ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

การสวด คาถาต่างๆ จากท้าย มาหน้า้เพิ่มความขลัง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 30 January 2008 - 03:03 PM

การสวดต์ คาถาต่างๆ จากท้าย มาหน้า หรือที่เรียกว่าการสวดกลับหรือท่องคาถากลับ จะทำให้เพิ่มความขลังจริงหรือไม่ ช่วยตอบผมทีนะครับอยากรู้จริงๆ..ขอบคุณมากครับ.....

#2 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2008 - 03:47 PM

ใจเป็นหลักใจเป็นประธาน
ทุกอย่างอยู่ที่ใจ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 January 2008 - 03:50 PM

ในแ่ง่ของผู้ที่ยังมีสมาธอ่อนๆ จะสามารถเพิ่มความตั้งใจสวดได้มากขึ้น เพราะเนื่องจากจะต้องสวดยากขึ้น จึงต้องตั้งใจสวดเพิ่มขึ้น ทำให้ใจเป็นสมาธิได้มากขึ้นครับ ความรู้สึกว่าขลังก็คงมาจาก รู้สึกว่า ใจเป็นสมาธิมากขึ้น

แต่สำหรับผู้ที่ใจมีสมาธิเป็นปรกติอยู่แล้ว จะสวดแบบไหนก็ไม่เป็นปัญหาครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 เย็นสบาย

เย็นสบาย
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2008 - 05:21 PM

ความคิดส่วนตัว:บทสวดมนต์ คาถา นั้นก็มีความขลังในตัวถ้าผู้สวดปฏิบัติตาม ส่วนจะท่องย้อนขึ้นมานั้นก็ฝึกความเพียรได้
บัณฑิตย่อมสรรเสริญผู้มีความเพียร มีพี่อุบาสิกาท่านหนึ่งสวดปาฏิโมทข์ย้อนหลังได้เราก็นับถือพี่เขาและถือเป็นแบบอย่างในการพยายาม

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 31 January 2008 - 12:14 PM

แล้วถ้าร้องเพลงชาติถอยหลังได้ แสดงว่าจะเพิ่มความรักชาติมากขึ้นหรือป่าวครับ พี่หัดฝัน 555

#6 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 31 January 2008 - 12:32 PM

นั่นสินะ น้องสิริปโำภ 555 หัวเราะด้วยคน

#7 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2008 - 02:43 PM

เรื่องความ"ขลัง" เป็นเรื่อง อิทธิฤทธิ์ ของพวกวิทยาธร

ถ้าจะขลังก็ขลังเพราะอาจารย์วิทยาธรฃ่วยอยู่เบื้องหลัง หาใช่ความศักดิ์สิทธิ์ิ์ของพุทธคุณไม่

แต่พวกนี้มักเอาคาถาในพระพุทธศาสนามาใช้ก็เพื่อเพิ่มความขลัง คุณครูไม่ใหญ่เรียกว่า "มนต์ปนธรรม"

#8 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 01 February 2008 - 11:55 PM

พี่ๆเก่งกันจัง
เอ่อ แล้วพวกวิทยาธรนี่เค้าไม่สนใจที่จะเข้าถึงพระรัตนตรัยกันบ้างเหรอคะ

#9 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 05 February 2008 - 08:43 PM

ผมเคยได้ยินว่าเรื่องแบบนี้ทำได้ยาก แต่ถ้าภายในชัดใสสว่างเห็นบทสวดทั้งหมดอยู่ภายใน ก็สามารถอ่านย้อนกลับหลังได้เช่นกัน ไม่แน่ใจว่าเคยได้ยินหรือเคยอ่านจากที่ไหน พระเดชพระคุณท่านก็เคยฝึกเหมือนกัน ผมมองว่าเป็นแบบฝึกหัด คล้ายๆ การเดินฌาณเข้าออกจนคล่อง แล้วค่อยทำวิชาอย่างอื่นต่อๆ ไป

อย่าดูเบา
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#10 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 07 February 2008 - 12:33 PM

วิทยาธรนั้่น เป็นอยู่ด้วยความหลงนะครับ หลงในวิชาความรู้ของตน ก็เมื่อไหร่ปล่อยวางจากความหลงได้ ก็มีโอกาสมาศรัทธาในพระพุทธศาสนานั่นแหละครับ

#11 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 August 2011 - 07:19 PM

ส่วนตัวผมคิดว่า...ถ้าขลังมากกว่าปกติท่านคงจะไม่บัญญัติให้บทสวดเป็นอย่างนี้หรอกครับ
ขึ้นอยู่กับจิตใจที่เป็นสมาธิ....การรักษาศีลบริบรูณ์ และพลังจิตที่เข้มแข็งมากกว่า..ครับ