ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครเป็นคนบัญญัติทุกสิ่ง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Victor

Victor
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 07:32 PM

แบบว่า เราเหงสิ่งที่เป็นสีน้ำตาลเป็นทรงกระบอกที่เรียกว่าลำต้น เหงใบสีเขียวๆเรียกว่าใบไม้ รวมๆกันคือต้นไม้

นี้แค่นิดนึงของสิ่งที่อยากรูทั้งหมดนะคับ

แต่ผมสงสัยว่าใครเป็นคนคิด บัญญัติหรือกำหนดว่าสิ่งนี้ให้เรียกว่าอย่างนี้นะ อะไรแนวๆนี้อะคับ

อยากทราบชื่อ รูปร่างเป็นคนคือเป็นอะไรรึเป่า
อริโตเติล เคยกล่าวไว้ว่า ไม่มีปาติหารเป็นโลกนี้ มีเพียงแต่เหตุและผลเท่านั่น

#2 eq072

eq072
  • 504 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 08:12 PM

ถ้าเป็นภาษาไทย ก็มีคณะ เรียกว่า ราชบัณฑิต อะไรพวกนี้

เช่น FAX เรียกว่า โทรสาร

#3 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 08:15 PM

.

#4 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 10:25 PM

?
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#5 ถ่าน

ถ่าน
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 11:42 PM

คุณวิกเตอร์ทำให้เพื่อนกัลยาณมิตร งง ไปตาม ๆ กัน
คำถามไม่เกี่ยวกับธรรมะ
คำถามไม่มีประโยชน์จากคำตอบ
แค่มีภาษาใช้เป็นของตัวเอง ก็วิเศษมากแล้ว ไม่ไปพูดภาษาชาติอื่นเขา มีเอกลักษณ์ของความเป็นชาติไทย
ถามกลับ ตอนคุณวิกเตอร์ พูดได้คือ คำว่าอะไร ใครเป็นคนสอน ตอนเล็กร้องไห้กี่ครั้ง ดื่มนมมาแล้วกี่ขวด ตั้งแต่เกิดทานข้าวมาแล้วกี่จาน ทานกับอะไรบ้าง

คุณวิกเตอร์ทำให้เพื่อนกัลยาณมิตร งง ไปตาม ๆ กัน
คำถามไม่เกี่ยวกับธรรมะ
คำถามไม่มีประโยชน์จากคำตอบ
แค่มีภาษาใช้เป็นของตัวเอง ก็วิเศษมากแล้ว ไม่ไปพูดภาษาชาติอื่นเขา มีเอกลักษณ์ของความเป็นชาติไทย
ถามกลับ ตอนคุณวิกเตอร์ พูดได้คำแรก คือ คำว่าอะไร ใครเป็นคนสอน ตอนเล็กร้องไห้กี่ครั้ง ดื่มนมมาแล้วกี่ขวด ตั้งแต่เกิดทานข้าวมาแล้วกี่จาน ทานกับอะไรบ้าง

#6 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 12 March 2008 - 08:34 AM

เป็นวิวัฒนาการของมนุษย์ค่ะ

#7 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 March 2008 - 05:42 PM

ทุกสิ่งก็เป็นสิ่งสมมุติไงครับ

ขึ้นอยู่กับว่า จะสมมุติว่าเป็นอะไร เรียกว่ายังไง

สิ่งที่เป็นวิมุติ อยู่ในตัว เป็น นิจจัง สุขัง อัตตา

#8 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 March 2008 - 02:38 PM

เหอะ เหอะ
ความคิดแปลกดี สงสัยจะว่างมากมาย

อนุโมทนากับท่านที่พยายามตอบด้วยนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#9 Victor

Victor
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 March 2008 - 08:55 PM

อ๋อคับๆ

ผมก็นั้งคิดว่าคนโบราณจะเรียกสิ่งแวดล้อมรอบตัวเรามากจากยุคอะไร
ก็เลยงง
เลยนำมาถามน่ะคับ
อริโตเติล เคยกล่าวไว้ว่า ไม่มีปาติหารเป็นโลกนี้ มีเพียงแต่เหตุและผลเท่านั่น

#10 usr21485

usr21485
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2008 - 11:52 AM

ภาษาจีน มาจากสิ่งรอบตัว

#11 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2008 - 01:40 PM

คงเรียกกันไปเรื่อยเรื่อยมั้ง เช่นเราเห็นอะไรใหม่ๆซักอย่าง ในมหาสมุทรลึกลึกเราก็เรียนว่า กลม หรือ แหว่ง พอเห็นอะไรก็เรียกกันไปเรื่อยเรื่อย เวลาผ่านไป หลายหมื่นปี สิ่งต่างๆรอบตัวเราก็เลยมีชื่อนู้นนี้ หมด
ถ้าลงไปที่แกนกลางของโลก หรือจักรวาลอื่น ยังอาจเหลือให้น้องวิคเตอร์ตั้งชื่อมั่งนะ

เห็นหลวงพ่อท่านบอกว่า ไม่มีความลับ ถ้าเรานั่งสมาธิเห็นองค์พระธรรมกาย และไปได้ทุกแห่งเราคงรู้ทุกอย่าง ว่า เรียกอย่างนี้ หรือเป็นอย่างนี้ เพราะอะไร ลองนั่งไปเรื่อยเรื่อย สิคะ อายุยังน้อย ก็มีโอกาสมากกว่าคนที่เค้าอายุมาก(แต่ก็ตามวิบากเดิมด้วยนา)