ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การทำบุญที่ถูกวิธี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ket_k1

ket_k1
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2008 - 11:29 AM

สอบถามค่ะ หากเราเอาเงินของเราเองไปทำบุญแต่เขียนชื่อผู้อื่นเป็นคนถวาย เช่น เงินของเราแต่เขียนชื่อเป็นนาย A
เป็นผู้ทำบุญ โดยที่เราก็ไม่ได้บอกนาย A ว่าเราทำบุญให้ อยากทราบว่านาย A จะได้บุญหรือเปล่าค่ะ

#2 100กะรัต

100กะรัต
  • 209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2008 - 11:42 AM

ทำบุญใส่ชื่อให้คนอื่น คือการทำบุญให้เค้าใช่มั๊ยค๊ะ ถ้าเค้ายังมีชีวิตอยู่ควรบอกให้เค้าทราบด้วยว่าทำบุญให้เค้า เค้าจะได้อนุโมทนาบุญเค้าจะได้บุญด้วย ถ้าไม่ได้บอกเค้าเค้าก็ไม่ได้บุญค๊ะ

100กะรัต

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 04 February 2008 - 11:47 AM

ถ้านาย A หรือ นาง A เป็นบิดามารดาบังเกิดเกล้าแล้วล่ะก็ นาย/นาง A ก็ยังจะได้บุญนิดหน่อยครับ ในฐานะ พ่อแม่ลูกที่ผูกพันกันทางสายโลหิต แต่ถ้านาย A เป็นเพียงญาติ หรือ เพื่อน อย่างนี้ต้องบอกให้เขาอนุโมทนาครับ จึงจะได้บุญ ดังที่คุณ 100กะรัต แนะนำมานั่นแหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2008 - 11:48 AM

แล้วถ้านาย เอ เป็นแฟนละค่ะ จะได้บุญไหมถ้าไม่บอกอะเจ้าค่ะ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 04 February 2008 - 11:49 AM

ไม่ได้ครับ เพราะไม่ใช่ญาติที่ผูกพันทางสายโลหิต เช่น พ่อกับลูก แม่กับลูก เป็นต้น

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2008 - 01:34 PM

ทำไมต้องผูกพันกันแค่ทางสายเลือดเท่านั้นถึงจะได้บุญละคะ แล้วถ้าหากสามีภรรยา ที่มีใจผูกกัน มีความห่วงหา อาทร ถ้าไม่บอก ก็ไม่ถึงหรอคะ หรืออย่างฟ้าร้างทำบุญส่งไปให้พ่อแม่บุญธรรม (ยังมีชีวิตอยู่) ที่เลี้ยงดูมาอย่างดีตั้งแต่เด็กเหมือนพ่อแม่แท้ๆ ก็ไม่ถึงหรอกหรอคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2008 - 01:45 PM

ผมว่าได้นะ ไม่อย่างนั้นที่จัดงานทำบุญให้ไปก็ไม่มีความหมายซิ ....เห็นทำกันเยอะแยะ หรือทำเอาหน้าถ้าบอกไม่ได้

#8 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 04 February 2008 - 03:22 PM

อ๋อ นี่ผมเคยฟังคุณครูไม่ใหญ่ และป้าใส ท่านบอกไว้น่ะครับ แต่ถ้าจะถามผมว่า ทำไม ผมก็บ่ฮู้ เหมือนกันครับ แห่ะ แห่ะ

แต่ถ้าจะให้เปรียบเทียบให้จากเรื่องที่เราคุ้นเคยล่ะก็ได้ครับว่า

พ่อแม่ผู้ให้กำเนิดบุตรธิดามา ท่านมีพระคุณต่อบุตรธิดานั้นอย่างยิ่งใหญ่ โดยที่แม้พ่อแม่ท่านนั้นจะไม่เคยได้เลี้ยงดูบุตรคนนั้นเลยก็ตาม สมมุติว่า คลอดแล้วทิ้ง แม้กระนั้น ท่านก็ยังมีพระคุณยิ่งใหญ่มหาศาล ยิ่งกว่า ญาติที่อาจจะเก็บไปเลี้ยง และเลี้ยงดูเรามาอย่างดี

นั่นเป็นเพราะอะไร ก็เพราะพ่อแม่ ท่านให้ต้นแบบกายมนุษย์กับพวกเราทุกคนมานั่นเองครับ หากไม่มีพ่อแม่ผู้ให้กำเนิด เราย่อมไม่สามารถได้ต้นแบบกายมนุษย์ได้ เมื่อไม่ได้ต้นแบบกายมนุษย์ เราก็ไม่อาจบรรลุธรรมใดๆ ได้น่ะสิครับ กายมนุษย์จึงเป็นกายที่สำคัญยิ่ง

ดังนั้น ด้วยเหตุที่พ่อแม่ผู้ให้กำเนิดมีพระคุณต่อลูกอย่างมหาศาล ดังนั้น ผมคิดเอาเองว่า อาจจะมีสิทธิพิเศษเรื่องบุญ งดเว้นให้กับพ่อแม่ลูก ที่ผูกพันกันมาทางสายโลหิตน่ะครับ

ส่วนญาติที่เลี้ยงดูมา จะเลี้ยงดูดีแค่ไหน ก็ไม่อาจมีพระคุณเทียบได้กับพ่อแม่ผู้ให้กำเนิดน่ะครับ ยิ่งสามีภรรยา ไม่ต้องพูดถึง ไม่ได้มีพระคุณอะไรต่อกันขนาดนั้นอยู่แล้ว ย่อมไม่ถึงครับ ถ้าไม่บอก

#9 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2008 - 10:42 PM

สาธุ กับคุณหัดฝันครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#10 ถ่าน

ถ่าน
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2008 - 12:39 AM

จะทราบหรือไม่ทราบ เขาที่เราทำบุญให้ เขาก็จะได้รับแน่นอน เพียงแต่เราผู้เป็นเจ้าของทรัพย์ และเป็นผู้ทำบุญให้จะได้มากกว่า คิดตามหลักกฎแห่งกรรม
หากว่าเราบอกให้เขาทราบ เขาก็จะรู้ว่าได้รับบุญ บุญก็จะถูกใช้ได้เร็วกว่า
จะยังไงก็แล้วแต่ บุญที่ทำไว้ให้ก็จะถึงเขาแน่นอน แม้ว่าจะเป็นหลังจากที่เขาตายไปแล้ว

#11 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2008 - 07:26 AM

การทำบุญนั้นสำเร็จได้ด้วยใจครับ ใครทำบุญ บุญก็เป็นของคนนั้นแม้จะใส่ชื่อหรือไม่ก็ตาม ดังนั้นสำหรับคนอื่นจะได้แค่บุญอุทิศ หรือการอนุโมทนาบุญครับ แต่ถ้ายังมีชีวิตอยู่จะต้องบอกให้ทราบและอนุโมทนาบุญด้วยครับ จึงจะได้บุญ แอบทำให้โดยเขาผู้นั้นไม่ทราบก็ไม่ได้บุญครับ ยกเว้นผู้ที่เป็นบิดามารดาหรือผู้ที่เป็นญาติทางสายโลหิต เหมือนที่คุณหัดฝันกล่าวแล้วนั่นแหละครับ ดังนั้นการติดตามเจ้าของบุญไม่จำเป็นต้องดูชื่อที่อยู่เหมือนบุรุษไปรษณีย์ มิเช่นนั้นผู้ที่เปลื่ยนชื่อไปแล้วบุญเก่าคงจะตามหาเจ้าของไม่เจอเป็นแน่ ดังนั้นขอให้สั่งสมบุญกันเยอะ ๆ นะครับ อันความดีทำไปเถิดประเสร็ฐนัก ความชั่วแม้เพียงนิดอย่าคิดทำ อนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยนะครับ ขอให้ทำใจใส ๆ เพื่อรองรับบุญใหญ่ในวันมาฆบูชาที่ ๒๑ กุมภาพันธุ์ ที่จะถึงกันนะครับ...สาธุ

#12 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 08:14 AM

พี่ๆคะอย่างนั้นถ้าเราทำบุญ แล้วอุทิศบุญไปให้พ่อกับแม่บังเกิดเกล้า โดยที่ท่านยังไม่เสียชีวิต โดยหวังเป็นเสบียงให้ท่านในวันที่ละโลกไปแล้ว อย่างนี้เป็นไปได้ไหมคะ

#13 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 10:58 AM

คุณ sky noi บุญน่ะทำไปเถิดครับ หากพ่อแม่ยังไม่เข้าใจวัด ก็ทำดังที่คุณ sky noi โพสมาไปก่อน แต่เมื่อใดที่สามารถอธิบายให้พ่อแม่เข้าใจได้ ก็ควรบอกให้ท่านทราบ หรือ ให้ท่านทำบุญด้วยตัวท่านเอง บุญนั้นจะเกิดแก่พ่อแม่ท่วมทับทวีเลยทีเดียวครับ

#14 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 10:02 PM

ขอบคุณนะคะพี่หัดฝัน เข้าใจแล้วค่ะ