ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

**ขบวนการสร้างนิสัยภายใน 21 วัน**

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 27 February 2008 - 07:28 PM

เมื่อวานนี้ (26 กุมภาพันธ์ 2551) คุณครูไม่ใหญ่ได้นำเรื่องราวของโรงเรียนชลกันยานุกูล มาให้นักเรียนทั่วโลกได้ดู (ใจสูงไม่แน่ใจว่าใช่ โครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก หรือเปล่านะคะ )

โดยโครงการดังกล่าวจะให้นักเรียนปฏิบัติภารกิจ 10 ข้อเป็นประจำทุกวัน เช่น เก็บที่นอนหลังจากตื่นนอน สมาทานศีลทุกวัน และเขียนบันทึกความดีของคุณครูหรือเพื่อนๆ เป็นต้น

กิจกรรมดังกล่าว ได้ผันตัวเป็น "กิจวัตร" ของนักเรียนไปเสียแล้ว

โรงเรียน ชนกันยานุกูล จ. ชลบุรี ที่ได้ทดลองเปลี่ยนนิสัยเด็กๆ ประเภทเปรี้ยวๆ หวานๆ

คือ เป็นเด็กที่ไม่ใช่เด็กเรียบร้อย ความประพฤติดีเยี่ยม ขณะเดียวกันก็ไม่ใช่เด็กที่ความประพฤติย่ำแย่จนเกินเหตุ

ผลปรากฏว่า เด็กนักเรียนมีพฤติกรรมที่ดีขึ้น และดีจนพ่อแม่ต้องเปลี่ยนนิสัยตามลูก

ที่ใจสูงชอบมาก ก็คือ เมื่อคุณครูบอกว่า “รักนักเรียน” และ นักเรียนผู้เข้าร่วมโครงการก็ตอบกลับด้วยความเบิกบานว่า “หนูก็รักคุณครูเช่นกัน”

และที่ประทับใจมากๆ ก็คือ เรื่องที่เด็กนักเรียนไปทำความสะอาดห้องน้ำ ซึ่งสะอาดจนแม่บ้านขนลุก และปลื้มใจว่าเด็กๆ ไม่รังเกียจ ทั้งยังรู้สึกว่าเป็นความดีอีกด้วย

พฤติกรรมของนักเรียน สอดคล้องกับ ทฤษฎีเปลี่ยนนิสัยภายใน 21 วัน ที่ฝรั่งค้นพบเมื่อไม่กี่ปี

ผู้คิดทฤษฎีนี้คือ Dr Maxwell ซึ่งเดิมเป็นคุณหมอผ่าตัด ได้บอกว่า หากทำอะไรซ้ำๆ ติดกัน 21 วันจะกลายเป็นนิสัย

ดังนั้นหากใครจะเริ่มต้นทำสิ่งดีๆ หรือแก้ไขข้อบกพร่อง ก็ลองตั้งเป้าทำสิ่งนั้นให้ได้ติดต่อกัน 21 วันดูนะคะ มองให้เป็นเกมก็ได้ มองว่าเราต้องทำให้ได้ แต่ แต่ แต่ ก็อาจได้นิสัย “ชอบเอาชนะ” ขึ้นมาแทน555

…. ต้องได้นิสัย “ชนะใจตัวเอง” นี่สิ ถึงเรียกได้ว่า “คนจริง” …

ขบวนการเปลี่ยนนิสัยภายใน 21 วัน คือจุดเริ่มต้น แต่ถ้าอยากตัดนิสัยเสียให้เด็ดขาด ต้องตั้งใจจริงทำแบบ “คนจริง” และทำให้ตลอดชีวิต จนไม่รู้สึกว่า “ฝืน”ที่จะทำ!!

ใครที่ตั้งใจจะเปลี่ยนนิสัย ใจสูงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ แล้วได้ผลอย่างไรบ้างอย่าลืมมาบอกกันนะคะ ^o^

ใครเขียนบล็อกดีๆ หรือมี Hi5 ใสๆ โพสต์หน่อยนะคะ จะได้ไปรวบรวมในบล็อกของใจสูงเองค่า

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 05:01 AM

Very good...Sa Thu Krub

#3 ขวัญมณีเบิกบาน

ขวัญมณีเบิกบาน
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 09:58 AM

happy.gif สาธุค่ะ อยากมีนิสัยดี ฝึกโดยไม่ต้องฝืนใจทำ happy.gif

#4 ใจสูง

ใจสูง
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 10:10 AM

คุณขวัญมณีเบิกบาน สู้ต่อไปนะคะ
ใจสูงก็ต้องสู้ต่อไปเช่นกันค่า

ตอนนี้พยายาม "ฝืน" ตื่นตี 5 ครึ่ง ค่ะ ทำได้มา 4 วันแล้วค่า
ตื่นมานั่งธรรมะ กับ พระเดชพระคุณหลวงพ่อ ทาง DMC

นั่งธรรมะไป เคลิ้มไป ง่วงไป ใจนิ่งไป ฟุ้งซ่านไป สลับๆกันไป

ที่สำคัญคือ อย่านั่งธรรมะบนเตียงหลังจากตื่นนอน เพราะจะถูก "เตียงดูด" ค่า
555

http://sasismile.wordpress.com
บล็อกใสๆของใจสูงค่า

://http://sasismile.wordpress.com

#5 Transparent LOVE

Transparent LOVE
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 11:04 AM

ได้ยินคุณครูไม่ใหญ่บอกว่า โรงเรียนชลกันยานุกูลเป็นโรงเรียนนำร่องโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลกนะ
ปลิ้มใจมากที่เห็นเด็กๆมีความตั้งใจ
ยิ่งไปกว่านั้นคุณครูจิตใจพระโพธิสัตว์ทุกท่าน
ภาพที่ท่านเหล่านั้นให้สัมภาษณ์ด้วยความปิติเต็มใบหน้ายังคงกระจ่างอยู่ในใจ

ยืนยันว่าโรงเรียนชลกันยานุกูลเป็นโรงเรียนระดับท็อบของจังหวัดชลบุรี
ใหญ่และมีชื่อเสียงมายาวนาน
แน่นอนว่าโรงเรียนอื่นๆต้องเห็นต้นแบบและอยากเข้าร่วมเป็นส่วนหนึ่งของโครงการฯ
อนุโมทนาสาธุกับนักเรียนและผู้อยู่เบื้องหลังทุกท่าน
สติ สบาย สม่ำเสมอ สังเกต
“ไม่ได้ไม่มี ไม่ดีไม่ได้ ต้องได้และดี ให้ดีที่สุด”

#6 เด็กสมบูรณ์

เด็กสมบูรณ์
  • 173 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 11:18 AM

ดีจังเลยนะคะที่มีโรงเรียนที่สนับสนุนในเรื่องของการฟื้นฟูศีลธรรม โรงเรียนของนู๋แนนก็เป็นโรงเรียนสตรีขนาดใหญ่พิเศษเช่นกัน แต่ว่า เค้าไม่ค่อยให้ความสนใจในเรื่องของศีลธรรมซักเท่าไหร่ กลับไปเน้นที่เรื่องของวิชาการมากกว่า เฮ้อ...นู๋แนนคิดถึงโรงเรียนตัวเองแล้วเหนื่อยใจจริงๆค่ะ อยากให้ท่านผู้นำในโรงเรียนได้เห็นโรงเรียนนำร่องเรื่องการฟื้นฟูศีลธรรมนี้จังเลยอ่ะ เฮ้อ...
...ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ
ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคือ...อย่ารัก...

#7 ใจสูง

ใจสูง
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 02:03 PM

น้องเด็กสมบูรณ์ สู้ต่อไปนะคะ
หากต้องการให้เกิดกิจกรรมดีๆ ในโรงเรียนก็ลุยเลย
เริ่มต้นจากตัวเราเอง และชวนเพื่อนๆมาด้วยค่า

เอ๊ะ โรงเรียนของน้องเด็กสมบูรณ์อยู่ในกทม. หรือต่างจังหวัดค่ะ?

เผื่อพี่ใจสูงมีวิธีการช่วยเหลือ (เพราะพี่ก็ทำกิจกรรมเยาวชนอยู่จ้า)

#8 usr16239

usr16239
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 February 2008 - 08:00 PM

ขอสาธุ ด้วยคนน่ะครับ ผมอยากจะบอกว่า ในรายการทันโลกทันธรรม ของ DMC ก็มี
ชื่อเรื่อง การเอาชนะความวิตกกังวล ขอบอกว่าดีมากเลยครับสำหรับใครที่อยากที่พัฒนนานิสัย และศักยภาพของตัวเอง

#9 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 March 2008 - 11:41 AM

ไม่รู้ว่ารับนักเรียน อายุเท่าไหร่คะ ถ้าทราบบอกด้วย จะให้ลูกไปเรียนที่โรงเรียนนี้ค่ะ

อยากให้ลูกอยู่ในสังคมที่ดี ทุกๆ สังคมเลยค่ะ ไม่อยากประมาท

#10 ใจสูง

ใจสูง
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 March 2008 - 11:10 PM

ถึงคุณยึดมั่นความดี

ลองเข้าไปดูในเว็บไซต์
http://www.chonkanya.net

ดูนะคะ อาจจะได้รายละเอียดมากขึ้น