ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

หลานอยากบวช

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 somtza

somtza
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2008 - 11:00 AM

หลานชายอยากบวชภาคฤดูร้อนที่วัดค่ะ...แต่ค่าใช้จ่ายสูงจัง
ที่บ้านมีเงินไม่มากค่ะ...ทำไงดี

#2 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2008 - 11:29 AM

ค่าใช้จ่ายอะไรหรอคะ
ปีที่แล้วหลานชายก็บวชเหมือนกัน เสียค่าสมัคร ๓๐๐๐ บาท คะ
( หลานชายตอนนี้ก็ยังบวชอยู่คะไม่อยากสึกว่างั้น)
พลังลูกพระธัมฯ

#3 ลูกผู้ชายตัวจริง

ลูกผู้ชายตัวจริง
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2008 - 11:58 AM

ค่าใช้จ่ายกับบุญที่ได้รับมันคุ้มน๊าาา

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 February 2008 - 11:59 AM

เอ อายุไม่ถึงเกณฑ์มัชฌิมธรรมทายาทหรืออย่างไรครับ เพราะเท่าที่ผมทราบ ปรกติธรรมทายาท จะมีผู้ใจบุญรับเป็นเจ้าภาพงานบวช แต่เป็นในกรณีของเด็กเล็กๆ อยากจะบวชบ้าง ผู้ปกครองของบุตรหลานแต่ละท่านจะรับเป็นเจ้าภาพบวชเอง ดังนั้นในกรณีของเด็กเล็กๆ มาบวช เลยไม่มีเจ้าภาพเหมือนธรรมทายาทน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 19 February 2008 - 01:38 PM

ผมว่าตอนสัมภาษณ์ ถ้าเด็กอยากบวชจริงๆปัจจัยคงไม่ใช่ปัญหา ลองบอกพระอาจารย์ดูครับ เณรที่บวชตลอดชีวิตที่วัดก็มีหลายรูปครับ

สำหรับปัจจัย ๓๐๐๐ บาท ผมว่าเล็กน้อยเมื่อเที่ยบกับหลายๆอย่าง

#6 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2008 - 05:47 PM

3000 บาทเองหรอคะ แต่ทำไม ได้ยินคนอื่นบอกว่า ประมาณ 3 หมื่น ( หรือว่า ต่างวัด ต่างค่าปัจจัย ) รับเป็นเจ้าภาพงานบวชไว้ที่นึงค่ะ รอคอนเฟิร์ม แต่คงไม่ได้ไปร่วมงาน

คุณ somtza หลานชาย จะบวชแน่ๆ รึป่าวคะ ถ้าติดขัดเรื่องเงินสำหรับงานบวชจริงๆ ลองติดต่อส่วนตัวมานะคะ เผื่อว่าจะช่วยเหลืออะไรได้บ้างค่ะ

อนุโมทนาบุญ สาธุ ค่ะ

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2008 - 06:46 PM

เรื่องทรัพย์ไม่ใช่เรื่องใหญ่ ที่นี่มีผู้มีจิตศรัทธาอยู่มาก
ขอเพียงตั้งใจบวช บำเพ็ญสมณะธรรม ก็จะได้พบกับทางมาแห่งทรัพย์
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 usr20309

usr20309
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2008 - 09:49 PM

ผมก็จะบวชครับ คุณแม่บอกว่าเงินที่ต้องให้กับวัดตอนบวชก็เหมือนกับการทำบุญให้กับวัดรวมถึงเป็นค่าอาหารและอื่นๆ สำหรับผมในขณะอยู่ที่วัดประมาณ 1 เดือนและตอนสึกลาสิกขาออกมา ยังได้บุญกลับมาอีกอย่างมากมายมหาศาลประมาณค่ามิได้ถ้าเทียบกับเงินจำนวนนั้น
อ่อ...ผมลืมบอกไปว่าผมเคยบวชสามเณรมาแล้ว 1 ครั้ง เมื่อปี พ.ศ. 2548 และหลังจากบวชผมสามารถนั่งสมาธิและเห็นองค์พระได้โดยง่าย มีคนบอกว่าเป็นเพราะบุญจากการบวช จึงทำให้สามารถเข้าถึงพระธรรมกายได้โดยง่าย อยากให้คุณ somtza ตัดสินใจให้ดีที่จะพาหลานมาบวช นอกจากหลานของคุณจะได้บุญแล้ว
คุณก็จะได้บุญจากการบวชของหลานด้วย ขออนุโมทนา...สาธุ ด้วยครับ