๆ

อันดับหลังก้อ...ถ้ากลับมาเกิดเป้นมนุษย์อีกก้อจะเป็นผู้หญิงที่ไม่สมหวังในรัก...โดนผู้ชายทิ้งไปมีเมียน้อยอีก...

เฮ้อ..กรรม

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 16 January 2008 - 03:00 PM

กล่าวสั้นๆ ทำสิ่งใดก็ได้ผลเช่นนั้น ชาตินี้ทิ้งเขา ชาติหน้าก็ถูกคนอื่นทิ้งครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 นักสร้างฝัน

นักสร้างฝัน
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2008 - 05:15 PM

เราภรรยาใหม่จะโดนอะไรบ้าง ทำให้ลูกเค้ากำพร้า ครอบครัวแตก จะไปไหนภพไหนได้บ้าง

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 January 2008 - 05:19 PM

ภรรยาใหม่หากไม่รู้ไม่ทราบ เป็นความผิดของฝ่ายชายอย่างเดียว ที่ปิดบังเรื่องไว้ อย่างนี้ก็ไม่มีวิบากกรรมครับ

แต่ถ้าภรรยาใหม่ทั้งรู้และทราบ แต่ก็ยังลงมือแย่งสามีชาวบ้านโดยที่เจ้าของเดิมเขาไม่ยินยอม หากวิบากกรรมส่งผลก็มีสิทธิ์ไปอบายครับ อย่างเบาที่สุดที่เป็นเศษของกรรม ที่จะมาเจอก็เหมือนของฝ่ายชาย คือ ถูกแย่งสามีบ้าง หรือถ้าเป็นลูก ก็ถูกแย่งพ่อบ้าง โดยผู้หญิงคนอื่น เป็นต้นครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2008 - 10:00 PM

ในทางธรรม ชายผู้นี้จะต้องโดนอะไรบ้าง
- แบบที่คุณเคยเข้าวัดตอบ"ทำสิ่งใด ย่อมได้ผลสิ่งนั้น"
- ผลจะออกเร็วหรือช้า ก็ขึ้นกับความแรงของวิบากนั้นๆ หรือ ใจเขาเปิดให้บาปได้ช่องออกผล
- ผลจะออกมาเป็นภาพสะท้อนที่ เขากระทำต่อภรรยา
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#9 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 05:45 AM

คิดแล้ว...อะหยอง...ความชั่วแม้เพียงนิดอย่าคิดทำ อันความดีทำไปเถิดประเสริฐนัก...สาธุ

#10 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 12:52 PM

น่ากลัว น่ากลัว นึกเข้าไว้ หิริ โอตัปปะ ความละอาย และ เกรงกลัวต่อบาป จะได้ไม่ตกนรก

ไม่แน่ใจว่า ท่าน จขกท แค่คิด หรือว่า ลงมือทำ สำเร็จไปแล้ว จะยังไงก็แล้วแต่ ถึงจะไม่รักอีกแล้ว ก็ขอให้มี เมตตา กรุณา อนุเคราะห์กันตามกำลังสมควร บาปนั้นมีแน่ๆ แต่ถ้า ทำความดีเพิ่มเติม อาจผ่อนหนักให้เป็นเบา

สัตว์โลก ย่อมเป็นไป ตามกรรม