ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เรียนถามถึงผลบุญที่ได้รับจากการเรียน DOU, เปรียญธรรม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 April 2008 - 09:02 PM

คือ.. ตอนเด็กๆเราเรียนวิชาพระพุทธศาสนา
แทบไม่ต้องอ่านหนังสือเลย (บางครั้งไม่ได้อ่านเลย)
แต่สอบออกมา รู้หมดทุกอย่าง ได้คะแนนเต็ม ได้ Top ตลอด จนเพื่อนๆงง
แต่นั่นก็นานมากแล้ว.. ตอนนี้ทำงาน กับพาคุณแม่มาวัด+นั่งสมาธิ ก็แทบไม่มีเวลาทำอะไรแล้ว
แต่เห็นรายละเอียดวิชาต่างๆของ DOU แล้ว.. น่าสนใจมากๆ

อยากสมัครเรียน DOU ก็เลยอยากหาเหตุผลสนับสนุน ข้อดีทั้งหลายมาประกอบการตัดสินใจ
(เพราะไม่ค่อยมีเวลาอ่ะ)
แบบว่า.. ประโยชน์ที่ได้รับโดยตรงในชาตินี้ ก็พอจะรู้ๆกัน
แต่ที่อยากรู้ คือ อานิสง(สะกดถูกป่าวเนี่ย)ที่จะได้รับในภพชาติต่อๆไปเป็นอย่างไรบ้าง
เลยขอตั้งคำถาม ถามท่านผู้รู้ดังนี้จ้า..

1. อานิสง(สะกดถูกป่าวเนี่ย)จากการศึกษาหลักสูตร DOU และเปรียญธรรม
ที่จะได้รับในภพชาติต่อๆไปเป็นอย่างไรบ้าง ?

2. DOU เราสมัครเรียนได้ชัวร์.. แต่เปรียญธรรมนี่.. ไม่แน่ใจว่าสมัครได้มั๊ย ใครรู้วานบอก ?

ขอบพระคุณท่านผู้รู้ทุกท่านที่แวะมาตอบค่ะ
ขออนุโมทนา สาธุ happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#2 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 April 2008 - 09:12 PM

ถามอีกนิดนึง
3. DOU ถ้าจบหลักสูตร 4 ปีแล้ว พิธีรับปริญญา จัดที่ไหน รับกับใคร ?

ขอบคุณจ้า.. สาธุ happy.gif
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..

#3 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 April 2008 - 11:56 PM

ง่ะ.. ไม่มีใครตอบเลยอ่ะ :'(
สงสัยไปเล่นสงกรานต์กันหมด

#4 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 16 April 2008 - 10:52 AM

ผมตอบเองนะครับ smile.gif
1. อานิสง(สะกดถูกป่าวเนี่ย)จากการศึกษาหลักสูตร DOU และเปรียญธรรม
ที่จะได้รับในภพชาติต่อๆไปเป็นอย่างไรบ้าง ?

1. อานิสงส์ จะทำให้เป็นผู้มีปัญญาแน่นอน happy.gif ได้ทานบารมี มีความอาจหาญร่าเริงในธรรม แทงตลอดในสรรพวิชาทั้งปวง ดังคำขวัญที่ว่า
"การศึกษานั้นสามารถเปลี่ยนชีวิตผู้ศึกษาให้สูงกว่าพื้นเดิม คนที่มีการศึกษาดี จะได้อะไรก็ดีกว่า ประณีตกว่าผู้อื่น คนมีวิชาเท่ากับได้สมบัติจักรพรรดิกินใช้ไม่หมด"
พระมงคลเทพมุนี (สด จนทฺสโร)
ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

2. DOU เราสมัครเรียนได้ชัวร์.. แต่เปรียญธรรมนี่.. ไม่แน่ใจว่าสมัครได้มั๊ย ใครรู้วานบอก ?

2. เปรียญธรรมนี่ เป็นของพระภิกษุสามเณรไม่ใช่หรือครับ smile.gif สาธุชนเป็นนักธรรมน่ะนะ

3. DOU ถ้าจบหลักสูตร 4 ปีแล้ว พิธีรับปริญญา จัดที่ไหน รับกับใคร ?

3. อันนี้น่าจะที่สภาฯ แต่ผมไม่แน่ใจว่ารับกับหลวงพ่อหรือป่าวครับ๐๐ rolleyes.gif

ยังไงก็รอผู้รู้จริงท่านต่อไปนะครับ๐๐ laugh.gif

หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#5 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2008 - 08:30 PM

ขอบคุณจ้า.. สาธุ happy.gif

#6 Happy (^_^)

Happy (^_^)
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 11:34 AM

สวัสดีค่ะ
ก่อนอื่นขอขอบพระคุณที่สนใจถามมานะคะ (เจ้าหน้าที่เพิ่งกลับบ้านมาค่ะ ขออภัยที่ตอบช้า)

“การศึกษานั้นสามารถเปลี่ยนชีวิตผู้ศึกษาให้สูงกว่าพื้นเดิม
คนที่มีการศึกษาดีจะได้อะไรก็ดีกว่า ประณีตกว่าผู้อื่น
คนมีวิชาเท่ากับได้สมบัติจักรพรรดิกินใช้ไม่หมด ”
พระมงคลเทพมุนี

มหาวิทยาลัยธรรมกาย แคลิฟอร์เนีย (Dhammakaya Open University)

ปรัชญา
DOU ยึดปรัชญาการศึกษาตลอดชีวิตแบบไร้พรมแดน เป็นการศึกษาควบคู่การดำรงชีวิต มุ่งให้ผู้เรียนศึกษาศาสตร์แห่งความเป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์ เป็นผู้มีวิถีชิวิตที่ถูกต้องดีงาม มีความสุขที่แท้จริง และสามารถแนะนำบุคคลอื่นให้มีวิถีชีวิตที่ถูกต้องเช่นตนได้”

DOU ความรู้สากลที่ทุกคนศึกษาได้
ทั่วโลก พร้อมกัน โดยไม่จำกัดบุคคล วัย
วุฒิการศึกษา เชื้อชาติ ศาสนา หรือเผ่าพันธุ์

สำหรับอานิสงส์ โดยคร่าวๆนะคะ
1. ทำให้จิตใจผ่องใส สามารถทำความดีตามไปด้วย (ในวิชาเรียนมีวิชาสมาธิ ที่เราต้องบันทึกผลการปฏิบัติธรรม และเราสามารถนำคุณธรรมต่างๆ ในแต่ละวิชามาปรับใช้กับเราได้ ใจก็จะเกาะเกี่ยวในบุญตลอด)
2. ทำให้ได้ปัญญาเพิ่มขึ้น เป็นคนหนักแน่น มีเหตุผล
3. มีความเห็นถูก เป็นสัมมาทิฏฐิ (ประเด็นนี้นักศึกษา DOU บอกกันเยอะมากค่ะ)

ตัวอย่างความรู้สึกของนักศึกษา
พระอาจารย์ณรงค์ ทนฺตจิตโต
(พระอาจารย์ประจำโครงการปฏิบัติธรรมพิเศษ)
“DOU คือคำตอบในการฝึกด้านปริยัติ ปฏิบัติ และปฏิเวธ DOU เป็นสิ่งที่ต้องเรียน หากไม่เรียนแล้วจะทำให้เป็นครูตนเองและคนอื่นไม่ได้ เราต้องรู้เพื่อให้โลกรู้ในธรรมะของพระสัมมาพุทธเจ้า”

พระอาจารย์สมบัติ สมฺมาพโล
(ที่ปรึกษาประจำสถาบันธรรมชัย และ พระอาจารย์สอนวิชาพุทธศาสตร์ สถาบันธรรมชัย)
“DOU ทำให้มีการจัดหลักธรรมะอย่างเป็นระบบ ได้ศึกษาธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและนำไปเผยแผ่ได้อย่างมีประสิทธิภาพ หลวงพี่มีความตั้งใจเรียนมาก แบ่งเวลาในการเรียนอย่างสม่ำเสมอ แล้วนำไปใช้ฝึกตนเองแล้วนำไปใช้ฝึกตนเองและเผยแผ่อย่างเป็นระบบ”

อุบาสกวินิช พันธุ์วิริยรัตน์
(หัวหน้าชั้นโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา)
“รู้สึกดีใจมากว่าต่อไปจะเป็นบัณฑิตของ DOU แล้ว และจากการได้เรียน DOU ทำให้ได้รับความรู้และแนวคิดที่เป็นระบบมากขึ้น ทำให้ได้ทบทวนความรู้ที่เราได้ศึกษาอย่างเป็นขั้นตอน และมีวิธีการนำมาใช้ในการทำหน้าที่กัลยาณมิตรของเราด้วย”
......
เมื่อสำเร็จหลักสูตรแล้วจะมีพิธีรับปริญญา จัดขึ้นที่วัดพระธรรมกาย ซึ่งรายละเอียดเมื่อได้ข้อมูลจากคณะกรรมการบริหาร จะมาแจ้งให้ทราบทั่วกันนะคะ

#7 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2008 - 12:14 AM

ขอบคุณมากๆเลยจ้า.. สาธุ..
ความจริงใจเราก็สมัครไป 70% แล้วหละ happy.gif
เหลือแต่ต้องเอาตัวเป็นๆไปสมัครเท่านั้นเอง.. อิอิ happy.gif

#8 Happy (^_^)

Happy (^_^)
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2008 - 10:41 AM

มาสมัครเลยค๊า ยินดีต้อนรับนักศึกษาใหม่ทุกท่าน
และก็ยินดีให้บริการและให้คำปรึกษานะคะ
มาเป็นบัณฑิต DOU กันค่ะ

#9 usr22991

usr22991
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2008 - 11:04 AM

ผมก็สนใจอยากจะเรียนDOUด้วยสมัครได้ทางinternetได้เลยใช่ไหนครับ เป็นระบบทางไกลคล้าย มสธ ใช่ไหมครับ