ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใคร "ทาน ศีล สมาธิ" ครบถ้วนทุกวันตั้งแต่ปีใหม่บ้างคะ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 29 February 2008 - 10:21 PM

ปีนี้ คุณครูไม่ใหญ่เมตตาให้ออกปฏิทิน ที่สามารถ ติ๊ก ใน วงกลม 3 ช่อง

~ทาน ศีล ภาวนา~

จนบัดนี้ ก็ผ่านไป 2 เดือน เลยอยากทราบว่า

นักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาเป็นยังไงกันบ้างคะ ^o^

ส่วนใจสูงก็ยังสามารถทำทั้ง 3 ได้ทุกวันค่า (แหะๆ บางวันเกือบลืมทำทาน)

หมายเหตุ วิธีการทำทานของใจสูง คือ หยอดกระปุกค่า แล้วค่อยนำมาทำบุญที่วัดค่า

๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐
http://sasismile.wordpress.com
บล็อกใสๆ ของใจสูงค่า

#2 ขวัญมณีเบิกบาน

ขวัญมณีเบิกบาน
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 February 2008 - 10:38 PM

สาธุค่ะ อนุโทนาบุญค่ะ ขวัญมณีก็เป็น"ติ๊ก"เหมือนกันแต่ไม่ครบทุกช่อง แต่"ติ๊ก"ครบทุกวันค่ะ หลวงพ่อของเราเป็นที่สุดเลยค่ะหากลวิธีให้ลูกๆได้สั่งสมบุญกันสนุกสนานจริงๆสาธุ สาธุ

#3 honghong

honghong
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 February 2008 - 10:59 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
ของพจน์ได้เกือบทุกวันครับ

#4 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 01 March 2008 - 08:50 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ สาธุ

#5 ใจสูง

ใจสูง
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 01 March 2008 - 09:39 AM

ไม่เป็นไรๆ

เอาเป็นว่า เดือนมีนาคม นี้ เราว่ามาตั้งใจติ๊กให้ครบทุกช่อง ทุกวัน ดีไหมคะ?

ใครจะร่วมขบวนการ ติ๊ก ทุกช่อง ทุกวัน ในช่วงเดือนมีนาคม บ้างคะ?

จะได้เป็นกำลังใจให้ซึ่งกันและกันค่า

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 March 2008 - 12:39 PM

ผมทำได้ครบมาเป็นเวลา 1095 วันแล้วครับ คือ 3 ปีเต็มแล้ว ส่วนปีนี้ 2551 เป็นปีที่สี่ ก็ทำได้ครบมา 60 วันแล้วครับ เดือนมกราคมทำได้ 31 วัน เดือนกุมภาพันธ์ทำได้ 29 วัน รวมเป็น 60 วันแล้วครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 ใจสูง

ใจสูง
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 March 2008 - 01:16 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณหัดฝัน สุดยอดเลยค่ะ

เป็นต้นบุญให้กับอนุบาลฝันในฝันได้ทั่วโลกเลยค่า

อยากให้ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยคะว่า

คุณหัดฝันมีแรงบันดาลใจอะไรถึงทำต่อเนื่องได้ขนาดนี้
แล้วก็ทำยังไงคะ

สาธุๆ

#8 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 March 2008 - 08:17 PM

อนุโมทนา สาธุค่ะ

#9 usr20309

usr20309
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 March 2008 - 09:31 PM

happy.gif ผมก็พยายามทำทุกวันครับ ก่อนไปโรงเรียนก็ลุกขึ้นมาทำวัตรเช้ากับคุณพ่อคุณแม่ และก็ได้อาราธนาศึล พอกลับจากโรงเรียนก็ทำทานอย่างพี่ใจสูง คือ หยอดกระปุก ก่อนนอก็นั่งสมาธิต่อครับ

#10 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2008 - 12:05 AM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ.. อายจัง..
เราทำได้แต่ครบทั้ง 3 อย่างบ้างไม่ครบบ้างอ่ะ..

แต่เราพยายามถือศีล 8 ตลอดชีวิตนะ
นั่งสมาธิทุกวัน.. โดยเฉพาะทุกเสาร์จะนั่งที่วิหารหลวงปู่กับคุณแม่
ทานที่เป็นทรัพย์.. ส่วนมากจะทำทุกเสาร์-อาทิตย์
เช่น เป็นเจ้าภาพบูชาข้าวพระพุทธตลอดชีวิต, 266 วัดทุกเดือน,
สร้างพระธรรมกายประจำตัวให้ตัวเองและญาติผู้ใหญ่, ถวายภัตตาหารและน้ำปานะพระภิกษุ สามเณร,
เป็นเจ้าภาพบูชามหาธรรมกายเจดีย์และหลวงปู่, กองทุนยาพระภิกษุ สามเณร,
ค่าน้ำ+ค่าไฟ+ค่าอุปกรณ์ทำความสะอาดวัด, กองทุนเครื่องกันหนาว,
สร้างพระถวายวัดในศรีลังกา(อันนี้ร่วมกะคนอื่นนะ), ร่วมบุญถนนพุทธวิถี,
ที่ปลื้มมาหมาดๆก็.. ทำบุญมาฆะประทีป 4 ดวง+ไปจุดกับแม่ด้วย
(เดี๋ยวจะไปถวายไทยธรรม 20,000 วัดด้วย)

ส่วนวันธรรมดาก็มีบ้าง.. แต่ไม่ทุกวัน(ไม่ได้หยอดกระปุกอ่ะ)
แต่วันธรรมดาส่วนมากจะเป็นธรรมทานมากกว่า
คือ เล่าธรรมมะให้เจ้าของบริษัท และน้องๆที่ Office ฟัง
และชวนทำบุญด้วย.. ซื้อหนังสือธรรมะแจกด้วย เช่น At Last You Win,
Lovely Love, เสบียงบุญ 2550, ฯลฯ
แต่ตอนนี้พิเศษ.. รู้สึกเหมือนได้ทำทานทุกวันเลย.. ใจอิ่มเต็ม ฟูทุกวันเลย.. แปลกไหม..

ก็เราติด DMC (ของแท้ 5,500 สนับสนุนวัด) ให้ที่ Office ไงล่ะ.. 55555..
เป็นจานแรกในชีวิตเลยนะ.. 555.. รู้สึกเหมือนได้ทำ ธรรมทาน ทุกวันเลย
เป็นความรู้สึกที่ดีมากๆ.. เราชอบมากๆ คิดว่าถ้ามีโอกาสจะติดให้คนอื่นๆอีก

อืม.. นึกขึ้นได้.. ว่าเราเป็นเจ้าภาพพิมพ์หนังสือ อยู่ในบุญ ทุกเดือนด้วย(คิดไว้ว่าจะทำตลอดชีวิตนะ)
บุญธรรมทานทั่วโลกเลย..
แล้วก็เป็นเจ้าภาพจัดพิมพ์หนังสือ เกิดด้วย 2 มือยาย, พิมพ์ปฏิทินคุณยาย,
Journey to Joy, เสบียงบุญ 2550, ฯลฯ
แม่เราล้อว่า.. ชาติหน้าได้เป็น ดร. แน่.. 555..
(แต่ชาตินี้แค่โทพอนะคะแม่ เอาเวลาไปนั่งสมาธิดีกว่า)

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะที่เป็นต้นบุญต้นแบบที่ดีให้เรา
เราจะพยายามทำทานทุกวันตามท่านอื่นๆให้ได้ค่ะ สาธุ
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#11 ใจสูง

ใจสูง
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2008 - 08:03 PM

อนุโมทนาบุญหลายๆ กับเด็กอนุบาลหน้าใสใจดีด้วยนะคะ
สุดยอดเลย
ปลื้มในบุญยังงี้ บุญยิ่งทับทวีมากขึ้นค่า
ใจสูงเป็นกำลังใจให้ค่า