ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ผมมีปัญหาขอให้ทุกคนช่วยผมหน่อยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr22179

usr22179
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 09:40 AM

ตัวผมอายุ 17 นั่งสมาธิสวดมนต์ เป็นประจำ คิดเเต่เรื่องที่ดีๆ สนใจหลักธรรม แต่แล้วตัวผมก็เกิดปัญหา คือ ทำไมจิตผม เห็นพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ เกิดจิตผุดขึ้นมาอยาก ลบหลู่ ด่าว่า ปรามาศท่าน จนต้องท่องขอขมาอยู่เรื่อย เป็นอย่างนี้มานาน แล้วครับ แต่จิตที่หยาบผุดขึ้นมาผมไม่ได้ยินดีกับมันเลยเป็นเพราะอะไรครับ ผมจะบาปไหมผิดไหมหรือ ตกนรกไหม
และมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

โปรดช่วยหาทางออกด้วยนะครับ แต่ละคำที่ ลบหลู่ปรามาศ ล้วนทำใจรับไม่ได้เลย

ช่วยหน่อยนะครับ แต่ละคำที่ผุดขึ้นมา แต่ละคำที่ลบหลู่ ปรามาศ ล้วนรับไม่ได้เลย ปกติไม่เคยเป็น ตั้งแต่ผมสนใจธรรมมะ
มาเรื่อยๆ สวดมนต์ สมาธิ แทนที่จิตจะดีและสูงขึ้น ไงมาเป็นเช่นนี้ ผมต้องตกนรกแน่เลยครับ ขอช่วยทีครับ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 10:09 AM

ผมก็เคยเป็นครับ เป็นขึ้นมาทั้งๆที่เราไม่ได้คิดอะไรแบบนั้นเลย ใครไม่เคยเป็นอาจจะไม่รู้ครับ อธิบายยาก
ผมคิดว่ามันคงเป็นความฟุ้งลึกๆของจิตเราครับ เป็นความฟุ้งซ่านธรรมดาครับ มักจะเกิดตอนที่เราตั้งใจมากไป ก็เลยเกิดความฟุ้งแบบพิเรนๆขึ้นมา ต้องวางใจสบายๆให้เบิกบาน หรือไม่ก็ลุกจากที่ไปทำอะไรเสียให้สบายใจไปจากตรงนั้น แล้วอีกหน่อยก็จะหายเองครับ ไม่ต้องกังวลว่าจะเป็นบาปครับ เพราะใจจริงแล้วเราไม่ได้ลบหลู่เบื้องสูงเลย แต่สิ่งที่มันผุดมาเป็นแค่เสียงที่ฟุ้งมั่วซั่วอยู่ในจิตเราเท่านั้นเอง

#3 Happy (^_^)

Happy (^_^)
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 10:29 AM

คงต้องท่องสัมมาอะระหัง สู้มั้งคะ แบบว่าเราจะได้ไม่ต้องสนใจกับคำเหล่านั้น สัมมาอะระหังให้ถี่ยิบเลยค่ะ
ไม่รู้เป็นคำแนะนำที่ดีหรือเปล่า แต่ก็ลองดูนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

#4 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 10:39 AM

อย่าคิดมากครับ ผมเองก็เคยเป็นและเชื่อมั่นว่าเป็นกันเกือบทุกคน สาเหตุเป็นเพราะใจเรายังไม่หมดกิเลสนั่นเองครับ วิธีแก้ก็คือการฝึกสมาธินั่นแหล่ะครับ เพียงแต่มันต้องใช้เวลาเท่านั้น ของทุกอย่างต้องใช้เวลาทั้งนั้นครับ จะทำกับข้าวทานยังต้องใช้เวลา จะทำงานให้ดีก็ต้องใช้เวลา ดังนั้นการนั่งสมาธิจะให้ใจเราใสได้นั้นก็ต้องใช้เวลาเช่นกัน ดังนั้นในช่วงเวลาที่เราใช้อยู่นี้ ใจมันจะฟุ้งอะไรก็ช่างมันครับ อย่าไปสนอย่าไปยินดียินร้าย แม้เราจะมีใจนึกอยากปรามาศแต่เมื่อเราไม่ยินดี เราก็ไม่บาปหรอกครับ

เหมือนวินัยสงฆ์ ถ้าเราฝันแต่จิตไม่กำหนัดยินดี เราก็ไม่ผิดไม่บาปอะไรครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#5 คนรักบุญ

คนรักบุญ
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 11:23 AM

ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ น้องคะ ไม่ต้องกังวลมากหรอกค่ะ
ทุกอย่างมีวิธีแก้ไข แต่อาจต้องใช้เวลา
และคิดว่าก็คงมีอีกหลายคนที่เจอปัญหานี้
จำได้ว่ามีอยู่เคสหนึ่ง มีปัญหาคล้าย ๆ อย่างนี้
หลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ท่านตอบเอาไว้
ได้ลองคิดทบทวน และสรุปตามความเข้าใจของตนเองดังนี้ค่ะ
มันเป็นสิ่งที่เราเคยทำในอดีตชาติ
อาจจะแค่ช่วงเวลาสั้น ๆ ในชาตินั้น ก่อนที่เราจะเข้าใจในพุทธศาสนา
แต่มันจะเป็นผังติดมา ก็คงต้องทำบุญทุกบุญอย่างยิ่งยวด
และข่มใจให้ความคิดนั้นผุดขึ้นมาได้น้อยลงไปเรือย ๆ
และที่สำคัญต้องข่มใจและควบคุมไว้อย่าให้ล้นออกมาทางปากได้
สู้ต่อไปนะคะ เพื่อเป้าหมายที่แท้จริงของเราเอง

#6 ลูกผู้ชายตัวจริง

ลูกผู้ชายตัวจริง
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 12:30 PM

จำได้ว่าเป็นกรรมเก่านะครับ กรรมจากการจับผิดคนอื่น

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 01:32 PM

วิธีแก้ไขคือ ให้มองหาแต่ข้อดีของสิ่งต่างๆ น่ะครับ ไม่เว้นแม้แต่สิ่งที่สังคมรังเกียจว่า สิ่งนี้ไม่ดี แต่ให้เราฝึกนิสัยหาข้อดีของมันให้เจอ เพียงเท่านี้ เราก็จะมีนิสัยมองเห็นแต่สิ่งดีๆ ของทุกสรรพสิ่งครับ แล้วอาการดังกล่าวก็จะมลายสูญไป ตามเคส Study ข้างล่างนี้แหละครับ

http://www.dmc.tv/pa...2551-02-09.html
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 ลูกได้เกิดใหม่

ลูกได้เกิดใหม่
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 01:49 PM

นิ่มก็เคยค๊ะ เป็น บ่อย ด้วย อื่ม สงสัย ต้อง นั่งสมาธิบ่อยๆ ค๊ะ เป็น กำลังใจนะค๊ะ

CASE STUDY
ตามกำลังบุญ
เรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา ทาง DMC
ออกอากาศครั้งแรก วันที่ 17 เมษายน พ.ศ.2549
.ลูกมักถูกอกุศลเข้าสิงจิต เมื่อมองพระพุทธรูป และพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ เพราะมีนิสัยชอบจับผิดคน ติดข้ามชาติมา ไม่เฉพาะกับพระพุทธรูปและพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯเท่านั้น

จะแก้ไข ก็หัด คิด พูด ทำ แต่สิ่งที่ดี, หมั่นจับดีกับบุคคล สิ่งของ รอบข้างบ่อยๆ, อย่าไปสนใจกับข้อผิดพลาดของเพื่อนมนุษย์ เพราะเราก็มีข้อผิดพลาดเช่นกัน ให้ทำดังนี้บ่อย ๆ ก็จะหายได้

ใช่ๆ ค๊ะ เราชอบจับผิดจริงๆค๊ะ นิ่ม ตั้งใจแก้ให้ได้ ค๊ะ เป็นกำลังใจซึ่งกันและกันนะค๊ะ

ไฟล์แนบ

ลูกได้พบกับสิ่งที่ลูกตามหามาตลอด

#9 thairaktop

thairaktop
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 02:32 PM

ไม่ต้องเป็นห่วงนะครับ พี่ก็เคยเป็น... (เคยเป็น หมายฟามว่า ตอนนี้เป็นน้อยลง จนเกือบไม่เป็น 555)
วิธีแก้ง่ายๆ ที่พี่เคยลองมาแล้ว คือ
1.ยอมรับว่า มันคือสิ่งที่เราทำมาเองในอดีต (ความคุ้นจากชาติก่อนยังมี แม้ชาตินี้จะไม่มีนิสัยนั้นๆแล้วก็ตาม)
2.มหาปูชนียาจารย์ พร้อมอภัยให้เราเสมอ เพราะท่านรู้ว่าเราไม่เจตนา
3.จิตใจเราก็เปรียบเหมือนร่างกาย ความคิดที่ไม่ดีเปรียบเหมือนเชื้อไวรัส ที่ฝังไว้อยู่ในส่วนลึกๆของเรา หากใจเรายังละเอียดน้อยกว่าความคิดที่ไม่ดีนั้น มันจะยังคงเป็นอยู่ ต่อเมื่อเราทำสมาธิจนจิตใจเราละเอียดกว่ามัน ความคิดนั้นจะหมดฤทธิ์ไปเอง
4.คราวหลัง...ถ้ามันมาอีก อย่าตระหนก อย่าเกร็ง อย่ารีบฝืนคิดเรื่องดีๆ ไปทับมัน แต่ให้เราปล่อยใจให้สบายปร๋อไปเลยนะ ทำเหมือนเรายังไม่ได้คิดอะไรจะเป็นการดีที่สุด
5.อธิษฐานจิต ขอให้บุญที่ทำมาช่วย โดยเฉพาะบุญที่มีประสิทธิภาพในการกลั่นแก้วิบากกรรมในอดีต (คืออะไรเอ่ย...) คือบุญบูชาข้าวพระ เพราะจะตรงกับเชื้อตัวนี้มากที่สุด (ลองมาแล้ว) อธิษฐานขอให้สิ่งที่เป็นอยู่หายไปไวๆ
6.พี่เชื่อว่า นี่เป็นโอกาสดีที่เราจะหันมาให้ความสำคัญกับการแก้ไขตัวเองในทุกเรื่อง (ไม่เฉพาะเรื่องนี้นะ) เช่น ความโกรธ ความอิจฉา ทิฐิมานะ ฯลฯ (สิ่งไม่ดีอื่นๆ ยังหลงเหลือในตัวอีกเยอะ ที่รอคอยการแก้ไข) หากเราแก้นิสัยไม่ดีได้สักเรื่อง เดี๋ยวเรื่องอื่นก็จะแก้ได้ง่ายขึ้น
พี่ขอเป็นกำลังใจนะ (จากคนหัวอกเดียวกัน โฮ่ๆๆ)

#10 Transparent LOVE

Transparent LOVE
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 02:46 PM

แนบไฟล์  072.jpg   341.24K   93 ดาวน์โหลด

รู้สึกเห็นใจมากๆ

เคยเป็นเหมือนกัน และรู้สึกผิดมากๆที่คิดแว่บหนึ่งเช่นนั้น แม้แต่กับคฤหัสด้วยกันก็จะรู้สึกไม่ดี

แต่ก็ตระหนักรู้ว่าเราเองไม่ได้ตั้งใจ แต่เป็นเพราะอกุศลเข้าสิงจิต
ก็นึกขอขมาต่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ หรือบุคคลท่านนั้นในใจ
เมื่อได้เรียนรู้จากเคสฝันในฝันดังที่ท่านอื่นๆได้โพสต์ไว้ให้แล้วว่าสาเหตุมาจากนิสัยชอบจับผิด
ดังนั้นเมื่อชาตินี้เราได้รู้แล้ว ก็พยายามฝึกใจของตนให้"จับดี"
ชาติหน้าไม่อยากเป็นเช่นนี้แล้ว มันทรมานใจเพราะกลัวบาป
ทรมานใจเพราะไม่อยากสร้างบาปเพิ่มขึ้นอีกแม้แต่เศษผงธุลี

อีกวิธีหนึ่งที่ใช้เวลาอกุศลจิตกำลังโพยพุ่ง
วินาทีที่เราตระหนักได้แล้วว่ากำลังโดนอกุศลจิตเข้าเล่นงาน
แว่บนั้นให้นึกถึงหน้าหลวงปู่ทันที ดังรูปที่โพสต์ด้านบน
จิตฝ่ายอกุศลจะหยุดทันทีเป็นอัศจรรย์
แล้วให้นึกขอขมาตอนใจหยุดนั้นเสีย
เมื่อนั้นใจเราจะสบายขึ้น ฟูขึ้น

นึกถึงรูปหลวงปู่บ่อยๆ เวลาเกิดเหตุดังที่ว่านี้จะได้นึกได้ง่ายปุ๊บปั๊บเลยทันทีเป็นอัตโนมัติ

เป็นกำลังใจให้นะ เรากำลังอยู่ในช่วงฝึกตนกันทุกคน ทำใจให้สบาย
อนุโมทนาบุญ...สาธุ
สติ สบาย สม่ำเสมอ สังเกต
“ไม่ได้ไม่มี ไม่ดีไม่ได้ ต้องได้และดี ให้ดีที่สุด”

#11 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 03:25 PM

ผู้ถามดี ผู้ตอบเยี่ยม...สาธุ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#12 ใจใสสบาย

ใจใสสบาย
  • 98 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 05:19 PM

แวะเข้ามาดูน่ะค่ะ....ยังไม่เคยมีประสบการณ์แบบนี้เลยค่ะ. เพราะเพิ่งจะหัดนั่งกับ DMC . แต่ยังไงก็ขอให้กำลังใจ

ด้วยคนนะคะ. เราลูกหลานหลวงพ่อ(คุณครูไม่ใหญ่)เหมือนกันขอเป็นกำลังใจให้เต็มที่เลยค่ะ.

#13 ขวัญมณีเบิกบาน

ขวัญมณีเบิกบาน
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 06:10 PM

สาธุค่ะ happy.gif ดีจังที่มีคำถามนี้มา อนุโมทนาบุญนะคะ เคยรู้สึกคล้ายๆกันนี้แต่แย่กว่ามากๆๆๆๆๆๆ(มันไม่ดีเอาจริงๆจนไม่กล้าพูดถึง)เวลาเห็นหรือ
นึกถึงรู้สึกไม่ดีเลย ต้องสู้กับมันค่ะ พอรู้ตัวว่านึกไม่ดีจะอธิษฐานเลยทันทีว่าอย่าให้รู้สึกอย่างนี้และขออโหสิกรรม
นั่งสมาธิมากๆ อธิษฐานบ่อยๆช่วยได้ค่ะ ตอนนี้ดีขึ้แล้วค่ะ เป็นกรรมเก่าของเราที่เคยทำมาก่อนแก้ไขกันไปค่ะ..สาธุ happy.gif

#14 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 07:36 PM

เป็นกำลังใจให้นะครับ
คงไม่มีอะไรเพิ่มเติม เพราะทุกท่านได้ให้คำแนะนำไว้ดีแล้ว
ลองทำตามดูนะครับ แล้วจะดีขึ้นเอง

ใจเย็นๆใสๆไว้นะครับ อย่าเพิ่งไปกังวลกับบาปไม่บาป

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#15 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2008 - 07:44 PM

เวปนี้ เยี่ยมเลย กัลยาณมิตรที่ดี หาได้ยาก แต่ไม่ใช่ไม่มี laugh.gif

อนุโมทนา สาธุค่ะ

#16 Doctor 072

Doctor 072
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2008 - 10:39 AM

ผมก็เคยครับ
มักจะเป็นเวลาตั้งใจมากเกินไปหรือเปล่า ถ้าใช่ ก็ลดระดับลง ผ่อนคลายให้สบายๆครับ
ปฏิบัติภาวนา แบบสบาย เป็นปกติตามธรรมดา
นึกถึงบุญและมหาปูชนียาจารย์ แบบสบาย เป็นปกติ ธรรมดา ช่วยได้เยอะมากครับ
ถ้ายังมีอีกบ้าง ก็ช่างมันครับ เราไม่ตั้งใจคิดแบบนั้น เราขอขมาพระรัตนตรัยทุกวันอยู่แล้ว ไม่เป็นไรหรอกครับ
happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif

#17 อยู่กับยาย

อยู่กับยาย
  • 138 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2008 - 03:30 PM

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ถึงขนาดเจ้าของกระทู้ แค่สงสัยอะไรบางอย่างเท่านั้น คือบางครั้งก็วิทยาศาสตร์มากไปหน่อย ทำให้คิดว่า สิ่งที่เห็นหรือได้ยินไม่ใช่เรื่องจริง เป็นการสร้างเรื่อง คือใจไม่ใส 100 เปอร์เซ็นต์ก็งี้แหละค่ะ หรือว่าเป็นที่อกุศลเข้าสิงจิตในบางครั้งก็ไม่รู้ แต่ก็จะพยายามสัมมา อะระหัง ไล่มันให้ไปพ้น ๆ ค่ะ

#18 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 25 February 2008 - 04:42 PM

เคยฟังเคสแล้ว๐๐ ในอดีตชาติก่อนที่เราจะเข้าใจในพุทธศาสนา ได้คิดไม่ดีไว้น่ะครับ นี่ล่ะครับ law of gamma
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#19 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 09:11 AM

โอย ดีใจที่สุดกับคำถามนี้ เรารู้สึกแย่มากมาก เพราะบางทีความคิดเลว หยาบคายมากมาก อยู่อยู่ก็โผล่ขึ้นมาเสริม ขณะที่กำลังนั่งสมาธิ นึกด่าตัวเอง ถึงขั้นอยากตบหน้าตัวเอง (นึกตบอย่างแรงในใจ)
และคิดว่าเราเคยเป็นสัตว์ในนรก หรือเรามาจากอบายแน่แน่ ทำไมคิดแวบไปเลวทรามอย่างนี้
มันโผล่ขึ้นมาไม่บ่อย แต่เราไม่ต้องการให้แวบขึ้นมาเลย นึกกราบเท้าขอขมาท่าน นึกขอให้ท่านเช็ดพระบาทบนศีรษะเรา
แต่มันก็ยังเป็นในบางครั้ง โอย ไม่ได้ดีใจที่คนอื่นเป็น แต่เป็นคำถามที่ไม่กล้าถามใคร
กราบขอบพระคุณทุกทุกท่านที่เข้ามาตอบอย่างสูงสุด และขอบคุณท่านที่ตั้งกระทู้ที่สุดเลยอ่ะ

#20 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 01:52 PM

สาธุกับผู้ตั้งกระทู้ค่ะ ดิฉันก็เป็นแบบนี้บ่อยมากรู้สึกว่าตัวเองเป็นคนไม่ดีเลย แต่ทุกครั้งที่คิดก็จะขอขมาตลอดค่ะ

#21 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 10:17 PM

ผมก็เคยเป็นครับ คิดมากเพราะกลัวบาป ตอนนี้ไม่ค่อยนึกแล้ว ช่วงนั้นก็อธิฐานจิตขอบุญช่วย แล้วก็นั่งสมาธิ พร้อมกับนึกให้เห็นเป็นโครงกระดูก ไม่มีอะไรที่สวยงาม และ ยั่งยืน ทุกสิ่งล้วนดับสูญ เห็นด้วยกับการนั่งสมาธิแล้วมันก็จะค่อยๆลดลงไปครับ ทำเฉยๆไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็หมดไปเอง

#22 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 February 2008 - 12:12 AM

ข่มใจไว้นะคะ ขอเป็นกำลังใจให้ก้าวข้ามอุปสรรคไปให้ได้
ไม่มีอะไรเกินความพยายาม มุ่งมั่นตั้งใจนึกแต่เรื่องดีๆ ทำบุญแล้วก็อธิษฐานจิตแก้ปัญหาเรื่องนี้บ่อยๆ สู้ สู้
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ