ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อาชีพอะไรทำแล้วไม่ไปอบาย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นักสร้างฝัน

นักสร้างฝัน
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2008 - 05:54 PM

คนเก็บขยะรึเปล่า ทำให้บ้านเมืองสะอาด

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2008 - 09:14 PM

เข้าใจว่าถามถึงอาชีพที่นอกจากจะไม่ผิดศีลแล้ว ยังไม่เสี่ยงต่อบาป ที่คิดได้ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันมี 2อาชีพ
1. ช่างตัดผม(กัลบก)
2. ช่างปั้นหม้อ
อาชีพนอกจากนี้ คงต้องวานเพื่อนๆให้คำตอบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 lee072d

lee072d
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2008 - 11:08 PM

ขายผ้า ขายต้นไม้ ขาย IT ขายดอกไม้ ขายทอง ขายรองเท้า ขายหนังสือ ขายขนม เป็นต้น

#4 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 06:14 AM

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสเกี่ยวกับมิจฉาอาชีวะ หรืออาชีพที่ไม่ควรทำคือ
๑. ค้ามนุษย์ ๒. ค้าอาวุธ ๓.ค้าสิ่งมีชีวิต ๔. ค้ายาพิษ ๕. ค้ายาเสพติด

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 09:19 AM

ดังที่พี่suppy001ได้กล่าวไว้ แต่นอกจากอาชีพที่เป็นมิจฉาอาชีพทั้ง5นี้แล้ว ยังขึ้นอยู่กับจิตใจของเราด้วยนะครับ นั้นคือ แม้จะประกอบสัมมาอาชีพ แต่หากเราประกอบสัมมาอาชีพด้วยใจที่เป็นมิจฉาทิฐิ เราก็มีสิทธิ์ไปอบายได้เหมือนกัน สัมมาอาชีพแต่ใจเป็นมิจฉาทิทิฐิเป็นยังไง

ตัวอย่าง เปิดร้านค้าขายของชำซึ่งเป็นของไม่ผิดกดหมายหรือถือเป็นสัมมาอาชีพ แต่เพื่อหวังผลกำไรมากจึงขายในราคาที่สูงเกินเหตุหรือนำเอาสินค้าหมดอายุมาขาย หรือเอาของชำรุดมาขายโดยโกหกว่าเป็นของมีคุณภาพ หรือคนขับรถรับจ้างจัดเป็นสัมมาอาชีพแต่เพื่อให้ได้ค่าจ้างมากๆขับรถหามรุ่งหามคําจนต้องพึ่งยาบ้า
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 10:18 AM

คำถามกว้างเหลือเกินครับ ขอย่อให้แคบกว่านี้หน่อยครับ เพราะอาชีพที่ไม่ไปอบายมันมีเป็นล้านๆ นึกอะไรก็ได้หมด แต่ก็มีข้อแม้ว่า ถึงคน2คนทำอาชีพเดียวกัน แต่เจตนาต่างกันคนหนึ่งไปอบายอีกคนไปสวรรค์ก็มีครับ

#7 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 03:39 PM

ค้าสิ่งมีชีวิตถือว่าเป็ยบาปใช่มั้ยคะ
แล้วถ้าเราไม่ได้ค้าเอง แต่เราเป็นผู้บริโภคล่ะคะ ถือว่าเป็นการสนับสนุนมั้ยคะ

การถือศีลกินเจถือเป็นปกติที่มนุษย์ควรทำหรือเปล่าคะ

#8 นักสร้างฝัน

นักสร้างฝัน
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2008 - 12:14 PM

อาชีพที่ทำให้คนหลงก็ไปอบายไม่ใช่เหรอ

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 January 2008 - 12:50 PM

อ๋อ นี่กึ่งถาม กึ่งลองภูมิผู้ตอบไปด้วยหรือครับเนี่ย อิอิอิ

ใช่ครับ แต่ก็อนูโลมจัดอยู่ใน 5 อย่างของพระพุทธเจ้านั่แแหละครับ
ค้ามนุษย์ ค้าอาวุธ ค้ายาพิษ ค้ายาเสพติด ค้าสัตว์นำไปฆ่า

เช่น ค้าขายสุรา ทำให้คนหลง ก็ตรงกับ ค้ายาเสพติดไงครับ
หรือ ค้าขายหนังสือโป๊ ทำให้คนหลง ก็อนูโลมเข้ากับ ค้ามนุษย์ได้ครับ เพราะค้ามนุษย์หมายรวมถึง ขายมนุษย์เพศชายให้เพศหญิง เพื่อนำไปอย่างว่า หรือกลับกัน

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 นักสร้างฝัน

นักสร้างฝัน
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2008 - 01:06 PM

มันจะมีไหมนะอาชีพที่เป็นแล้วมีเวลาให้ครอบครัวแล้วไม่ไปอบาย รวยด้วย คงได้แต่ฝัน ล่ะน่ะ

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 January 2008 - 04:17 PM

คือ หากเพิ่งเริ่มเรียนรู้เรื่องบุญ ก็เห็นใจน่ะครับ ว่าคงยากที่จะเชื่อว่า บุญอยู่เบื้องหลังความสำเร็จของทุกสิ่ง และคงมองว่า การที่จะประสบความสำเร็จ ร่ำรวยเงินทอง คงเป็นแค่ความฝัน

แต่หากรู้และเข้าใจเรื่องบุญอย่างถ่องแท้แล้วล่ะก็ จะไม่มีอะไรไกลเกินฝันเลยครับ ดังคำของพระพุทธเจ้าที่กล่าวว่า
"พระภิกษุทั้งหลาย หากสรรพสัตว์ทั้งหลายที่กำลังเวียนว่ายตายเกิดอยู่ รู้เรื่องผล(อันเลิศ)แห่งทาน ดังที่ตถาคต รู้ในเวลานี้แล้วไซร้ สรรพสัตว์ที่ไม่ทำทานก่อนบริโภค จะไม่มีเลย จะต้องทำทานก่อนบริโภคเองทั้งนั้น"
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2008 - 06:02 PM

อาชีพอะไรก็ไปอบายได้ครับ แม้แต่อาชีพนักบวช หากทำอกุศลกรรม

#13 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 20 January 2008 - 09:13 PM

อาชีพนักสร้างบารมีดีที่สุด

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ