ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มองเห็นดวงบาป

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 10:12 AM

รบกวนถามผู้รู้นะ เรานั่งสมาธิจ๊ะ ก็มืดมืดนะจ๊ะ สักพักก็มีดวงดำดำ ขนาดนั่งสมาธิมืดขนาดนี้ยังมีดวงดำดำมืด มืด เห็นชัดมาก รู้มาว่ามันน่าจะเป็นดวงบาปนะจ๊ะ แล้วเราจะโชคร้ายหรื่อเปล่าจ๊ะ ทำไมไม่เห็นดวงบุญจ๊ะ ทำไมเห็นดวงบาป รบกวนผู้รู้ตอบทีนะจ๊ะ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 11:57 AM

โชคดีครับ มิใช่โชคร้าย หลวงพ่อท่านเคยกล่าวไว้ว่า ผู้ที่ไม่ยังเห็นพระ จะไปเห็นมารได้อย่างไร การที่คุณสามารถเห็นดวงดำๆ ได้ แสดงว่า ใจคุณหยุดนิ่งมาในระดับหนึ่งแล้ว ให้หยุดนิ่งต่อไป เดี๋ยวดีเอง ยังมีคนอีกมากกมาย ที่ยังไม่เคยเห็นอะไรเลย นั่นแหละ พวกเขานั่นแหละ ที่เรียกว่า โชคร้าย เพราะไม่รู้หนทางหยุดใจ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 อภินิหารธรรม

• 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 12:01 PM

ขอบพระคุณนะจ๊ะ คุณหัดฝัน จะได้มีกำลังใจนั่งต่อ สาธูกับธรรมทานนะจ๊ะ

#4 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 12:31 PM

สาธุ กับธรรมทาน
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#5 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 01:03 PM

ขออนุญาตออกความเห็นส่วนตัวค่ะ

สิ่งที่ต้องทำเมื่อเห็นอย่างที่ จขกท. ว่ามานะคะ
คือ วางใจเบาๆ ไว้ตรงกลางของดวงดำค่ะ
ยังไม่ต้องคิด หรือ วิจารณ์ว่ามันคือ ดวงอะไร มันมาได้ไง ทำไมมันถึงมา เราบาปมากหรือ ทำไมไม่เป็นดวงบุญ
หยุดทุกความคิด นิ่งอย่างเดียว หยุดอย่างเดียว สักพัก ดวงนั้นจะค่อยๆ ใสขึ้นได้เองค่ะ

สาธู๊ ขอให้ทุกท่านเข้าถึงพระธรรมกายได้โดยง่ายโดยเร็วพลันเป็นอัศจรรย์เลยนะคะ _/\_
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#6 อภินิหารธรรม

• 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 01:05 PM

ขอบคุณจ๊ะ คุณสาธุธรรม

#7 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 01:28 PM

มีอารายให้ดูก้อดูไปนะครับ

#8 lee072d

lee072d
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 02:40 PM

สิ่งที่เห็นนั้นไม่ทำให้ใจของเราหมองไม่ใช่สิ่งไม่ดี หรือเป็นบาป

#9 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 03:30 PM

อยากเห็นบ้างจังเลย ขอนำเทคนิคนี้ไปใช้ด้วยคนนะ

สาธุ

#10 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 03:41 PM

good Sa Thu krub

#11 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 08:58 PM

พระเดชพระคุณหลวงปู่เคยแนะไว้ว่า"สว่างก็หยุดอยู่ตรงนั้น มืดก็หยุดอยู่ตรงนั้น" "หยุดคือตัวสมถะ"
ไม่ต้องใช้ความคิดว่าเป็นอะไร เพราะหยุดเป็นตัวสำเร็จ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#12 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 09:46 PM

ต้องเห็นดวงบุญก่อน ถึงเห็นดวงบาปได้

หรือ ต้องเห็นพระก่อน เห็นเห็นมารได้ ทำนองเดียวกัน

นั่งตอนแรกๆก็มืดๆแบบนั้นเกือบทุกคนล่ะครับ

#13 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2008 - 12:22 AM

รับทราบ และจะนำไปปฏบัติ ขออนุโมทนา สาธุครับ

#14 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 January 2008 - 01:57 PM

เข้าใจแล้วครับผม สาธุ

#15 แดกิมชุน

แดกิมชุน
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2008 - 04:39 PM

ถ้าคนเห็นดวงบุญมาตลอดสว่างตลอดจะสว่างมากน้อยแล้วช่วงนั้นว่านั่งธรรมะมากน้อยแค่ไหน แต่มีช่วงหนึ่งไม่ค่อยนั่งธรรมะเพราะยุ่งแต่กับงาน ก็ได้เกิดเหตุการณ์คิดไม่ถึงจริง ๆ มีเรื่องได้โกรธกับคุณแม่ทั้งที่ตลอดมาก็ไม่มีอารมณ์แบบนี้กับแม่เลย นอกจากน้อยใจเล็กๆน้อยๆ แต่วันนั้นทะเลาะกับแม่แบบไม่เคยเกิดขึ้น ช่วงนั้นอยู่ดีๆ ดวงสว่างในศูนย์กลางกายก็ดับสนิทเหมือนปิดสวิสท์ไฟฟ้าทั้งบ้าน มืดมาก แต่สิ่งที่ไม่เคยเกิดขึ้นในชีวิตคือกายหยาบของตัวเองก็ดำสนิทสามารถมองได้ด้วยตาเนื้อตาเปล่า อาจเป็นใจเห็นแต่ส่งผ่านตาเนื้อ แต่มันน่ากลัวมากผิวตัวเองขาวๆ กลายเป็นสีดำสนิท ช่วงนั้นกลัวจนวิ่งขึ้นห้องพระ เพราะไม่รู้จะแก้อย่างไร ได้แต่นั่งสมาธิและอธิษฐานขอให้บุญบารมีพระพุทธเจ้าและหลวงปู่สดมาช่วยตัวลูกด้วย และรู้สึกสำนึกผิดมากๆ แต่ในที่สุดดวงภายในก็เริ่มสว่างเป็นลำดับ แล้วจีงเดินไปกราบเท้าแม่ให้ท่านอภัย นี่คือเรื่องที่แปลกมากมันเป็นเรื่องดีหรือไม่และมันคืออะไรกันคะ ตั้งแต่นั้นมาก็รักแม่มากที่สุด เอาใจท่านสารพัด แม้ท่านจะขี้บ่น เอาแต่ใจ แต่ก็ไม่โกรธท่านแล้วค่ะ เพื่อนๆ ถ้ามีความรู้อะไรก็ช่วยแนะนำให้ข้อมูลด้วยนะคะ

#16 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 January 2008 - 05:00 PM

ตอบความคิดที่ 15 ไม่มีอะไรหรอกครับ เป็นเพียงแค่ปรากฏการณ์ว่า ใจเริ่มหยุดนิ่ง ทีนี้มันก็จะเกิดนิมิตขึ้น ซึ่งนิมิตในช่วงนี้ จะเป็นนิมิตลวงทั้งนั้น คือ ยังไม่ใช่ของจริง บางคน เห็นเป็นนางฟ้า เทวดา บางคนเห็นเมืองสวยงาม บางคนเห็นสารพัด บางคนเห็นสิ่งน่ากลัว เห็นเปรต อสุรกาย เห็นร้อยแปดพันเก้า ขึ้นกับประสบการณ์ในอดีตของแต่ละคนที่ไม่เหมือนกัน

ดังนั้น สิ่งที่ีควรทำคือ ให้ทำใจให้หยุดนิ่งเรื่อยๆไป เมื่อหยุดถูกส่วนเดี๋ยวก็จะเห็นของจริงครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร