ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

จากความทรงจำ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 11:44 AM

จากความทรงจำอุบาสิกา ถวิล

ไฟล์แนบ

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#2 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 11:49 AM

นับเป็นหนังสือดีที่ชาววัดควรอ่านนะครับ ดีมากมาก

ไฟล์แนบ

และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#3 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2008 - 08:40 AM

จะอ่านได้ที่ไหนครับ

#4 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ

โพสต์เมื่อ 25 February 2008 - 11:54 PM

http://www.geocities...o/5418/memo.htm

#5 อยู่กับยาย

อยู่กับยาย
  • 138 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 02:59 PM

ขอบคุณค่ะ อนุโมทนาสาธุ ไปอ่านมาบ้างแล้ว แต่ยังไม่ทั้งหมดนะคะ ก็เป็นหนังสือที่ให้ข้อคิด สอนใจได้ดีเล่มหนึ่ง มีเป็นตอน ๆ ในหนึ่งเล่ม โหลดอ่านได้ค่ะ