ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เทวดาเจ้าของวิมาน หากตกสวรรค์แล้ว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นักสร้างฝัน

นักสร้างฝัน
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2008 - 04:41 PM

เทวดาเจ้าของวิมาน หากตกสวรรค์แล้ว บริวารจะมีความเป็นอยู่ยังไงอ่ะ
1.เลือกตั้งเจ้าของวิมาน
2.รอเจ้าของเดิม
3.ประมูลวิมาน
4.อื่นๆ

#2 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2008 - 06:36 PM

ประมูลวิหาร คิดได้ไง 555+

คือ อะหนึ่งมันไม่เหมือนแบบในโลกมนุษย์เราอ่ะครับ ฉะนั้น 1 2 3 ตกรอบ
ตอบ 4 คือ

มี 2 อย่างนะ

1. หายไป เพราะบริวารกับวิหาร มันเกิดด้วยบุญเจ้าของอ่ะ เจ้าของหมดบุญก็หายไปชิบ
2. ยังอยู่ แบบกรณีพระโพธิสัตว์ครับ

ในพระไตรปิฏกมีแบบ วิหารร้างด้วย ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นไง ต้องขอไปค้นก่อน >w<

#3 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2008 - 08:49 AM

ตกทอดกับลูกหลานเหมือนมรดกในโลกมั้ง ถ้าไม่มีพินัยกรรมก็แบ่งเท่าเท่ากัน ถ้ามีก็ให้คนนั้น ฮิฮิ สาธุขอให้มีสมบัติอัศจรรย์บังเกิด วิมานตกมาในที่ข้าพเจ้าพร้อมด้วยทรัพย์สินเงินทอง สาธุ

#4 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2008 - 08:55 AM

คิดเอาเองนะคะ ว่ายังอยู่ รอเจ้าของวิมารกลับมาใหม่ เพราะจำได้ว่า หลวงพ่อท่านเคยฝันไว้ว่า เวลาเจ้าของวิมานละกายมนุษย์แล้วกลับไปบนสวรรค์ เหล่าบริวารจะดีใจ ออกมาต้อนรับ หากบุญมากหน่อย ก็ลงมารับกันตั้งแต่ตอนถอดกาย มาทั้งวิมาน หรือลดหย่อนลงไป ก็มาเฉพาะราชรถ กับขบวนเหล่าบริวารน่ะค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 31 January 2008 - 09:38 AM

- -" ตกสวรรค์คงเจ็บหน้าดูเนอะ ตอบข้อ2 รอเจ้าของเดิมเป็นคำตอบสุดท้ายจ๊ะ เพราะอะไรน่ะหรอ เพราะเวลาบนโลก หากเทียบกับเวลาบนสวรรค์มันสั้นนิดเดียว มาอยู่บนโลกสัก100ปี เหมือนหายไปจากสวรรค์แค่1วันเองมั้งครับ

ขอถามกลับคุณเจ้าของกระทู้ สมมุติคุณเจ้าของกระทู้มีลูกน้องหรือคนใช้ที่มีความจงรักภักดี ซื่อสัตย์อย่างมากสักคนหนึ่ง และเขารักคุณเจ้าของกระทู้มากขนาดที่ว่าแม้นคุณเจ้าของกระทู้จะดุด่าว่ากล่าวมากสักเพียงใดก็ไม่โกรธ แต่กลับจะยิ่งปฏิบัติดีปฏิบัติชอบต่อคุณเจ้าของกระทู้ให้มากยิ่งขึ้น

คำถาม

หากคุณเจ้าของกระทู้ไม่อยู่บ้านหรือมีเหตุต้องจากบ้านไปนาน เขาจะทำเช่นไร
1. ยกตนขึ้นเป็นเจ้าของบ้านแทน
2. ปัดกวาดเช็ดถูดูแลทำความสะอาดบ้านรอคอยคุณเจ้าของกระทู้กลับมา
3. ยกบ้านของคุณเจ้าของกระทู้ให้คนอื่น
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2008 - 02:40 PM

บริวารมีสองแบบคือ
1. แบบกายสิทธิ์ คือเกิดด้วยบุญของเจ้าของวิมาน ถ้าเจ้าของวิมาน "ตกสวรรค์" คงหมายถึงหมดบุญ บริวารแบบนี้ก็จะหายไป แต่ถ้าเจ้าของวิมาน ลงมาสร้างบารมี ซึ่งยังไม่หมดบุญ บริวารและวิมาน ก็จะยังคงรอคอยอยู่ แต่ถ้า ลงมาแล้วกลับขึ้นไปไมไ่ด้ วิมานและบริวารก็จะหายไปเช่นกัน
2. บริวารแบบบุญตัวเองไม่พอ ต้องไปขออาศัยวิมานเทวดาองค์อื่นอยู่ บริวารแบบนี้ พอเจ้าของวิืมานหมดบุญ ก็จะถูกเซ้งต่อให้ เจ้าของวิมานอื่นคับ บริวารแบบนี้ มีเฉพาะชั้น จาตุฯ กับดาวดึงส์

#7 ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2008 - 09:44 PM

แล้วเจ้าของวิมานมาเกิดเป็นมนุษย์แล้วไปทำบาปต้องไปตกในมหานรกยาวนาน แล้ววิมานข้างบนจะทำอย่างไรครับ ต้องให้รอเจ้าของวิมานอย่างนั้นไปเรื่อยๆหรือป่าวครับ ผมลองคิดเล่นๆนะครับ

สาธุครับ

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 February 2008 - 05:18 PM

ความจริงแล้ว ผมว่า มีทั้งวิมานยังอยู่ และวิมานหายไป ขึ้นกับการจัดสรรของบุญและบาป ซึ่งเป็นอจินไตย รู้เห็นได้ยาก ก็สิ่งที่ยังไม่รู้ก็เก็บไว้ในใจก่อน เอาไว้ปฏิบัติไปพิสูจน์อีกที ซึ่งตัวผมเอง ก็มีเรื่องที่สงสัยหลายๆ เรื่องเหมือนกัน แต่คิดว่า คงไม่นำมาถามในที่นี่หรอกครับ เก็บไว้ปฺฏิบัติไปรู้ไปเห็นเองดีกว่า
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 01 February 2008 - 11:36 PM

ดังนั้นวิมารที่ดุสิตบุรีก็น่าจะเป็นแบบรอเจ้าของลงมาสร้างบารมีรึเปล่าคะ ส่วนสวรรค์ชั้นอื่นๆก็วิมารก็หายไป

#10 usr21878

usr21878
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2008 - 07:05 PM

บริวาร เกิดจาก

1. ในชาติปัจจุบัน ผู้ที่ร่วมบุญและผูกพันกับเรา แต่มีบุญน้อยกว่า ไม่เคยสร้างวิหารทานในพระศาสนา ก็ต้องอาศัยเจ้าของวิมานที่มีบารมีมากกว่า

2. สามีภรรยา ญาติพี่น้องที่ผูกพันมากๆ และมีระดับบุญที่จะอยู่ในสวรรค์ชั้นเดียวกัน

3. เจ้ากรรมนายเวร ที่อโหสิ หรือ จิตวิญญานทั่วไป ที่ได้รับโมทนากุศลของเราจนกลายเป็น เทวดา (ไม่ง่าย) และ เข้าข่ายว่าเขานั้นไม่เคยทำวิหารทาน(สร้าง ศาลา อุโบสถ กุฏิ สงฆ์เป็นต้น)ด้วยตนเอง จะมาเกิดเป็นบริวารเราได้ ถ้าบุญเขามากพอขึ้นมาเป็นบริวารเราได้ อย่างชั้น ดุสิต ไม่ใช่ง่ายที่ผู้นั้นไม่เคยทำกุศลและได้รับกุศลจากเราแล้วจะกลายเป็นเทวดาชั้นดุสิตได้ ยากมาก ยกว้นว่าจะอุทิศแบบใช้กำลังณานและเจาะจงมากๆเต็มๆถึงได้
ส่วนมากจะได้เป็น เทวดาชั้นต่ำ ก็จะมีวิมานของตนหรือไปเป้นบริวารคนอื่น แต่ใจพวกนี้จะรักเรา เพราะเราเคยให้เขา

4.วิมานของบริวารของเรา เขาก็มีวิมานเขา เป็นบ้านเล็กๆ เรียงรายอยู่ในบริเวณบ้านเจ้านาย

5. จิตวิญญานผู้ที่ได้โมทนาจากเรามีบุญเก่ามากพอ+บุญเราช่วยเสริม ก็ไปเกิดเป็นเทวดาตามชั้นที่ควรได้ ถ้าเคยทำวิหารทาน
จะไปเกิดมีวิมานตนเองได้ หรือ ตามประสงค์อาจมาเป็นบริวารเราก็พึงได้ อจินไตยมาก

6. โดยทั่วไปเจ้าของวิมานที่ลงมาเกิดสร้างบารมี วิมานจะยังปรากฏอยู่ยกเว้นหมดบุญ และ บริวารก็ยังอยู่ (ยกเว้นมาเกิด หรือ ปฏิบัติธรรมได้สูงขึ้นเป็น พรหม หรือนิพพาน)
เจ้าของวิมานทำบุญข้างล่าง วิมานจะสวยขึ้นทันที ยกตัวอย่างเพื่อผมถวายกลดเป็นสังฆทาน 1 หลังในพระศาสนาด้วยตั้งใจ ยอดฉัตรวิมานขึ้น 1 ชั้นทันที วิมานสวยขึ้นทันที
ขณะที่ใจหมองหรือผิดศีล แสงที่วิมานก็ยังลดลง เหล่าบริวารล้วนเฝ้าดูและโมทนา
ผู้เป็นนายอยู่ และมักโมทนากุศลผู้เป็นนายตลอดอยู่แล้ว
ในขณะที่การสร้างบารมีมากขึ้น วิมานก็จะได้รับการย้ายชั้นตามกำลังทันที ไม่ต้องรอให้ตายก่อน เหล่าบริวารก็ได้ขึ้นไปตามกำลังด้วย
(แม้แต่ถ้าทรงสมาธิถึงณาน วิมานในพรหมโลกก็ปรากฏทันที) ประเด็นคือ เราจะกลับบ้านได้ไหม