ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อาชีพนี้ไปอบายไหมคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดวงกลมใส

ดวงกลมใส
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 03:42 PM

wacko.gif อาชีพขายตรงละคะไปอบายรึเปล่าอยากถามดูคะ
เพราะกำลังจะทำอาชีพนี้

#2 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 04:50 PM

ไม่ได้โกงใครนี่ค่ะ ไม่น่าจ๊ะ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 05:40 PM

ค้าขาย ถ้าไม่ได้ไปค้าอาวุธ ค้ามนุษย์ ค้ายาพิษ ค้ายาเสพติด ค้าสัตว์เพื่อนำไปฆ่า ก็ไม่ทำให้ไปอบายครับ จะขายตรง ขายอ้อมก็ตาม
แต่ถึงจะค้าขายสิ่งที่ไม่มีพิษมีภัย ถ้าคดโกงสิ่งที่ตนค้าขาย ก็มีสิทธิ์ไปอบายครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2008 - 06:10 AM

ขายตรงใจตรงหลีกพ้นอบาย ขายตรงใจคดไม่พ้นอบาย

#5 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 January 2008 - 02:48 PM

ถูกต้องละครับบบบบ คุณsuppy001

#6 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2008 - 05:59 PM

ขายตรงๆ พูดตรงๆ ทำตรงๆ ไม่ไปอบายครับ

แต่ถ้าขายตรง พูดไม่ตรง ทำไม่ตรง มีสิทธิ์ได้ไปครับ

#7 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2008 - 10:23 AM

ท่านหัดฝันกล่าวได้ชอบแล้วสาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#8 justmin

justmin
  • 132 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2008 - 06:38 PM

แล้วอาชีพนักร้อง เป็นบาปไหม? ต้องทำงานในเวลากลางคืน ขอสอบถามแยกดังนี้
1.นักร้อง- คำร้องไพเราะ ไม่หยาบคาย
2.นักร้อง- คำร้องยั่วยุ อารมณ์ ให้เกิดตัณหา ราคะ โหดร้าย
3.นักร้อง- คำร้องไม่ไพเราะ(ภาษาพ่อขุน) แต่ให้เกิดกำลังใจ เห็นความจริงของสังคม กระตุ้นสร้างความดี

สาธุค่ะ

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 11:58 AM

1. นักร้อง หากร้องเพลง ไพเราะ ที่ไม่ใช่การยั่วยุกามารมณ์ ผมหมายความเองว่า คงหมายถึง เพลงสร้างสรรค์ ก่อให้เกิดกำลังใจ เช่น ฉันจะบิน เก็บตะวัน กำลัีงใจ หรือ ก่อให้เกิดความระลึกถึงผู้มีพระคุณ เช่น เดือนเพ็ญ อิ่มอุ่น อะไรต่างๆ ทำนองนี้ ถ้าอย่างนี้ไม่ได้เป็นบาป แต่เป็นบุญ ครับ

2. หากร้องเพลงยั่วยุกิเ้ลสตัณหาต่างๆ ก็ต้องไปอบายนั่นแหละครับ
3. คำร้องไม่ไพเราะ แต่ตำหนิสังคมในด้านต่างๆ อาจจะมีจุดประสงค์เพื่อให้เกิดการปรับปรุงด้านนั้นๆ แต่มันก็เหมือนการไปว่าเขาก่อนน่ะครับ เข้าทำนอง ปากร้ายแต่ใจดี ใจดีนั้นคนมองไม่เห็น เขาเห็นแต่ปากร้าย และการทีปากคอยด่าว่าเขาเรื่อยๆ แสดงว่าจิตใจก็ต้องคอยคิดด่าว่าเขาเรื่อยๆ นั่นคือ คอยจับผิดเขาเรื่อยๆ จิตใจของนักร้องผู้นั้น ก็ไม่ค่อยผ่องใสครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร