ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

มาแล้วครับ แมวที่ผมเก็บจากวัดมาเลี้ยง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 22 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 09:55 AM

แนบไฟล์  post_1376_1190349227_thumb.jpg   16.75K   91 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  post_1376_1190349247_thumb.jpg   17.12K   89 ดาวน์โหลด

ภาพเมื่อวันที่ไปรับมาครับ 5เดือนที่แล้ว วันที่ 21กันยายน2550

นี่ปัจจุบันครับ ตอนนี้มันอ้วนมากหนัก 5 กก. ร้องกินทั้งวัน24ชม. แถมซนเอามากๆเลย กว่าจะจับถ่ายรูปได้เล่นเอาเหนื่อยเลยครับ บางทีคนในบ้านเดินๆอยู่มันหาเพื่อนเล่นไม่ได้ก็จะกระโดดเกาะขา บ้างครั้งมันจะเข้าห้อง มันก็กระโดดตะปบลูกบิดประตูเองด้วยครับ แสนรู้จริงๆ วันๆมันเอาแต่เล่นๆอะไรของมันก็ไม่รู้ วุ่นวายไปหมด ผมก็เลยเอามันใส่ตระกร้าหน้ารถมอไซด์ไปเที่ยวข้างนอกบ่อยๆมันก็นั่งเฉยเลยครับ ไม่แตกตื่นด้วย ใครเห็นใครก็ชอบแมวตัวนี้ สงสัยมันคงมีบุญเก่าๆติดตัวมา
ลืมบอกไป ทีแรกผมตั้งชื่อให้ว่า"ทรัพย์"ครับ แต่ว่าเมื่อก่อนนี้ที่บ้านมีแมวแบบนี้ตัวนึง ชื่อ อัมพัน แต่มันตายไปแล้ว แม่ผมเค้าก็เรียกติดปากว่าอัมพันมาตลอด ตอนนี้มันเลยกลายเป็นชื่ออัมพันไปแล้วครับ

แนบไฟล์  DSCN3410.jpg   151.86K   122 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  DSCN3414.jpg   158.01K   110 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  DSCN3415.jpg   166.75K   103 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  DSCN3417.jpg   234.22K   110 ดาวน์โหลด

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  DSCN3420.jpg   180.89K   55 ดาวน์โหลด

#2 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 10:33 AM

คนทั่วไปมักจะเรียกสัตว์เลี้ยงของตนเองด้วยคำขึ้นต้นว่า "ไอ้..." ผมว่ามันเป็นจุดเริ่มต้นของคำ "ผรุสวาจา" หรือคำหยาบ
แต่หลายคนที่ผมพบมักจะเรียกสัตว์เลี้ยงของตนขึ้นหน้าด้วยมธุรสวาจา เช่นคำว่า "เจ้า...."
ผมว่าเจ้าตัวตั้งชื่อได้ดีครับ เพราะตอนนี้ถ้าเรียกมันด้วยมธุรสวาจา มันก็กลายเป็น "เจ้าทรัพย์" ไปแล้ว

#3 ลูกได้เกิดใหม่

ลูกได้เกิดใหม่
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 10:34 AM

นิ่ม ว่า มัน น่ารัก มอง กล้อง ด้วย อิอิ
ลูกได้พบกับสิ่งที่ลูกตามหามาตลอด

#4 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 10:39 AM

#5 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 11:41 AM

แมวของพี่ สิริปโภ หน้าตาเหมือน แมว บ้านผมเลย สีเดียวกันด้วย ชื่อ ส้ม สงสัย คงเป็นฝาแฝด ที่พลัดหลง อิอิ

#6 ใจใสสบาย

ใจใสสบาย
  • 98 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 11:45 AM

ถ้าชื่อ อัมพัน ก็ดีเหมือนกันนะคะเพราะมีสีขนออกเหลืองทองแถมน่ารักดีท่าทางจะขี้เล่น. แบ่งให้เล่นบ้างนะ (แมว)

ขออนุญาต ...... แวะเข้ามาแจมหน่อยนะคะเห็นรูปมันน่ารักดีน่ะค่ะ. ขอบคุณค่ะ

#7 Transparent LOVE

Transparent LOVE
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 12:20 PM

ช่างน่าเอ็นดู๊...น่าเอ็นดู happy.gif
โหงวเฮ้งดีนะเนี่ย
แมวมีบุญ...ผู้อุปการะก็ยิ่งเป็นผู้มีบุญ
ชาติหน้าน้องทรัพย์หรือน้องอัมพันต้องได้มาร่วมสร้างบารมีในรูปกายมนุษย์แน่ๆ
สติ สบาย สม่ำเสมอ สังเกต
“ไม่ได้ไม่มี ไม่ดีไม่ได้ ต้องได้และดี ให้ดีที่สุด”

#8 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 12:32 PM

happy.gif น่ารักและดูดีขึ้นเยอะเลยละครับ ผมก็ขออนุโมทนาบุญในความเมตตา กรุณา ด้วยนะครับ๐๐ กับเพื่อนร่วมทุกข์เกิดแก่เจ็บตาย เจ้าอัมพันหรือเจ้าทรัพย์ เป็นแมวที่มีบุญ๐๐ เจอะกับนักเรียนอนุบาลสิริปโภ(ผู้ใจบุญจริงๆ ครับ) happy.gif สาธู้ๆ
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#9 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 01:56 PM

น่ารัก น่ารัก ชอบแมวมากเหมือนกัน เลี้ยงเก่งจัง ดูตามันดิ(ใครที่เลี้ยงแมวจะรู้) ตอนก่อนมาอยู่ด้วยตามันจะเศร้า และกลัว แต่ตอนนี้ มั่นใจ สบายใจ ผ่อนคลาย
(เคยดูรูปแมวที่คนจีนเอาไปขายรอคนกินมาซื้อที่ตลาดจีน ดูแล้วเสียใจ อุเบกขาไม่ลงเลย ตามันบอกว่าเจ็บปวด หมดหวัง )ขอโทษนะที่เล่าให้ฟัง ดูแล้วติดตาหลายวัน อยากร้องไห้มากเลย
มีแมวจรจัดมาคลอดข้างบ้าน 3 ตัว แม่มันไม่ยอมให้เข้าใกล้จนลูกมันโตแล้ว ก็ยังขู่ถ่มน้ำลายใส่ตลอด ลูกมันจะวิ่งกระโจนหนีตลอด
เมื่อวันศุกร์มันเข้ามาในบ้านอยากจับมันมากเลยจับหลังมันโดนมันกัด 3 รูต้องไปฉีดวัคซีน(เข็มละ 500 บาท) ฉีดมาแล้ว 3 เข็มเนี่ย หุหุ(ทั้งหมด 5 เข็ม)
เราให้ข้าวมันกินทุกตัวทุกวันแต่มันไม่ยอมให้เราเข้าใกล้เลย (จะไม่ให้มันกินก็กลัวมันหิว ..ไม่ได้เพราะคิดว่าอยากทำบุญหรอก อิอิ)
เพราะเราไปทำบุญที่วัด รักหลวงพ่อมากมากกกก

#10 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 02:03 PM

เหมือนได้เลี้ยงด้วยเลย
ตอนไปเก็บมาเลี้ยง ก็ได้มีส่วนรับรู้
ตอนมันป่วย ก็บอกให้หาตะไคร้ให้มันกิน
ตอนโดนแม่ไซด์คิ๊ก ก็คิดว่า ไม่รอดชัวร์
เคยแชทคุยกันด้วย ตอนแรกงง ที่ไหนได้ แมวทักมา เป็นภาษาแมว
ตอนโดนรถชน ก็อดคิดไม่ได้ว่าคุณเธอไม่รอดแน่ๆ เลือดกลบปาก
ส่วนตอนนี้ เป็นเจ้าทรัพย์ไปแล้ว น้องอัมพันของเรา

แวะเข้ามาทัก ว่างๆ คุณสิริปโภ พามาให้เห็นตัวเป็นๆ หน่อยนะ

น้องแมวของเว็บ dmc
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#11 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 02:28 PM

เหมือนหลวงพ่อเคยบอกว่าสัตว์เดรัจฉานชนิดสุดท้ายก่อนจะมาเกิดเป้นคน ก็คือแมว...

#12 usr17119

usr17119
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 04:35 PM

แล้วสุนัขล่ะคะ อยู่ขั้นไหน

#13 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 07:34 PM

N' ='_'= น่ารักมากๆเลยค่ะ

#14 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 09:10 PM

biggrin.gif เจ้าอัมพันนี่...น่าร๊ากกกกกก
เห็นแล้วนึกถึงไมเคิล rolleyes.gif

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#15 hackky

hackky
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 09:23 PM

น่ารักมากเลยพี่เอ้ก พอเอามาเลี้ยงเปลี่ยนจากหน้ามือเป้นหลังมือเลย อิอิ ผมก็รักแมวเหมือนกัน

#16 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 09:36 PM

ทำอย่างไร คุณแมว ถึง ไม่มาปีนรถ ผม น่ะครับ
ผมแผ่เมตตา ให้ ยิ้มให้ พูดจาดีๆ ตลอด แต่คุณ แมวก้ชอบมาปีนรถผม เป็นรอยเท้าแมว

แนะนำผมด้วยครับ wacko.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#17 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 09:44 PM

แมวที่ไหนครับ พี่เถลิงเกียตริ เอาผ้าคลุมเลยครับ แต่ที่สังเกตุมาแมวมันขึ้นไปเดินเฉยๆมันไม่ข่วนนะครับ อย่างเก่งก็นอนเดินไปเดินมา แต่ถ้าเป็นเบาะรถ มันต้องข่วนแน่ๆ

#18 WISH

WISH

โพสต์เมื่อ 27 February 2008 - 04:41 PM

ที่บ้านคุณแม่เลี้ยงแมว 17ตัว
เช้ามาก็จะเห็นรอยเท้าที่รถยนต์ มักจะพบบ่อยช่วงฤดูหนาวเพราะเครื่องยนต์จะทำให้ฝากระโปรงรถอุ่น แมวจะขึ้นมานอน พี่ๆน้องๆจะแซวว่ามีรอยดอกจิกที่รถอีกและ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#19 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 12:18 PM

น่ารักดีค่ะ laugh.gif

#20 ใจใสสบาย

ใจใสสบาย
  • 98 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 12:59 PM

เห็นเจ้าอัมพันว่าน่ารักแล้วมาเจอภาพแมวของคุณ WISH ยิ่งจี้(ตลก)กว่าอีกนะคะ. ถ้าคุณ WISH มีแมวอย่างภาพ

ที่ลงในไฟล์มาให้ดูด้วยจะขอซักตัวได้ไหมคะ. พอเห็นภาพนี้ให้ขำกลิ้งเลยค่ะแมวอะไรก็ไม่รู้ขี้เล่นจริงๆเลย.

#21 WISH

WISH

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 07:28 PM

ภาพที่นำมาลง มาจากการ์ตูนญี่ปุ่นเรื่อง"แมวแก่แดด"มี"ไมเคิล"เป็นตัวเอก เป็นตอนย่อยๆรวมเล่มทั้งหมด 7เล่ม อ่านแล้วก็ เพลิน สนุกดี

#22 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 09:39 PM

น่ารักมาก ชอบแมวค่ะ มันโชคดีที่ได้อยู่กับคนใจบุญ คุณแม่เคยเลี้ยงแมวสีสวาท(สีเทา)ทั้งตัว อาบน้ำแล้วผูกโบว์เอาไปจับให้เค้านั่งผึ่งแดง น่ารักมาก กำลังนั่งเลียขนอยู่ดีๆหน้าบ้าน มีคนขับรถเก๋งราคาแพงมาจอดลงมาคว้าเอาแมวไปเลยต่อหน้าต่อตา แม่ร้องเรียกใหญ่ แมวฉันๆ เขาไม่ฟังเลยหนีขึ้นรถไปเลย แม่ร้องไห้ใหญ่ เศร้านะ

#23 Nu~NamMonz~

Nu~NamMonz~
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2008 - 05:34 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

หนูชื่อ "น้องคิดดี" ค่ะ ^_^