ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ปัญหาชีวิตประจำวัน และโดนใช้คำหยาบในการสอน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อรชุน

อรชุน
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2008 - 08:27 AM

สวัสดีครับ สหายธรรมทุกท่าน วันนี้ผมขอคำปรึกษาหน่อยครับ
dry.gif ทุกวันนี้ผมอยู่แทบจะสงบมิได้ โดนเก็บกดตลอด ถูกเลี้ยงแบบเผด็จการ ไม่ได้รับความเป็นธรรม บางครั้งโดนรุมด่า พ่อแม่ด่าแบบใช้อารมณ์ทุกวัน ตลอดเวลาเรื่องเล็กน้อยก็คิดมาก ใช้คำหยาบ กระแทกแดกดัน และอารมณ์ในการสอน ไม่ใช้เหตุผลเลย ทำให้ผมเก็บกด ไม่กล้าตัดสินใจ ขี้กลัวและบอกให้ผมกล้า มันกลับกันกับวิธีการสอน เชื่ออาจารย์ก็หาว่าเคารพคนอื่นมากกว่าพ่อแม่ และไม่แสดงความรักที่มีต่อผมเลย โดยเฉพาะพ่อ เกลียดผม ชอบสาปและแช่งผมชอบพูดคำหยาบคาย ไม่เป็ยสุภาพบุรุษ มีนิสัยผู้หญิง ชอบเอาเปรียบไหว้พระให้คุ้มครองตัวเองอย่างเดียวแต่ไม่ชอบทำบุญ ด่าผมเสียๆหายๆ ว่าไม่ใช่คนบ้าง ทรพีบ้าง หาว่าเป็นจอมผลาญเงินไปวันๆ ไม่คิดช่วยครอบครัว หาว่าผมไม่เคยคิดช่วยงานบ้าน โดยเอาแม่มาอ้างเป็นเหตุผลในการทำร้ายจิตใจผม ทั้งๆที่งานบ้านผมก็ช่วยบ้าง บอกว่าผมกินข้าวไม่มีประโยชน์ ต้องกินหญ้า ชอบสาปให้ผมลงนรก ไม่มีเหตุผล โกรธเรื่องเล็กน้อยและกัดฟันฮิดฮัดโมโห ถึงกับจะลงไม้ลงมือ และเรื่องโทรศัพท์มือถือที่ซื้อมาและขายให้ผม ก็เร่งเอาเงิน ผมบอกว่า เงินยังไม่มีก็ไม่ฟัง ยึดโทรศัพท์ผมไป พ่อชอบใจร้อน ขี้โมโห ผมเข้าเน็ตหาว่าเข้าหาพระบ้า และหาว่าไร้สาระ และชอบพูดกระแทกแดกดัน ประชดประชัน ชอบพูดกดดันผม ชอบซาดิส และขู่จะทำร้ายผม และพ่อผมมีนิสัยแบบคล้ายนักเลง ชอบจับผิด นิสัยโหดร้าย ชอบจู้จี้จุกจิก และ คอยจ้องจะทำร้ายและจะเหยียบผมให้จมดินตลอดเวลา จนหลายครั้งผมเกือบจะทนไม่ไหว และนึกถึงว่าพฤติกรรมของพ่อเหมือนนายนีรยบาลในนรกเลย หรือว่าพ่อจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรของผมหรือเปล่า ก็ไม่รู้ ผมเก็บกดจนแทบจะเป็นบ้า ผมไม่ทราบว่าจะทำยังไงดี ผมพยายามอดทนเต็มที่แล้ว ผมเคยคิดจะแก้แค้น แต่ก็คิดได้ว่าเค้าเป็นพ่อเรา เราจะทำร้ายไม่ได้ ผมไม่รู้จะทำไงดี พ่อและแม่พร้อมจะไล่ผมออกจากบ้านอยู่ตลอดเวลา หาว่าผมมีเชื้อเลว ชอบดูถูกเหยียดหยามผม ผมจะใช้ธรรมะเข้าควบคุมจิตให้สงบก็ไม่ได้ผล ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ? โปรดชี้ทางแห่งแสงสว่างให้ด้วยครับ ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ
ขอบคุณจริงๆครับ unsure.gif

ไฟล์แนบ

#2 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 05 April 2008 - 09:39 AM

ผมไม่รู้รายละเอียดเรื่องภายในครอบครัวของคุณเจ้าของกระทู้มากนักจึงแนะนำอะไรไม่ได้มาก แต่ที่แน่ชัดทุกสิ่งย่อมต้องมีเหตุ และผู้ที่จะหาเหตุและแก้ไขเหตุนั้นได้ก็มีแต่ตัวคุณเจ้าของกระทู้เอง

ผมขอแนะนำในฐานะที่เคยเป็นลูกทรพี และเคยเป็นคนพาลที่กลับใจได้มาก่อน โดยถ้าผมเป็นคุณเจ้าของกระทู้ในตอนนี้

อย่างแรกเลย ผมจะใช้ขันติอดทนกับคุณพ่อคุณแม่ เวลาโดนท่านทั้ง2ด่าว่าผมจะนิ่งไม่พูด หยุดไม่โต้คารม ความอดทนไม่มีคำว่าที่สุดหรอกนะครับ

อย่างที่2 ผมจะสำรวจตรวจดูตัวเองว่าตัวผมเป็นอย่างที่ท่านทั้ง2กล่าวว่ามาหรือไม่ ถ้าเป็นอย่างที่ท่านทั้ง2ดุด่าว่ากล่าว ผมจะทำการปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้น หากท่านทั้ง2ด่าว่าๆผมไม่ช่วยงานบ้านผมก็จะช่วยอย่างเต็มที่ ไม่มีช่วยบ้างหรือนิดหน่อย เอาให้ครั้งต่อไปท่านทั้ง2ด่าผมในเรื่องนี้ไม่ได้อีกเลย

อย่างที่3 ที่ผมจะทำ คือจะใช้ความกตัญญูเข้าช่วยชโลมจิตใจท่านทั้ง2 ผมจะถือว่าการที่ท่านทั้ง2ด่าว่าเป็นการสอนเตือนสติเราไม่ให้เรากระทำตัวเช่นที่ท่านทั้ง2กล่าวไว้ และเมื่อท่านทั้ง2ด่าว่าเสร็จกราบเท้าขอบคุณที่ท่านทั้ง2ได้สอนสั่งเรา แม้จะสอนสั่งด้วยความรุนแรงก็ตาม

อย่างที่4 ผมจะไม่ถือโทษโกรธท่านจะคอยเอาอกเอาใจท่านแม้ท่านจะดุด่าว่ากล่าวเราหนักแค่ไหนก็ตาม

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#3 New

New
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2008 - 10:14 AM

ผมเชื่อว่าทุกอย่างล้วนมาจากเหตุในอดีตที่เราเคยสร้างไว้ อาจจะเป็นภาพในอดีตที่เราเคยไปทำไว้

หลวงพ่อท่านจะสอนเสมอๆ ว่าให้เข้าใจว่ามันเป็นกรรมเก่าของเรา ให้อดทน และสร้างความดี ประกอบแต่บุญกุศล อฐิษฐานจิตอุทิศบุญให้คู่กรรมคู่เวร แล้วก็ขอให้พ้นจากวิบากกรรมดังกล่าว หนักก็จะเป็นเบา หาโอกาสนั่งธรรมะให้มากๆ นะครับ แล้วบุญจะมีช่องให้ช่วยเหลือได้เร็วขึ้น

ท่านเป็นพ่อแม่คุณ อย่าไปคิดแก้แค้นเลยครับ มันเป็นบาปมหันต์ แถมจะเป็นการผูกเวรไม่มีสิ้นสุด "อดทน" คำเดียวครับ คิดซะว่าเราบำเพ็ญขันติบารมีครับ ผมก็เห็นด้วยกับที่คุณเคยเข้าวัดแนะนำนะครับ ลองทำตามดู

เป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับ

#4 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2008 - 10:30 AM

unsure.gif ขอเป็นกำลังใจให้นักเรียนอนุบาลอรชุนสู้ต่อไปนะครับ
พอจะเข้าใจความรู้สึก เพราะทุกคนไม่อยากจะได้รับการปฏิบัติที่ไม่ดี
แต่ทุกอย่างต้องมีเหตุใช่มั้ยครับ
....
จากที่เคยดูcase study หลวงพ่อได้อธิบายไว้ว่า
เป็นภาพในอดีตที่เราเคยทำเอาไว้ ชาตินี้จึงประสบกับตัวเองบ้าง
อย่างที่คุณอรชุน ถูกคุณพ่อทำแบบนี้
ก็ให้คิดว่า ชาติก่อนๆที่เราเคยเป็นคุณพ่อ เราคงเคยทำอย่างนี้ไว้
ชาตินี้โดนบ้างจะได้เข้าใจหัวอกของคนเป็นลูก ว่าเสียใจอย่างไร
ถ้าเข้าใจแล้ว ก็อย่าโกรธท่านเลย ถือว่าใช้คืนกันไป
ก็เป็นกรรมเก่าของเรา แต่เป็นกรรมใหม่ของคุณพ่อ
ในชาติต่อๆไปในเบื้องหน้าคุณพ่อก็จะโดนแบบนี้บ้าง
ถ้าคุณพ่อเข้าใจก็ควรเลิกทำแบบนี้
....
ส่วนคุณอรชุนก็พยายามนั่งสมาธิมากๆครับ
หรือ
ลองไปปฏิบัติธรรม7วันที่สวนพนาวัฒน์หรือสวนป่าหิมวันต์
เชื่อว่าน่าจะช่วยได้เยอะ
http://www.dmc.tv/fo...mp;#entry101146
http://www.dmc.tv/fo...amp;#entry99405
แม้ว่าเราจะมีขันติมาก แต่ถ้าไม่ระบายออกเลย(โดยการนั่วสมาธิ)
ก็อาจระเบิดได้ในวันหนึ่ง
ถ้าเกิดอารมณ์ชั่ววูบ ทำร้ายคุณพ่อก็จะบาปหนักมากกกก
....
สู้ สู้ สู้ .. happy.gif

ไฟล์แนบ

#5 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2008 - 12:13 PM

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ถือว่าเป็นกรรมเก่าที่เราทำมา เราทำอย่างไรก็ได้อย่างนี้นอย่าไปโกรธพ่อกับแม่เลย บาปหนักมากนะค่ะแค่ทุกวันนี้ที่ท่านให้ชีวิตเลือดเนื้อเรามาก็ไม่รู้จะทดแทนยังไงแล้ว ถ้าไปคิดโกรธท่านอีกเราก็จะบาปมาก อดทนสู้ๆนะค่ะ happy.gif

#6 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2008 - 01:10 PM

หมั่นสำรวจตนเอง แก้ไขในสิ่งที่ไม่ดี แล้วทำความดีให้ยิ่งๆขึ้นไป อย่าลืมนั่งสมาธิ ทำบุญแล้วอธิษฐานจิตนะ ^-^
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#7 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2008 - 01:59 PM

ขอเป็นกำลังใจให้คุณอรชุนด้วย ก็เหมือนกับที่ท่านอื่นแนะนำนั่นแหละครับ สิ่งที่เกิดขึ้นล้วนเป็นภาพในอดีตที่เราเคยทำมาทั้งสิ้นครับ ดังนั้นจะต้องอดทนครับ อย่าไปคิดตอบโต้เด็ดขาด เพราะชาตินี้เราอยู่ในฐานะลูก ถ้าตอบโต้ไปทั้งกาย วาจา ใจ จะกลายเป็นกรรมหนักเลยทีเดียว ไม่คุ้มครับ และให้หมั่นทำบุญทั้งการทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา แล้วอธิษฐานบ่อย ๆ ให้พ้นจากวิบากกรรมดังกล่าว ให้พ่อ แม่ มีสัมมาฐิฏฐิ แล้วทุกอย่างจะค่อย ๆ ดีขึ้น ขอให้เชื่อมั่นในพระรัตนตรัยว่ามีอานุภาพไม่มีประมาณครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ...สาธุ

#8 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 05 April 2008 - 04:37 PM

เพื่อนกัลยาณมิตร ให้ข้อคิดและคำแนะนำไว้ ดีมาก ๆ แล้วครับ สาธุ

ที่สำคัญ อย่าก่อคดีใหม่ ด้วยการวิวาทะ และทำร้ายร่างกายบุพการีนะครับ
เพราะแม้ว่า ท่านอาจเคยเป็น คู่เวรในกาลก่อน

ในสถานะอื่นที่ไม่ใช่บุพการีกัน การโต้ตอบ ยังมีวิบากบาปตามจองล้างจองผลาญได้

แต่เมื่่อในกาลนี้ ชาตินี้ สถานภาพ คู่เวรในกาลก่อน กลายเป็นบุพการี ในชาตินี้ (ถ้าเป็นกรณีนี้)
มาเบียดเบียนเรา แบบไร้สาระ ขาดเหตุผลหนักหนาแค่ไหนก็ตาม

คุณอย่าก่อคดีใหม่เด็ดขาด
เพราะคราวนี้วิบากบาปจะหนักหนาสาหัสยิ่งกว่าเดิม
เนื่องจากทำกับบุพการี

นี่แหละครับ ความบัดซบในสังสารวัฏ นี่คือโทษ คือ ภัยในสังสารวัฏครับ

หากคุณตั้งใจและอดทน มากพอ ในการงดก่อคดีใหม่ + ขยันทำความดี อย่างที่กัลยาณมิตรแนะนำไว้

อาจใช้เวลาสักหน่อย ในการปรับสถานการณ์ร้าย ๆ ให้กลายเป็นดี
ใช้เวลามากหรือน้อยก็อยู่ที่ั
วิบากกรรมเก่ามีมากแค่ไหน + ตัีัวคุณเอง จะนำไประพฤติปฏิบัติได้มากแค่ไหนด้วย

มีเพื่อน ก็เจอแบบนี้ แล้วตั้งใจมั่นแก้ไขที่ตนเอง
เดี๋ยวนี้ ความแรงลดน้อยลง มีเหมือนไม่มีแล้วครับ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณอรชุน เ่ช่นกันครับ

#9 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2008 - 06:11 PM

คุณโชคดีมากๆเลย เพราะจะได้เป็นการ ฝึกขันติบารมี ได้เข้มข้นมากกว่าใคร

พ่อแม่ ถึงแม้จะไม่ได้เลี้ยงดูเรามา ก็ยังได้ชื่อว่า เป็นผู้มีพระคุณ เพราะเป็นต้นแบบให้เราได้ กายมนุษย์ ในการบำเพ็ญบารมี เพียงเหตุผลข้อนี้ ก็ตอบแทนได้ไม่หมดแล้วทั้งชีวิตนี้

แผ่เมตตา + ทำบุญแล้วขอให้ท่านมีสัมมาทิฐิ + อโหสิกรรม

ถ้าจะสู้ ใช้ความดีเข้าสู้ นะคะ ทำดีเรื่อยไป...

#10 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2008 - 09:41 PM

คุณอรชุนเจ้าของกระทู้อายุเท่าไรแล้วครับ

(คำแนะนำสำหรับเด็กที่บรรลุนิติภาวะแล้ว)

ชาติที่แล้วเป็นอย่างไร

ช่างมัน

เพราะแก้ไขไม่ได้อยู่แล้ว

สนใจแก้ปัญหาของชาตินี้ดีกว่า

เพื่อหลีกเลี่ยงกรรมหนักที่อาจจะเกิดขึ้นในวันใดวันหนึ่งก็ได้

เหมือนในเคสหนึ่งที่สุดท้ายลูกก็ทำอนันตริยกรรมต่อมารดา

ซึ่งจองเวรกันมา

อ่านกระทู้ของคุณจบแล้ว

ขอแนะนำว่าไป

บวช

ถ้าพ่อไม่ชอบวัดเรา

วัดอื่นก็ได้

ยังไม่จบตรี

เรื่องเล็ก

อะไรๆดีขึ้นแล้วค่อยเรียนต่อ

ไม่มีใครแก่เกินเรียน

(บิลเกตไม่จบตรี)

ถ้ามันเลวร้าย "สุดๆ" "จริงๆ" อย่างที่คุณเขียนในกระทู้

คุณไม่มีทางที่จะเปลี่ยนแปลงบิดาได้

ทางเดียวคือต้องออกจากสิ่งแวดล้อมที่ไม่ดี

ไปอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่ดี

เด็กฝรั่งเจอปัญหานี้มากที่สุด

ยิ่งกว่าของไทยมากๆหลายๆเท่า

ฝรั่งมันรออายุ๑๘บรรลุนิติภาวะ

ก็รีบออกจากบ้านไปสร้างเนื้อสร้างตัว

เด็กไทยเกาะเงินพ่อแม่ก็ต้องทน

แล้วเมื่อไรจะเป็นผู้ใหญ่

บิลคลินตันก็มาจากครอบครัวที่่แย่มาก

สังคมเขาย้ายเมืองย้ายรัฐ

แล้วก็ไปเจริญรุ่งเรืองต่างถิ่น

คุณเป็นผู้ชายไม่ต้องกลัวอะไรเลย

คนไทยไปรวยต่างแดนก็มาก

เด็กชนบทไทยที่ทุรกันดาร

แล้วมาประสพความสำเร็จในกรุงเทพฯก็มีมาก

ถ้าคุณยังตัดกิเลสไม่ได้ ยังไม่อยากบวช

หรือพ่อแม่ไม่ให้บวช

ก็จงไปผจญภัยสู้ชีวิตสร้างฐานะให้ร่ำรวย

ถึงจะลำบากแต่อิสระเสรี

คุณเองก็ได้ผ่านชีวิตลำเค็ญสุดๆมาแล้วตามกระทู้ของคุณ

ลำบากแค่ไหนก็คงไม่ไหวหวั่น

คงไม่มีอะไรที่่จะทรมานทรกรรมกว่าในกระทู้ของคุณอีกแล้ว

เขียนจดหมายก่อนไป

เอาบัตรประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้านไปด้วย

เพราะบรรลุนิติภาวะต้องทำนิติกรรมด้วยตนเองแล้ว

ส่งข่าวคราวถึงพ่อแม่ด้วย

ท่านจะได้ไม่เป็นห่วง

แต่ไม่ต้องบอกว่าอยู่ที่ไหน

เดี๋ยวท่านจะมาตามตัวกลับ

บอกท่านว่ารวยแล้วจะกลับไปกราบ

ยิ่งบิดาคุณมีนิสัยนักเลงจริงตามที่คุณเขียน

จะยิ่งนับถือความกล้าหาญของคุณ

(จำไว้

อย่าเผลอทำร้ายพ่อแม่ด้วยกายวาจาใจ

กรรมหนัก อเวจี

เพื่อหลีกเลี่ยงอเวจี

ออกไปสร้างเนื้อสร้างตัวดีกว่า)

ทำงานส่งเงินให้ท่านสม่ำเสมอ

รวยเมื่อไร ท่านจะเกรงใจ

ค่อยไปนำทางท่านสู่มรรคแปด

และทำบุญให้มากที่สุด

อธิษฐานจิตแก้ไขจุดอ่อน

คือให้ชาติหน้าเจอครอบครัวที่ดี

(ขนาดคนที่มาจากครอบครัวปกติ

ยังพยายามแยกตัวไปสร้างฐานะเลย)

โชคดี.

"ชีวิตไม่ใช่โครงสร้างตามที่ปรารถนา

แต่เป็นโครงปรารถนาที่จะต้องสร้าง"

#11 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2008 - 01:26 AM

อดทนนะ เอาใจช่วย ทุกข์ก็คงจะไม่มีตลอดอย่างเดียวนะ เดียวประโยคที่มีสามตัวอักษรนี้..สุข..ก็จะเกิดขึ้นละจ้ะ..สู้โว้ย อิอิ...ตามเพลงอะ..ตามเพลง ในโรงเรียนฝันในฝันวิทยา

#12 ใจใสสบาย

ใจใสสบาย
  • 98 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2008 - 01:23 PM

ขอเป็นกำลังใจและเอาใจช่วยด้วยอีกคนนึงค่ะ. ขอให้อดทนและเข้มแข็งอย่าท้อแท้หรือเสียใจนะคะ.

ปลอบใจตัวเองไว้นะคะว่าเป็นเรื่องธรรมชาติไม่เห็นเป็นอะไรเลยแค่นี้เองสบายมาก.จะได้สบายใจขึ้นน่ะค่ะยิ้มไว้นะคะ.

อย่าคิดมากทำใจให้ใสสบายๆไว้ค่ะ.ยังไงก็มีกำลังใจตรงนี้อีกหนึ่งคนค่ะ.

#13 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2008 - 09:52 AM

รับรองวิธีนี้ได้ผลล้านเปอร์เซ็นต์ หุหุ ทำมาแล้วค่ะ (ไม่ได้โม้)

1.เอาชื่อท่านไปทำบุญที่วัดพระธรรมกาย ถ้ายังไม่มีปัจจัยมากก็ร่วมบุญได้นะคะ เช่น บุญสังฆทาน แล้วอธิษฐานขอให้เรื่องร้ายกลายเป็นดีนะคะ ขอให้คุณพ่อคุณแม่เมตตานะคะ(ได้ผลชัวร์ค่ะ)
2.เอาดอกไม้ไปกราบท่าน ในวันต่างต่าง เช่นวันสงกรานต์ วันเกิด ตอนแรกอาจรู้สึกเขิน หรือ ท่านอาจด่าเราแก้เขิน แต่เราไม่สน เรากราบท่านนะคะ กราบที่เท้าท่านเลยบอกท่านว่าเราอยากกราบเพราะหลวงพ่อบอกว่าท่านเป็นพระอรหันต์ของเรา
3.นึกทุกวันนะคะ ว่าดีจังที่เรามีคุณพ่อและคุณแม่ ทำให้เราได้เกิดมาเป็นคน เราปฏิบัติธรรมได้ ถ้าเราเป็นแมว หรือเป็นวัว เราจะใส่บาตรก็ไม่ได้ นั่งสมาธิก็ไม่ได้นะคะ
4.นั่งสมาธิทุกวัน (วันละ 5 -10 นาที ก็ยังดีนะคะ )ขณะนั่งทำใจให้นิ่งนะคะ นึกภาพท่านอยู่กลางท้องเรา อธิษฐานขอให้ท่านมีความสุข ขอให้ท่านเมตตานะคะ
5.มีงานอะไรพอทำได้วิ่งไปทำให้ท่านเลยนะคะ นึกไว้ในใจว่าทุกวินาทีที่ทำงานให้ท่านเท่ากับ ทำให้พระอรหันต์นะคะได้บุญมหาศาล ภูมิใจมากๆด้วยนะคะ(คุณพ่อคุณแม่คือพระอรหันต์ของเราแม้ท่านจะด่าเก่งไปหน่อย)

ขอให้บุญที่พี่ทำมาได้ช่วยคุณอรชุนบ้างนะคะ รับรองได้ผลแน่นอนค่ะ ได้กับตัวเองมาแล้ว พอแกด่าก็คิดว่านี่เป็นการทดแทนคุณที่เราได้เป็นคนนะคะ ทุกอย่างจะดีขึ้นเรื่อยๆ จนแปลกใจเลยแหล่ะค่ะ
(เมื่อก่อนก็ไม่รักพ่อ บางทีออกแนวเกลียด และพยายามไปอยู่ไกลไกลแกน่ะค่ะ ตอนนี้รักมากเลยค่ะ กลัวพ่อตายไม่อยากให้พ่อตาย อิอิ)

#14 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2008 - 06:27 PM

ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ?
- หมั่นฝึกตน ยกระดับจิตใจ แล้วจะเป็นที่เกรงใจของท่านในวันหน้า ตั้งปณิธานในใจ อธิษฐานจิตปรารถนาจะเกื้อกูลยกระดับจิตใจท่าน
- ท่านว่ามาอย่างไรก็อย่าเก็บหรือติดใจในคำหยาบ คำส่อเสียด ให้เก็บรายละเอียดเนื้อความแท้ๆมารับฟัง-ปฏิบัติ
- พึงระลึกเสมอว่าโอกาสเสี่ยงกับ มโนกรรม วจีกรรมใ กายกรรม อันเป็นทุจริตสูงกับพระอรหันต์ในบ้าน สำหรับเราท่านเป็นบุคคลยกเว้นแม้จะผิดต่อเรา จึงต้องอดทนให้ถึงขีดสุด โดยเปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาส เอาชนะความโกรธด้วยความไม่โกรธ ชนะความหยาบด้วยความละเอียด ชนะทิฐิด้วยความอ่อนน้อม
- ทุกๆอย่างมีเหตุและที่มา ค่อยๆศึกษาหาสาเหตุปัจจุบันที่ท่านมีอารมณ์ร้ายๆ ค่อยๆแก้ไขกันไป คงต้องใช้เวลา
- สู้ไม่ไหวควรถอยหลบฉากมาก่อน ฝึกจิตใจสร้างภูมิคุ้มกันให้แกร่ง แล้วลงสนามไปต่อสู้ใหม่ สักวันต้องชนะใจท่านได้
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#15 อรชุน

อรชุน
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2008 - 10:59 AM

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง และขออนุโมทนาทุกท่านที่ให้กำลังใจและให้คำแนะนำแก่ผมเป็นอย่างดีมาก และผมจะอดทนและพัฒนาตนเองให้ดีที่สุดครับ ขอบคุณจริงๆครับ

#16 อยากมีคนอยู่กลางกาย

อยากมีคนอยู่กลางกาย
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 April 2008 - 04:53 PM

แม้ว่าเราจะมีขันติมาก แต่ถ้าไม่ระบายออกเลย(โดยการนั่วสมาธิ)
ก็อาจระเบิดได้ในวันหนึ่ง
ถ้าเกิดอารมณ์ชั่ววูบ ทำร้ายคุณพ่อก็จะบาปหนักมากกกก

ใช่ครับ ควรหาวิธีระบายโดยไม่ผิดหลักกรรม ไม่อย่างนั้น

จะทำร้ายพ่อ เเม่ และก็กลายเป็น ปิตุฆาต มาตุฆาต ตกอเวจีเลย

๑.กุศลธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายกุศล เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีขาวใส กายในกายขาวใสทั้งหมด เรียกว่าภาคพระ ภาคขาว ภาคบุญ

๒.อกุศลาธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายอกุศล เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีดำ กายในกายดำทั้งหมด เรียกว่า ภาคมาร ภาคดำ ภาคบาป

๓.อัพยากตาธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายอัพยากตา เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีตะกั่วตัด กายในกายสีตะกั่วตัดทั้งหมด เรียกว่า ภาคกลาง ภาคไม่บูญไม่บาป

ทั้ง ๓ ธาตุธรรมนี้ ย่อมมีต้นธาตุ ทำหน้าที่ปกครองธาตุธรรมตลอดสาย
ต้นธาตุถือเป็นผู้บัญชาการในธาตุธรรมนั้นๆ ทำหน้าที่ปกครองธาตุธรรมในนิพพาน

#17 อรชุน

อรชุน
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2008 - 05:02 PM

บางครั้งพ่อและแม่ก็ให้อิสระผมน้อยเกินไป พอเข้าเน็ตเพื่อระบายความกดดัน หรือเข้าhi5เพื่อคุยกับเพื่อนก็ถูกพ่อแม่หาว่าเป็นเว็บไม่ดี และไม่พอใจที่ผมเข้าเน็ตเพื่อพักผ่อน ทำให้ผมรู้สึกกดดัน และโดนว่าหนัก พอพิมพ์ข้อความในกระทู้เพื่อระบาย หรือเข้าอะไรก็จะคอยจับผิดและด่าตลอด ครับ และชอบบังคับผมทุกอย่างไม่รู้ว่าผมจะทนได้อีกนานเท่าไหร่