ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

...ผู้นำบุญผู้นำรถในวันมาฆะ ช่วยหน่อยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 2 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2008 - 10:27 AM

[size="3"]เรียนผู้นำบุญและผู้นำรถตลอดจนสาธุชนทุกท่าน
.เมื่อมาวัดในงานบุญใหญ่กรุณาจดเบอร์โทรศัพท์ผู้นำรถแจกให้กับสมาชิกโดยเฉพาะเด็กและผู้สูงวัย อย่าคิดว่ามาหลายครั้งแล้วไม่เคยหลงจากหมู่คณะ เพราะเจอมาหลายครั้งแล้วครับที่คนพลัดหลงมาพูดกับเราแบบนี้ และผู้นำรถควรจะให้ความรู้แก่สาธุชนในเรื่องต่างๆโดยเฉพาะการพลัดหลงว่าควรจะต้องทำอย่างไรบ้าง จะได้ร่วมงานบุญกันได้อย่างไม่มีกังวลใจ
ขอกราบอนุโมทนาบุญครับ[/size]

#2 joey

joey
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2008 - 09:54 AM

ปกติทุกวันอาทิตย์ถ้าหันหน้าเข้าหาเจดีย์ รถจะจอดอยู่ด้านซ้ายมือของเจดีย์เสมอค่ะ
แต่ถ้าเป็นวันงานบุญใหญ่ จะจอดไกลกว่านั้นค่ะ ต้องเดินไปทางที่จอดรถเดิมของอาทิตย์ปกติ
เดินข้ามถนนไปอีกฟากหนึ่ง จะเห็นป้าย กทม.ติดไว้ตรงนั้นแหละค่ะ

อธิบายง่าย ๆ คือ ที่จอดรถ กทม.จะอยู่แนวเดียวกับเรือนทองคุณยาย โดยหันหน้าไปทางเจดีย์
จะอยู่ด้านซ้ายมือค่ะ แต่ไม่สามารถเดินจากด้านข้างของสภาทะลุออกมาได้ เนื่องจากว่าช่วงนี้
กำลังต่อเติมส่วนขยายของสภาธรรมกายสากลออกไป จะมีรั้วล้อมอีกชั้นหนึ่งอยู่ค่ะ

เพราะฉะนั้นควรเดินออกทางประตูที่มุ่งหน้าสู่เจดีย์แล้วออกไปที่ลานด้านนอก
แล้วค่อยเดินไปทางด้านซ้ายมือค่ะ

ส่วนใหญ่จะบอกสถานที่จอดรถให้ชัดเจนก่อนปล่อยสาธุชนลงจากรถค่ะ
เบอร์มือถือก็แจกค่ะ แต่ส่วนมากจะโทรไม่ติด เพราะช่วงที่เสร็จจากงานบุญใหญ่ทุกครั้ง
เครือข่ายมือถือมักจะล่มค่ะ ทางที่ดีมีป้ายบอกให้ชัดเจนและมีสัญลักษณ์ที่เด่นเห็นชัด
ในเวลากลางคืนค่ะ

#3 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2008 - 12:27 PM

ผู้พลัดหลง ส่วนมากมาจากต่างจังหวัด มีทั้งมาครั้งแรกและเคยมาหลายครั้งแต่เพิ่งจะเคยหลง เมื่อพลัดหลงในตอนเช้าหรือตอนกลางวันแล้วก็จะจิตใจกระวนกระวายไม่เป็นอันปฎิบัติธรรม มุ่งหาแต่หมู่คณะที่มาด้วยกัน ผู้พลัดหลงกลุ่มนี้ครับที่เป็นปัญหา ส่วนผู้พลัดหลงหลังจากงานบุญเสร็จแล้วไม่มีปัญหาครับเพราะจะมีเจ้าหน้าที่อสม.พาไปขึ้นรถกลับได้
...หากว่ามีผู้พลัดหลงมาถ้ามีเบอร์โทรของผู้นำ เมื่อหลังจากปฎิบัติธรรมทั้งภาคเช้าและบ่าย เราก็จะโทรไปให้มารับสมาชิกได้ จะเป็นการสะดวกและสบายใจแก่ผู้พลัดหลงครับ และก็ขอให้ผู้นำเมื่อปฎิบัติธรรมแล้วก็อย่าลืมเปิดโทรศัพท์ด้วยครับ