ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

๐๐ชวนนร.อนุบาลนั่งสมาธิ 22 นาทีบูชาธรรมครูไม่ใหญ่๐๐

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 22 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 06 March 2008 - 08:44 AM

ใกล้วันคุ้มครองโลกแล้ว คุณครูไม่ใหญ่ของพวกเราก็จะมีอายุถึง 64 แล้ว
และความปรารถนาอันสูงสุดของท่านคือ อยากให้ลูกๆทุกคนเข้าถึงพระรัตนตรัยในตัว

ใจสูงเลยอยากชวนเพื่อนผองน้องพี่มานั่งสมาธิบูชาธรรมคุณครูไม่ใหญ่ค่า

โดย นั่งสมาธิ วันละ 22 นาที (รวมทั้งวันให้ได้ 22 นาทีก็ได้ค่ะ)

ทำต่อเนื่องจนถึงวันที่ 22 เมษายนเลยนะคะ (นับจากวันนี้วันที่ 6 มีนาคม ถึง 22 เมษายน ก็ รวม 48 วันพอดี)

แล้วก็มาบันทึกผลปฏิบัติธรรมออนไลน์ทุกวัน (ในเว็บ dmc.tv นี่แหละค่ะ ตรงด้านข้างๆของหน้าแรก โดยสามารถเลือกได้ว่าจะเปิดเผยเป็นธรรมทาน หรือ เก็บผลปฏิบัติธรรมไว้ดูคนเดียวก็ได้ค่ะ)

แล้วใจสูงจะช่วยรายงานว่าในแต่ละสัปดาห์ นักเรียนอนุบาลใน dmc.tv นั่งธรรมบูชาธรรมท่านได้รวมกี่ชั่วโมง กี่นาที โดยจะรายงานในทุกวันพระค่ะ

๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐
"ชีวิตของฉันเหลือน้อยเต็มที กำลังริบหรี่เหมือนอาทิตย์ใกล้อัสดง
ชีวิตฉันคงไม่ยั่งยืนยงมั่นคงเป็นหมื่นปี
มาเถิดท่านผู้มีบารมี ให้โอกาสตัวฉันเสียทีได้ทำงานที่แท้จริง"

พวกเราก็มาร่วมทำใจหยุดใจนิ่ง ซึ่งเป็นหน้าที่ที่แท้จริงของพวกเราเช่นกันค่า สาธุๆๆ
หมายเหตุ ผู้ใด๋ นั่งเกิน 22 นาทีอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องลดเวลานั่งลงนะคะ ^o^

๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐
http://sasismile.wordpress.com/
บล็อกใสๆของใจสูงเองค่า

#2 เย็นสบาย

เย็นสบาย
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2008 - 09:33 AM

ว้าว อนุโมทนากับคุณใจสูง ด้วยนะครับแม้เป็นต้นคิดต้นบุญเลย
สาธุ สาธุ สาธุ

#3 ขวัญมณีเบิกบาน

ขวัญมณีเบิกบาน
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2008 - 11:12 AM

สาธุค่ะ happy.gif อนุโมทนาบุญค่ะคุณใจสูงขา glare.gif คิดเก่งอย่างนี้ ได้ปัญญาบารมีเต็ม เต็ม ขวัญมณีจะนั่งให้เยอะเยอะขึ้นอีกถวายหลวงพ่อค่ะ happy.gif

#4 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 06 March 2008 - 01:34 PM

สาธุ ความคิดนี้ก็ดีนะครับ แต่ ใกล้ 22 เมษายน ผมขอเอาอีกบุญหนึ่งนะครับ คือผมจะ บวชบูชาธรรม 64 ปีหลวงพ่อ ในวันเสาร์ที่ 29 มีนาคม ครับ อย่าลืมไปร่วมงานบุญนะครับ

#5 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2008 - 02:32 PM

สาธุกับทุก ๆ ความตั้งใจที่จะทำความดีเพื่อพระพ่อครับ...สาธุครับ

#6 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2008 - 05:00 PM

สาธุ ครับ

เข้าใจหาบุญนะครับ

#7 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2008 - 06:25 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณ V-Active ล่วงหน้าด้วยนะคะ

#8 ใจสูง

ใจสูง
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 06 March 2008 - 06:44 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านเลยนะคะ
และอนุโมทนาบุญเป็นพิเศษกับ V-active ด้วยค่าที่กำลังจะกลายเป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัยแล้ว สาธุๆ

แหะๆ ทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นนี่ แปลว่าจะร่วมโครงการด้วยกันใช่ไหมคะ
((มัดมือชกเล็กน้อย))

๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐

ใจสูงกับน้องๆ ในแผนกเพชรจักรวาล กองติดต่อสอบถาม (รับบุญ ณ เสา L4)
ได้นั่งธรรมะบูชาธรรมคุณยาย โดยตั้งใจกันว่า 2 สัปดาห์ จนถึงวันเกิดคุณยาย
จะนั่งธรรมะรวมกันให้ 99 ชั่วโมง จากสมาชิก 10 กว่าคน
ซึ่งผลก็คือ เรานั่งรวมกันได้ถึง 130 ชั่วโมงค่า

เอาบุญมาฝากทุกท่านเลยค่า

#9 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2008 - 07:27 PM

คิดดี พูดดี ทำดี
สา....ธุ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#10 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2008 - 11:36 AM

สาธุ

#11 นักรบ

นักรบ
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2008 - 12:06 PM

สาธุครับ 22นาทีน้อยเกินไปต้องนั่งสมาธิให้เท่ากับอายุหลวงพ่อ

#12 ใจสูง

ใจสูง
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2008 - 06:37 PM

เห็นด้วยกับคุณกามเทพหัวโนค่ะ

ใครอยากได้บุญยิ่งๆขึ้นไป เป็นรุ่น(บุญ) ใหญ่

ก็วันละ 64 นาที นะคะ สาธุๆ

#13 birdie6452

birdie6452
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2008 - 10:06 PM

#14 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2008 - 07:12 PM

จิตใจดีมากๆ น่ายกย่องนับถือจริงๆ

เรานั่งสมาธิทุกคืน คืนละ 1 ชั่วโมง Up ทุกคืน
(บางคืนจะนอนแล้วตอนตี 2-3 ยังแข็งใจนั่งเลย
มีความรู้สึกว่าเป็นอะไรที่ขาดไม่ได้เลย ไม่งั้นเหมือนขาดอะไรไป)
(วันเสาร์ที่วิหารประมาณ 2-3-4 ชั่วโมง)
เสร็จแล้วจะน้อมถวายบุญทุกบุญทั้งทาน ศีล ภาวนาในชาตินี้
และทุกภพทุกชาติที่ผ่านมาให้กับหลวงปู่+คุณยายอาจารย์+หลวงพ่อ
แต่เราไม่ค่อยได้เข้า net อ่ะ งานยุ่ง
เอาไว้ถ้าเข้ามาเจอกระทู้จะรายงานชั่วโมงให้นะจ๊ะ

ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#15 ใจสูง

ใจสูง
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2008 - 07:49 PM

ถึง คุณเด็กอนุบาลหน้าใสใจดีคะ

อยากเชิญชวน คุณเด็กอนุบาลหน้าใสใจดี มาบันทึกแบบออนไลน์ด้วยกันนะคะ
จะได้เป็นกำลังใจให้กับเพื่อนๆ ใน dmc.tv

อยู่ตรงหน้าแรก ของ dmc.tv ด้านซ้ายมือนะคะ

อนุโมทนาบุญค่า (นั่งธรรมะเยอะมากเลยนะคะ สาธุๆ)

#16 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 March 2008 - 10:21 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญอย่างยิ่งยวด ยื่งยิ่ง ยิ่งยั้งยืนยง ยกย่อง[ในความกตัญญู(เป็นเครื่องหมายของสิงห์โตดี...อิ๊ อิ๊ ล้อเลง... biggrin.gif )] กับคุณใจสู๊.สูง สูงส่งยิ่งยอดเยี่ยม โย่ โย่ เลยค่า happy.gif happy.gif happy.gif

ขอสมัครเข้าโครงการด้วยคนค่ะ... mad.gif สู้ตายค่า! !!!

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#17 ใจสูง

ใจสูง
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 March 2008 - 04:00 PM

เอ่อ คุณสาธุธรรมคะ ใจสูงไม่ใช่สิงโต
แต่เป็นกบอ๊บๆๆ อ่า เลยเป็นกบดีแทน 55
เหอะๆไปกันใหญ่

ยินดีต้อนรับค่า ลุยโล้ด สู้ตายเพื่อพ่อ โย่ว

#18 อนุบาลเสียงใส

อนุบาลเสียงใส
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 March 2008 - 10:32 PM

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่า ถ้าทีมใดมีหมู่คณะแยะก็น่าจะได้มีโอกาสร่วมบุญกันแบบนี้ร่วมกันน๊ะค๊ะ

#19 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 March 2008 - 07:47 PM

สาธุ..จ้า

#20 duean

duean
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2008 - 11:23 AM

สาธุ ๆ ๆ ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านค่ะ และก็จะพยายามนั่งสมาธิให้ได้ให้ไม่ต่ำกว่าวันละ 22 นาที ค่ะ นับจากวันนี้ไปค่ะ สัญญากับตัวเอง

#21 TOondayagokids

TOondayagokids
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2008 - 01:53 PM

เจ๊หนูสมัครด้วย
บวกของหนูไปเลยทุกวัน
เพราะหนูนั่งวันละ1ชม.เป็นอย่างน้อยอยู่แล้วค่า
อิอิ
อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#22 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 20 March 2008 - 02:42 PM

สาธุ......ค่ะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#23 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2008 - 02:07 PM

ว้า ไม่เคยสังเกตุเลยค่ะว่านั่งได้กี่นาที กี่ชั่วโมงไม่เคยบันทึกเลย ดึกๆ บางทีนอนไม่หลับก็ลุกมานั่ง เอ...อย่างนี้เอามารวมเวลาได้ด้วยไม๊คะเนี่ย แต่ว่า ก็ขอสมัครด้วยอีกหนึ่งคนนะคะ จริงๆ แล้วอยากนั่งมากกว่า 22 นาทีค่ะ จะได้ไหมเอ่ย

ตกลงรับไว้อีกหนึ่งนะคะ

สาธุค่ะ