ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อาชีพขายพระ บาปไหมคับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 pantagon

pantagon
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2008 - 05:08 AM

อยากถามว่าคนประกอบอาชีพขายพระดูพระ จะมีวิบากกรรมไหมคับบ

ตายไปแล้วจะตกนรกไหมคับ

สมมุดว่าเรามีพระอยุ่องค์นึงเปนมรดกจากพ่อ ซึ่งราคาพระนั่น 10 ล้านนน

ถ้าเราเอาไปขายเผื่อที่จะนำเงินมาทำบุญหรือพัฒนาเกี่ยวกับพุทธศาสนา ทั้งหมดจะมีวิบากกรรมเรื่องการขายไหมคับ

เพราะว่าเดิมทีพ่อผมมีพระเครื่องที่มีราคาสูงมากๆ

อยากจะให้แนะนำที คับว่า จะให้ขายทำบุญดี หรือ เก็บไว้ดีคับบ

แนะนำนิดนึงคับ ผมจะได้ทำสิ่งที่ถูก ขอบคุนคับ ^^

#2 เทพ ดำเนินฯ

เทพ ดำเนินฯ
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2008 - 02:01 PM

วัตถุประสงค์หนึ่งของการสร้างพระคือเพื่อสืบอายุพระพุทธศาสนา
ถ้าเราขายแล้วนำเงินมาทำบุญ ผมมีความเห็นว่าไม่ผิดวัตถุประสงค์ของครูบาอาจารย์ครับ
และผมขออนุโมทนาบุญล่วงหน้าเลยครับ

#3 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2008 - 03:36 PM

ใจเป็นใหญ่ ใจเป็นประธาน
การที่เราบูชา พระปฏิมากร เพื่อระลึกถึงคุณของพระรัตนตรัย

ต้องถามก่อนว่า การขายพระ การะดูพระ ขณะนั้น ใจมุ่งหวังอะไร
หวังในสิ่งที่เป็นกุศลกรรมหรือไม่ เช่นหวังบูชาคุณพระรัตนตรัยหรือไม่ ถ้าหวังทำนองนี้ก็น่าจะโอเค เป็นกุศลกรรม

หรือหวังโลภ อยากได้เงิน อยากขายเหมือนขายวัตถุโบราณ อะไรทำนองนี้ ถ้าหวังทำนองนี้ก็ไม่ค่อยจะดีนัก เพราะพระปฏิมากรคือของสูง การเอาของสูงมาเป็นวัตถุที่สนองกิเลสความโลภก็เป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้องนัก

#4 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 26 March 2008 - 04:08 PM

ส่วนมากพระเขาจะไม่กล่าวว่าขายนะครับ จะเรียกว่าปล่อยหรือปล่อยเช่าจะดีกว่า

จะบาปหรือไม่บาปขึ้นอยู่กับใจและวิธีครับ หากนำพระไปปล่อยเช่าโดยไปอวดอ้างสรรพคุณเกินจริงเราก็จะบาปในข้อมุสา เช่น ทำจากวัสดุคุณภาพธรรมดาแต่ไปอวดอ้างบอกเขาว่าเป็นวัสดุชั้นดี เป็นต้น

ผมขอแนะนำนะครับ หากจะนำพระไปปล่อยเช่า จะต้องมีผู้ที่มีความรู้ทางด้านนี้มากพอสมควรไปด้วยนะครับ หากเป็นเพื่อนหรือญาติด้วยยิ่งดี เพราะการนำพระไปปล่อยเช่า เป็นอะไรที่ยากมากทีเดียว ต้องทันเล่ห์เหลี่ยมคนรับด้วย ที่สำคัญต้องพูดเป็น ไม่เช่นนั้นแล้ว อาจถูกกดราคาเหลือเพียงนิดเดียวได้

แต่ถ้าจะให้ดีไม่ว่าเป็นพระห้อยคอหรือพระประธาน ถ้าถือให้เป็นตัวแทนองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เราไม่จำเป็นต้องนำไปปล่อยเช่าก็ได้ครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย