ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ร้ิอนใจมาก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 lulucn

lulucn
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2008 - 11:04 AM

มารดาเดินสะดุดก้อนหินแล้วข้ิอเท้าแพลง ซึ่งครอบครัวพาไปรักษาทุกวิถีทางกินเวลาเกือบ 2 ปี มีแต่ทรงกับทรุด
ปัจจุบันก็ยังไม่หาย แถมบางครั้งก็อักเสบเป็นฝีขึ้นมา บอกให้ืท่านมั่นทำบุญ สวดมนต์ รักษาศีล แผ่เมตตา ท่านก็
รับปากแต่ทำเพียงบางครั้งคราว ก่อนขาเจ็บท่านดื่มเหล้าทุกวัน แต่ปัจจุบันเลิกดื่มแล้วเพราะกลัวขาไม่หาย
ติด DMC ให้ท่านก็ไม่ดู ดิฉันชวนไปทำบุญท่านก็ปฎิเสธ ดิฉันสร้างพระให้ท่านแล้ว ก็ได้แต่หวังว่าบุญสร้างพระ
จะทำให้ท่านหายจากอาการนี้ในเร็ววัน

ดิฉันอยากขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ว่ายังพอมีหนทางอื่นอีกไหมที่จะช่วยท่านได้ และเป็นผลกรรมอันใดที่ทำ
ให้ท่านเจ็บนานขนาดนี้ ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคำแนะนำด้วยค่ะ

#2 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 09 April 2008 - 11:56 AM

เป็นวิบากกรรมจากการผิดศีลข้อ ๑ แน่ๆ เลยครับ๐๐ ทำบุญปล่อยสัตว์ปล่อยปลา ให้บุญช่วยด้วยน่ะครับกรรมจะได้เบาบางลงไงครับ smile.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#3 ต้มข่าไก่

ต้มข่าไก่
  • 193 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2008 - 12:19 PM

ถ้าไม่ได้ดู คงต้องให้ฟังครับ ลองหา Case Study ประเภทของกรรมเก่า พวกข้อ 1 ไปเปิดให้ฟังครับ สลับกับการทำสมาธิ หรือธรรมเพื่อประชาชน ของคุณครูไม่ใหญ่ครับ ให้ท่านหมั่นอยู่ในบุญครับ
จะได้ช่วยให้หนัก เป็นเบา ที่เบาก็หาย ที่ร้าย ก็จะกลายเป็นดีครับ สาธุ

#4 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2008 - 12:47 PM

happy.gif ขอเป็นกำลังใจช่วยให้คุณแม่หายป่วยนะครับ
....
อ่านดูแล้ว คุณแม่ยังไม่ค่อยมีศรัทธาในการทำบุญนะครับ
ก็เหมือนคนทั่วๆไปนะครับ ไม่ได้ผิดปกติอะไร..
...ไม่เชื่อว่าที่ป่วยนี่เกิดจากวิบากกรรม
...ไม่เชื่อว่าบุญที่ทำจะไปตัดรอนวิบากกรรมได้(คือให้กรรมไม่ส่งผล)
คงต้องค่อยเป็นค่อยไป ชวนทำบุญเก็บเล็กผสมน้อย
พอบุญได้ช่องท่านก็จะดีขึ้น
....สู้ต่อไปครับ

#5 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2008 - 12:54 PM

แบ่งกำลังใจให้เจ้าของกระทู้จ้ะ ขอให้มีกำลังใจเป็นกัลยาณมิตรให้คุณแม่นะจ้ะ

#6 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 09 April 2008 - 02:13 PM

จากประสบการณ์ส่วนตัว
เลยอยากจะบอกว่า

อย่าทำให้คุณแม่รู้สึกว่าคุณสอนท่านนะคะ
เพราะแม่ยังไง๊ยังไงก็มองว่าเราเป็นเด็ก

เคยลองมาแว้ว โดนข้อหา "เถียง + ดื้อ" แทน อิอิ
สู้ต่อไปนะคะ
ใจสูงก็กำลังจะทำหน้าที่กัลฯให้กะคุณแม่อยู่เหมือนกัน ตั้งท่าๆ มาสักพักแล้ว

#7 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2008 - 02:22 PM

ก็ค่อยเป็นค่อยไปนะคะ....พูด คุย กับท่านเรื่องบุญ ผลของบุญบ่อย ๆ และถ้าโอกาสอำนวย ก็พาท่านขึ้นไปปฏิบัติธรรม

ก็จะดีค่ะ ใจเย็น ๆ นะคะ ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#8 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2008 - 03:26 PM

พยายามให้ท่านทำทาน รักษาศีล นั่งสมาธิ นะครับ ค่อย ๆ แนะนำไปเรื่อย ๆ สักวันหนึ่งจะสำเร็จเอง ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ สาธุ

#9 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2008 - 03:56 PM

มารดาเดินสะดุดก้อนหินแล้วข้ิอเท้าแพลง ซึ่งครอบครัวพาไปรักษาทุกวิถีทางกินเวลาเกือบ 2 ปี
- เท่าที่ทราบสำหรับคนที่ข้อเท้าแพลงมาป็นเวลาหลายเดือน หรือเป็นปีนั้น ถือว่าอยู่ในระยะของอาการเรื้อรัง ซึ่งสาเหตุคือการไม่ได้รับการรักษาอย่างถูกวิธีและไม่ได้หยุดการใช้งาน
- ลองศึกษาเรื่องข้อเท้าแพลงเบื้องต้นจาก link ด้านล่างนะ เพื่อการดูแลในระยะยาว
- หายไวไว...นะ ต้องใช้บุญกุศลหนุนนำด้วย

http://www.thaitrip4...H02.asp?QID=302
http://vdo.kku.ac.th.....le sprain.htm
http://www.thaiarthr.../peoplexxx.html
http://www.mylife-my...l...739&Ntype=2
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#10 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2008 - 10:10 PM

ขอให้หายไว ๆ ครับ

#11 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 April 2008 - 10:17 PM

เป็นกำลังใจให้นะคะ ชวนท่านนั่งสมาธิ และฟังซีดีธรรมะไปด้วย
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#12 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2008 - 08:25 AM

ขอบารมีมหาปูชนียาจารย์ช่วยนะครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#13 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 10 April 2008 - 09:00 AM

พาท่านไปทำบุญปล่อยสัตว์ปล่อยปลา ถวายยารักษาโรค แล้วคุณเจ้าของกระทู้ก็หมั่นนั่งสมาธิอธิฐานจิตให้คุณแม่ท่านหายเร็วๆครับ

แนะนำให้ชวนท่านไปดีๆ หากท่านไม่ไปอย่าตื้ออย่าเซ้าซี๊และอย่าสอนอย่างที่คุณใจสูงบอกไว้ ให้ใช้วิธีตัวคุณเจ้าของกระทู้ทำทีไปขอเงินเพื่อไปทำบุญปล่อยสัตว์ปล่อยปลาแล้วให้ท่านอธิฐานจิตแล้วเราเป็นคนจัดการที่เหลือเองทั้งหมด แม้นท่านจะได้บุญไม่เต็มที่แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้ ไม่แนะนำให้ซื้อปลาไปให้ท่านอธิฐานนะครับ เดี๋ยวถูกจับทอดเสียก่อน - -" หรือถ้าจะซื้อให้ซื้อเป็นเต่าหรือปลาไหลแล้วนำไปให้ท่านอธิฐานจิต ทำเช่นนี้เป็นประจำจนเป็นอาจินกรรม สักวันท่านความคิดท่านต้องเปลี่ยนแน่นอนครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#14 lulucn

lulucn
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2008 - 11:31 AM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆ กำลังใจและทุกๆ คำแนะนำด้วย รู้สึกมีกำลังใจขึ้นมาก
ดิฉันจะสู้ต่อไปใหุ้ถึงที่สุดแ่ห่งธรรม ขอเพื่อนๆ กัลยานมิตรเป็นกำลังใจให้ด้วยนะค่ะ

#15 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2008 - 12:32 PM

ขอเป็นกำลังใจด้วยคนน่ะค่ะ สู้สู่ค่ะ