ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เจ้าแม่กวนอิม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 33 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2008 - 04:01 PM

คือว่าดิฉันับถือเจ้าแม่กวนอิมอ่ะค่ะ อยากทราบว่าเจ้าแม่กวนอิมมีจริงหรือเปล่าค่ะ(บางคนเค้าบอกว่าไม่มีแต่ทำไมเวลาคนไปขอพรจากเจ้าแม่กวนอิมถึงได้ตามความประสงค์อ่ะค่ะ) แล้วอยู่ที่แดนสุขาวดีจริงหรือเปล่า? ตอนแรกก็คิดว่ามีจริงๆแต่ตอนนี้ชักไม่แน่ใจแล้วค่ะ glare.gif

#2 ลูกผู้ชายตัวจริง

ลูกผู้ชายตัวจริง
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2008 - 04:05 PM

ผมจำได้ว่า พระอาจารย์บอกไม่มีนะครับ

แล้วที่ขอได้ตามประสงค์ผมว่าก็ไม่จริงหรอกครับ เพราะทุกอย่างมันจะสำเร็จได้ไง ถ้าไม่มีบุญเข้ามาช่วย และที่บอกได้ตามประสงค์นั้นผมก็ว่า ที่ขอแล้วไม่ได้ก็มีเยอะ แต่ไม่ได้มาบอกมากกว่า...

#3 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2008 - 04:36 PM

เรื่องนี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อน เพราะเป็นเรื่องความเชื่อกับจิตใจครับ
ถ้าเราเป็นนักเรียนอนุบาลฝันในฝัน ย่อมต้องเชื่อครูไม่ใหญ่ เพราะท่านบอกไม่มีครับ เป็นเรื่องจริงที่คนแต่งขึ้นมา จนกลายเป็นจริง เหมือนพระถังซ๊ำจั๊งงะครับ
พระโพธิสัตว์ จะไม่เสวยพระชาติเป็นผู้หญิง (แต่คนที่นับถือ ก็จะแย้งว่า เจ้าแม่กวนอิมปางผู้ชายก็มี แต่ด้วยเหตุผลบางประการ ท่านจึงจำแลงเป็นผู้หญิง)
ฉะนั้น ว่าอย่างไรว่าตามกันมีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งอันสูงสุดเทอญ

#4 ลูกผู้ชายตัวจริง

ลูกผู้ชายตัวจริง
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2008 - 05:17 PM

แต่ภิกษุชื่อ พระภังซำจั๋ง มีจริงนะครับ

#5 usr21591

usr21591
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2008 - 05:18 PM

เคยได้ยินว่า มีแต่ กวนเอง ครับ และกวนอู ในสามก๊ก ไม่มีอะไรในสากลโลกเท่ากับ พระรัตนตรัยได้อีกแล้วครับ
ที่บ้านโอกินเจกันทั้งบ้านครับ เขานับถือกัน แต่โอไหว้พระสวดมนต์ นั่งสมาธิ เกือบทุกวันเลย สวดมนต์เสียงดังด้วยแหล่ะ รูปอะไรก็ตาม จะตั้งต่ำกว่าพระพุทธรูปหมด แม้แต่รูปในหลวง หรือพระผู้ปฏิบัติดีอีกหลายรูป ส่วนรูปนอกศาสนาโอเอาไว้ข้างหลังพระพุทธรูปหมดครับ ไม่ให้อยู่ แม้ในสายตา

พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

#6 ยามเย็น

ยามเย็น
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2008 - 05:22 PM

คุณแม่ก็นับถือมาก ท่านบอกว่าที่จริงต้องใช้ชื่อพระแม่กวนอิม จะได้ไม่ปนกับพวกเข้าทรง เพราะท่านเป็นพระโพธิสัตว์ พระสงฆ์หลายๆรูปก็สร้างรูปปั้นของท่านไว้ให้คนกราบไหว้ในวัด ความเห็นส่วนตัว คิดว่านับถือ กราบไหว้ท่านไม่น่าจะผิดอะไร เพราะอย่างไรท่านก็เป็นเทวดา ซึ่งต้องมีหิริ โอตตัปปะ เป็นอย่างน้อยจึงเป็นเทวดาได้ ส่วนเรื่องอภินิหารต่างๆ ถึงจะเกินจริงบ้างแต่ก็มีแง่คิดดีๆ ไว้สอนเยาวชนได้ พวกเรานักเรียนฝันในฝัน ยังไงก็มีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งสูงสุดค่ะ

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 February 2008 - 06:08 PM

ความจริงก็ไม่ได้ผิดอะไรหรอกครับ แต่ไม่เหมาะสมกับจังหวะและเวลาเท่านั้นเองครับ ผมจะอุปมาเปรียบเทียบให้เห็นง่ายๆ อย่างนี้นะครับว่า

หากเรากำลังลอยคออยู่ในทะเล พอเห็นขอนไม้ แพ หรือ เรือเล็กๆ ผ่านไปผ่านมา เราควรจะยึดเกาะ ขอนไม้ แพ หรือ เรือเล็กๆ นั้นไว้เป็นที่พึ่ง ถูกไหมครับ

แต่เมื่อใดก็ตาม ที่เมื่อเราเกาะอยู่บนขอนไม้ หรือ นั่งอยู่บนแพ หรือ เรือเล็ก แล้วแลเห็นเรือใหญ่ เราก็สมควรละทิ้งขอนไม้ แพ หรือ เรือเล็ก แล้วหันไปขึ้นเรือใหญ่ เพื่อนำเรือไปสู่ฝั่ง ใช่ไหมครับ

หากใครก็ตามที่เกาะขอนไม้ นั่งบนแพ หรือ เรือเล็ก แต่พอเห็นเรือใหญ่ผ่านมา ก็ยังไม่ยอมละทิ้งขอนไม้ แพ เรือเล็ก ไปเกาะเรือใหญ่ บุคคลเช่นนั้นได้ชื่อว่า เสี่ยงภัยอันตรายต่อคลื่นลมในทะเล ใช่ไหมครับ

เช่นเดียว พวกเจ้าพ่อเจ้าแม่(ที่มีคุณธรรม) อะไรต่างๆ ถ้าหากในยามที่พระพุทธศาสนายังไม่บังเกิดขึ้น การที่เราผู้ไร้ที่พึ่ง จะยึดเหนี่ยวเจ้าพ่อเจ้าแม่เหล่านี้ไว้ เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ก็ไม่ใช่เรื่องเสียหาย

แต่เมื่อใดก็ตามที่พระพุทธศาสนา(ซึ่งเปรียบเสมือนเรือใหญ่ที่จะพาเราไปสู่ฝั่งพระนิพพาน) ได้บังเกิดขึ้นแล้ว และเราก็ได้รู้จักพระพุทธศาสนาแล้ว(ได้เห็นเรือใหญ่แล้ว) เราจะยังคงนับถือเจ้าพ่อเจ้าแม่ทั้งหลายไว้เป็นที่พึ่งทำไมอีก(ยังคงยึดเกาะขอนไม้ไว้เป็นที่พึ่งทำไมอีก)

ก็ในเมื่อเจ้าพ่อเจ้าแม่เหล่านั้น ไม่อาจนำพาเราไปสู่ฝั่งพระนิพพานได้ (ขอนไม้ย่อมไม่พาเราไปสู่ฝั่งได้) เราก็ควรละเจ้าพ่อเจ้าแม่เหล่านั้น(ควรละขอนไม้นั้น) แล้วหันมายึดพระรัตนรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง เพื่อนำพาเราไปสู่ฝั่งพระนิพพาน (หันมายึดเรือใหญ่ พาไปถึงฝั่ง) ไม่เป็นการสมควรกว่าหรือครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2008 - 07:11 PM

ในพระพุทธศาสนาเราไม่มีเจ้าแม่ครับ ไม่ว่าเจ้าแม่อะไร

บุคคลที่เป็นทักขิไนยบุคคล มี อยู่แต่ในพระพุทธศาสนาเท่านั้น คือ พระโสดาบัน พระสกทาคามี พระอนาคามี พระอรหันต์

ขึ้นชื่อว่ามนุษย์ต่างต้องเวียนว่ายตายเกิด วนเวียนอยู่ใน 31 ภูมิ เท่านั้น

แม้นพระโพธิสัตว์ ที่ยังสร้างบารมีอยู่ ก็ยังต้องเวียนว่ายตายเกิดอยู่ใน 31 ภูมิเช่นกัน ดีไม่ดี แมวที่คุณเลี้ยงอยู่ที่บ้าน อาจเป็นแมวโพธิสัตว์ก็ได้นะ แล้วเราจะนับถือแมวด้วยไม๊ครับ

#9 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 February 2008 - 08:49 PM

กวนอิมมีจิงครับ แต่ไม่ใช่เจ้าแม่นะ แต่เป็นครีมไข่มุกที่ใช้พอกหน้าอ่ะ กร้าาาาาากกกกก.....

#10 ยามเย็น

ยามเย็น
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2008 - 09:05 PM

ต้องขออภัยทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นด้วยค่ะ เราไม่ควรดูหมิ่น หรือลบหลู่ความเชื่อ ความนับถือของผู้อื่นนะคะ เดี๋ยวจะกลายเป็นข้อวิพาทไป เพราะผู้ที่นับถือพระโพธิสัตว์กวนอิมมีอยู่ทั่วโลก เฉพาะในเมืองจีนก็มีมากมาย การแสดงความเห็นเรื่องนี้ขอให้คิดให้ดีก่อน ใช้คำพูดที่ไม่แสลงหู แสลงตา จะได้เป็นประโยชน์กับทุกคนค่ะ

#11 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 14 February 2008 - 10:20 PM

มี หรือ ไม่มี

ก็ไม่สำคัญ เท่ากับว่า

เราได้เป็นคนดีหรือยัง ทำความดี หรือยัง

การนับถือ ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไร หากนับถือในความดี (ตามตำนานที่ทราบมา)

แต่การ "ขอ" นั้น จะได้หรือไม่ ขึ้นอยู่กับ "บุญในตัว" เท่านั้น

หากผู้ขอไม่มีบุญ ก็ไม่มีใครช่วยได้

"ดังเช่น เรื่องขอพระภิกษุรูปหนึ่ง ซึ่งแทบ จะอดตาย เพราะบิณฑบาตร ไม่ได้เลย

แม้พระเถระ จะมอบข้าวในบาตรของตนไปให้ ก้ยังมีเหตุในข้าวในบาตรนั้น ตกหล่นลงพื้น จนไม่อาจฉันได้

จนพระเถระ ต้องใช้ญาณ ตรวจดู จึงทราบ บุพกรรม ของ พระรูปนั้น.....

และให้พระช่วยเหลือ จน พระรูปนั้น ได้ฉันอาหาร รอดตายไป"

" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#12 boy_kmutt

boy_kmutt
  • 91 โพสต์
  • Interests:กรรมฐาน

โพสต์เมื่อ 14 February 2008 - 10:22 PM

เห็นด้วยกับคุณ usr18153 ครับ ไม่เชื่อไม่ลบหลู่ คุณ YTTRA อย่าแสดงอะไรที่ทำให้เกิดความขัดแย้งเลยครับ
http://boybuddhism2008.spaces.live.com

#13 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2008 - 11:18 PM

เคยได้ยินว่ากสนเองนะครับ และขอแล้วได้ตามนั้นเพราะบุญเก่าในตัวส่งผลพอดี เอาง่ายๆในพระไตรปิฎกไม่มีกล่าวถึงเจ้าแม่กวนอิมเลยครับ

#14 usr21465

usr21465
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2008 - 11:57 PM

แต่ก่อนก็เคยนับถีนเช่นกัน แต่ไม่แน่ใจว่ามีจริงหรีอไม ถามใครก็ไม่มีใครตอบได้ พอมาเข้าโรงเรียนฝันในฝันครูไม่ใหญ่ให้ความกระจางชัดเจนว่าไม่มี เพราะพระพทุธ พระธรรม พระสงข์เป็นทีพึงทีแท้จริง และไม่อีดอัดเลยเวลาเราจะนึกถึงท่าน เพราะไม่บาปไม่ผิดนึงได้ตลอกเวลา พอมาสวดมนไหว้พระแล้วรู่สึกสบายใจก่าวมากเลย นั่งสมาธิก็นึงถึงแต่องค์เดียว ไม่มีกังวลว่าทำอย่างนี้ผิดไม ทำอย่างนั้นผิดไม สำคัญตอนมีประจำเดีอนก็ปฎิบัติได้ทุกวันไม่มีเวนวัน้เลย

#15 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 08:56 AM

คุณหัดฝันเป็นพระหรื่อยังค่ะ ถ้าใช่รบกวนบอกฉายาด้วยนะค่ะ อยากไปกราบเอาบุญ ตอบส่วนตัวก็ได้ค่ะ รู้สึกว่าลุ่มลึกในธรรมมากค่ะ สาธุกับธรรมทานค่ะ

#16 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 09:55 AM

อ๋อ ผมยังเป็นฆราวาสธรรมดาอยู่ครับ ตั้งใจจะบวชรุ่นบูชาธรรมหลวงพระราชภาวนาวิสุทธิ์ อายุครบ 64 ปี ซึ่งจะจัดในวันที่ 17 มีนาคม ถึง 5 พค นี้น่ะครับ

#17 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 10:17 AM

case study เรื่อง "ผูกใจกับเจ้าแม่กวนอิม"

http://www.kalyanami...ayer.asp?id=883
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#18 แสง ประจันต์ 2

แสง ประจันต์ 2
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 12:46 PM

ความเชื่อก็คือความเชื่อความจริงก็คือความจริง

พระรัตนตรัยเป็นของจริง มีจริง เข้าถึงได้จริง แล้วเข้าถึงหรือยัง

...

#19 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 01:05 PM

ขอบอกว่า คนจีนนั้นมีความเชื่อไม่เหมือนกับคนไทยนะครับ คนจีนในสมัยโบราณนั้นมีใจนิยมนับถือและยึดมั่นในผู้ที่มีคุณธรรม นิยมรักชอบผู้ที่รักชอบในการสร้างความดีเป็นอย่างมาก เมื่อมีผู้ที่มีคุณธรรมและจิตใจดีงามเกิดขึ้น เขาก็จะยกย่องคนผู้นั้นให้เป็นเจ้าพ่อเจ้าแม่ เช่นกวนอู เปาบุ้นจิ้น และสูงสุดคือเป็นพระโพธิสัตว์ไม่ว่าจะหญิงหรือชาย เพราะคนจีนนั้นเข้าใจว่าคำว่าโพธิสัตว์นั้นเป็นคำแทนสำหรับคนที่รักคุณธรรมและมุ่งมั่นทำความดีเท่าชีวิตครับ ดังนั้น เจ้าแม่กวนอิมนั้นอาจจะมีจริงหรือไม่มีจริงก็ได้ แต่ก็เป็นเพียงสตรีที่มีคุณธรรมและมุ่งมั่นทำความดี คนจีนในสมัยนั้นจึงขนานนามท่านเป็นเจ้าแม่กวนอิมยังไงล่ะครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#20 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 03:16 PM

ตั้งใจจะบวชรุ่นบูชาธรรมหลวงพระราชภาวนาวิสุทธิ์ อายุครบ 64 ปี
ซึ่งจะจัดในวันที่ 17 มีนาคม ถึง 5 พค นี้น่ะครับ
นรอ. หัดฝัน

อนุโมทนา ล่างหน้ากับการบวชพระ ของพี่ หัดฝัน ด้วยครับ สาธุ

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#21 usr21465

usr21465
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 03:34 PM

ฉันก็เป็นคนจีนคนหนึง แต่ทีคุณเคยเข้าวัดบอกว่าคนจีนนิยมคนดี และยกยองให้เป็นเจ้าแม่เจ้าพ่อนั้นผิดเด้อ ท่านเป็นคนดีก็ต้องเอาเป็นตัวอย่างให้ลูกหลาน ไม่ใช่เป็นเจ้าพ่อเจ้าแม่ ฉันเคยเรีองหนังสือจีนทีโรงเรียนก็มีประวัติของคนดีทีเมีองจีนให้เรียนรู้ แค่เป็นตัวอย่างที่ดีของลูกหลาน ไม่ได้เอามาเป็นเจ้าพ่อเจ้าแม่ เจ้าพ่อเจ้าแม่นั้นมาจากคนทีไม่รู้ เหมีอนอย่างที่ครูไม่ใหญ่บอกว่า คนส้รางเทพเจ้า ไม่ใช่เทพเจ้าสร้างคน ตอนเรียนหนังสือจีนไม่มีเจ้าแม่กวนอิมเลย เพราะฉะนั้นบูชาและเข้าถึงองค์พระนั้นละดีทีสุดเลย เพราะในกลางขององค์พระมีทุกอย่างรวมเจ้าพ่อเจ้าแม่ทั้งหลาย คนไทยคนจีนเคยเป็นญาติมาก่อนทั้งนั้นแหละ

#22 art2007

art2007
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 07:02 PM

ก็เคยสงสัยเหมือนกันแต่ตอนนี้เลิกแล้วตั้งหน้าตั้งตาสั่งสมบุญให้บุญมาช่วยดีกว่า ขออนุโมทนาบุญทั้งคนตั้งและตอบกระทู้ค่ะ

#23 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 07:47 PM

ตั้งใจจะบวชรุ่นบูชาธรรมหลวงพระราชภาวนาวิสุทธิ์ อายุครบ 64 ปี
ซึ่งจะจัดในวันที่ 17 มีนาคม ถึง 5 พค นี้น่ะครับ
นรอ. หัดฝัน

อนุโมทนาบุญ ล่วงหน้าค่ะ ยอดเยี่ยมเลย คุณทำได้ happy.gif

พุทธศาสนิกชน อย่างเรา ยึดถือ พระรัตนตรัย เป็นที่พึ่งอันสูงสุด ค่ะ แต่ไม่เคย ดูถูกดูหมิ่น ความเชื่อ อื่นๆใดๆ ในศาสนาอื่น ประเทศอื่นค่ะ คนจีน หรือ เชื้อสายจีน เป็นพลเมืองอันดับหนึ่งของโลก แต่เท่าที่ได้สัมผัสมาไม่ว่าจะกี่ปีผ่านไป ก็ยังคงรู้สึกว่า คนไทยนี่แหละ ที่มีนิสัยน่ารัก เอื้อเฟื้อ มีเมตตามุทิตา แม้แต่คนไม่รู้จักก็ยังเป็นมิตร คิดไปคิดมาก็สรุป( ด้วยตัวเอง ) ว่า อาจจะเป็นเพราะ คำสอนทางศาสนาที่แตกต่างกัน การอบรมเลี้ยงดูวัฒนธรรม

#24 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 09:35 PM

คำตอบของพี่หัดฝันอ่านทีไรก็เข้าใจ และสบายใจด้วย ^_^

#25 ศิษย์หลวงปู่ หลวงพ่อ และคุณยาย

ศิษย์หลวงปู่ หลวงพ่อ และคุณยาย
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 11:35 PM

อ๋อ ผมยังเป็นฆราวาสธรรมดาอยู่ครับ ตั้งใจจะบวชรุ่นบูชาธรรมหลวงพระราชภาวนาวิสุทธิ์ อายุครบ 64 ปี ซึ่งจะจัดในวันที่ 17 มีนาคม ถึง 5 พค นี้น่ะครับ

ขอกราบอนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับคุณ "นักเรียนอนุบาล หัดฝัน" ด้วยนะครับ ขอเปล่งเสียงสาธุการให้ดังๆ ไปถึงสวรรค์เลยครับ...

ผมเองก็อยากจะบวชเหมือนกัน ตั้งใจไว้ว่าอยากจะจัดการภาระกิจทางโลกให้เสร็จเรียบร้อยไวๆ จากนั้น ก็อยากจะบวชอุทิศชีวิตถวายแด่พระพุทธศาสนา ถวายแด่หลวงปู่ฯ ถวายแด่พระเดชพระคุณหลวงพ่อทั้งสอง และถวายแด่คุณยาย เช่นกันครับ ซึ่งนับเป็นความฝันอันสูงสุดในชีวิตเลยทีเดียว

หวัง..เฝ้าหวังว่า สักวัน ความฝันจะเป็นจริง...

ส่วนเรื่องของกระทู้นี้ ขออนุญาตท่านผู้รู้ทั้งหลายแสดงความคิดเห็นสักหน่อยนะครับ

ส่่วนตัวผมเองนั้น มีความคิดและเห็นด้วยกับความคิดเห็นและข้ออุปมาที่แสนจะชัดเจน ลึกซึ้ง และเข้าใจได้ง่ายมากๆ ของคุณ "นักเรียนอนุบาล หัดฝัน" เป็นอย่างมาก ซึ่งผมเชื่อว่า สามารถเป็นแง่คิด ที่จะสะกิดให้หลายๆ ท่านที่ได้เข้ามาอ่าน ได้พิจารณา ไตร่ตรองตามและสามารถทำความเข้าใจได้อย่างเป็นเหตุเป็นผลเลยทีเดียว นับว่าเป็นประโยชน์แก่คนหมู่มากเป็นอย่างยิ่งเลยละครับ

สาธุ สาธุ สาธุ............อนุโมทามิ happy.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  IMG_1949.jpg   321.85K   60 ดาวน์โหลด

#26 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 16 February 2008 - 09:38 AM

สาธุกับทุกท่านด้วยครับ ไม่นึกว่า จะมีผู้ร่วมอนุโมทนาบุญขนาดนี้ ไม่ว่าอย่างไรก็ยังรู้สึกซึ้งใจกับคำว่า ได้ดีเพราะมีกัลยาณมิตรจริงๆ

#27 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2008 - 01:14 PM

อนุโมทนาบุญการบวชครับพี่หัดฝัน...สาธุ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#28 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2008 - 02:07 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#29 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2008 - 05:41 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับคุณ "นักเรียนอนุบาล หัดฝัน" ด้วยนะครับ ขอเปล่งเสียงสาธุการให้ดังๆ ไปถึงสวรรค์ชั้นดุสิตเลยครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  R1734_12.jpg   31.76K   8 ดาวน์โหลด

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#30 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2008 - 10:20 AM

จะไปร่วมงานบาซกับคุณหัดฝันจะเป็นเจ้าภาพ(แต่ไม่ใหญ่ฮฮะ ไม่ค่อยมีทรัพย์มากนักฮิฮิ) สาธุค่ะ