ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อย่างไรดี จึงจะมีโอกาส

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2008 - 06:11 PM

ผมเป็นเด็กคนหนึ่ง อายุ15ปี กำลังจะขึ้นม.4 ศึกษาอยู่ในจังหวัดสุราษฎร์ธานี ผมมีความปรารถนาอย่างแรงกล้าที่จะเข้าร่วมบุญใหญ่วันคุ้มครองโลก อยากเข้าวัดพระธรรมกาย อยากสร้างบารมีเหมือนกับนักเรียนอนุบาลฯทุกๆคน แต่ผมไม่มีโอกาสเลยแม้แต่หวัง เพราะพ่อและแม่ไม่ค่อยเชื่อในเวรกรรม ไม่เข้าวัด จะชักชวนท่านก็คงไม่สมหวัง ผมหาวิถีทางทุกวิถีทางที่จะนำพาผมเข้าสู่วัดพระธรรมกายมาตั้งแต่เริ่มรู้จักdmc ประมาณม.2เป็นต้นมาจนบัดนี้จะขึ้นม.4แล้วความมุ่งมั่นก็ไม่เกิดผลแต่แค่เห็นผลคือรู้จักวัดพระธรรมกายและหลักธรรมต่างๆของคุณครูไม่ใหญ่เพิ่มมากขึ้น เมื่อยิ่งรู้จัก ก็เริ่มมีความต้องการมีความปรารถนาที่จะสร้างบารมีท่วัดพระธรรมกายเพิ่มมากขึ้น นับวันก็ยิ่งเพิ่ม นับวันก็ยิ่งใกล้ถึงวันคุ้มครองโลกเข้าแล้ว
ผมไม่รู้จะหาวิธีการใดที่จะทำให้ผมสมความปราถนาได้ ผมจึงโพสต์กระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อให้ท่านผู้รู้ช่วยหาทางสว่างให้ผมหน่อย ไม่รู้จะทำอย่างไรดี หรือความหวังนี้ต้องแลกด้วยอะไรที่ยิ่งใหญ่ ต้องมีบุญ หากว่าต้องแลกอะไรแม้มันเป็นชีวิตก็จะยอม เพราะโอกาสนี้หายากที่สุดแล้วในชีวิตนี้ หากแม้นว่าต้องเป็นผู้มีบุญเท่านั้นที่จะสามารถไปร่วมงานบุญนี้ คนบุญน้อยอย่างเราก็คงจะสิ้นหว้งเสียแล้ว
แต่ไม่ว่าอย่างไรผมจะพยายามให้ถึงที่สุด จะทำบุญทุกบุญในทุกวันที่เหลืออยู่ก่อนที่จะถึงวันคุ้มครองโลก แล้วจะอธิษฐานขอให้ได้ไปร่วมงานบุญใหญ่นี้ให้ได้
วอนผู้ที่สามารถเห็นทางสว่างโปรดช่วยแนะหนทางให้ผมหน่อยนะครับ

จักราวุธ

000 วันคุ้มครองโลก 000

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#2 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2008 - 10:30 PM

น่าจะมีการจัดรถมาจากจังหวัดสุราษฏร์นะครับ

ถ้าอยากมาจริง มาได้แน่นอน ลองไปคิดดูนะครับ

ในสมัยพุทธ มีผู้อยากบวชซึ่งเป็นบุตรเศรษฐี แต่พ่อแม่ไม่อนุญาติ ก็หาวิธี จนพ่อแม่ยอมให้ได้บวช
หรือแม้แต่พระสารีบุตร แม่ก็ไม่ได้เคารพในพระรัตนตรัย ก็สามารถมาบวชได้ เป็นอัครสาวกเบื้องขวา

พี่ก็เชื่อว่า ถ้าตั้งใจจริง พ่อแม่ ยอมแน่นอนครับ

#3 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2008 - 11:57 PM

ติดต่อศูนย์สาขาใกล้เคียงดูสิครับ อดีตผมก็เคยเป็นเช่นนี้ แต่ตอนนั้นยังไม่ค่อยมีศูนย์สาขา ยังไม่มีโรงเรียน มีแต่อ่านข้อมูลจากวารสาร ที่ทางวัดส่งมาให้เท่านั้นเอง สู้ครับ สู้ๆ

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2008 - 10:41 AM

โอกาสมีแล้ว เพียงแต่ต้องฝ่าอุปสรรค
หากยังไม่บรรลุนิติภาวะ ควรเข้าหาผู้ใหญ่ที่มาวัดฯ และเป็นผู้ที่บิดามารดานับถือ ไว้ใจ
หาข่าวสาร ศูนย์-บ้านกัลยาณมิตรใน จ.สุราษฎร์ธานี เพื่อติดต่อผู้ประสานงาน
สำคัญที่สุดคือ สั่งสมบุญกิริยาวัตถุให้สมบูรณ์ ติดตาม dmc อธิษฐานจิต มุ่งมั่น ให้ประสบความสำเร็จผ่านพ้นอุปสรรคทั้งมวล
คงได้แต่แนะนำ ส่งกำลังใจให้คุณจักราวุธ สมหวังในเส้นทางการสร้างบารมีทุกประการ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 บุษบา

บุษบา
  • 131 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2008 - 11:25 AM

อยากให้น้องชายคิดเป็น แบบนี้บ้างจัง
อายุเพิ่งแค่นี้เอง ยังมีโอกาสเป็นไปได้สูง
ยังมีโอกาสเป็นกัลยาณมิตรให้ครอบครัวอยู่อีกมากคะ

ขอให้ได้รับข่าวจาก ผู้นำบุญผู้จัดรถ จากสุราษฏร์ ให้น้องได้มาสมหวังค่ะ

#6 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2008 - 01:04 PM

สาธุค่ะ

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2008 - 04:32 PM

ชาวสุราษฎร์ฯ ช่วยกันหน่อยนะครับ

โอกาศการเป็นกัลยาณมิตรมาถึงแล้วครับ ใครที่บอกว่าชวนคนมาวัดไม่เป็น ลองดูนะครับ คนนี้เขาพร้อมจะมาแล้วหล่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#8 อยู่กับยาย

อยู่กับยาย
  • 138 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2008 - 11:32 AM

ภาคใต้มีศูนย์ของวัดอยู่ที่ใกล้เคียงที่สุด เท่าที่จะหาได้ตอนนี้ คือ (ถ้ามีจะเอามาลงให้อีกนะคะ)

ธุดงคสถานชุมพร
พระประยูร อตฺถลทฺโธ
27 หมู่ 4 ต.ขุนกระทิง อ.เมือง จ.ชุมพร 86190
โทร. (077) - 526 - 649 , 081 - 629 - 3128

ให้น้องผู้มีบุญนี้ ลองติดต่อพระอาจารย์ท่านดูนะคะ น่าจะได้รับคำแนะนำดี ๆ จากพระอาจารย์แน่ ๆ ค่ะ
อีกหนึ่งทางเลือก สาธุค่ะ

#9 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2008 - 04:59 PM

ขอขอบคุณทุกข้อความ ทุกกำลังใจจากผู้มีบุญทุกคนนะครับ ไม่อยากจะเชื่อว่าการเข้ามาตั้งกระทู้ของผมครั้งนี้จะมีหลายคนเปิดเข้ามาแสดงความคิดเห็น ขอขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ ข้อความที่ทุกคนโพตส์มานั้นเป็นกำลังใจให้ผมมาก มากที่สุด เหมือนกับว่าผมยังมีหวังอยู่ และผมก็จะหวังต่อไป ขอขอบคุณทุกกำลังใจ ทุกความเมตตานะครับ

จักราวุธ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#10 บุษบา

บุษบา
  • 131 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2008 - 12:11 PM

ใกล้ถึงวันแล้ว
อย่าล้มเลิกความคิดนะคะ
ขอให้บุญจัดสรร
ได้มาอย่างไร แจ้งกันให้ทราบด้วยนะคะ
ขอให้โชคดีค่ะ