ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* - - - - 1 คะแนน

วันนี้ทุกท่านยิ้มกันหรือยัง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 15 April 2008 - 10:07 AM

คล้ายเครียดกันจ้า

ทำไม บักหม่อง
ถึงพาเพื่อน..แห่กันไปเที่ยวผับ.. ทีละ
18
คน...
ก็เพราะหน้าผับ
..... เขาประกาศไว้ว่า .....ต่ำกว่า

18
ห้ามเข้าน่ะสิ (!!)
------------

*
บักหม่อง..ไปร้านขายทีวี.. ! ถามคนขายว่า
'
ไม่ทราบว่า..ที่นี่มีทีวีสีขายรึเปล่า ?
คนขายตอบว่า..
' มี '
บักหม่องเลยบอกว่า .................' งั้นเอาสีเขียวมาเครื่องนึง '
(!!)

------------

บักหม่อง..เข้าไปเดินดูของในร้านจีฉ่อย
เห็นกระติกน้ำทำจากโลหะอันหนึ่งวางอยู่
บักหม่องถามอาอึ้มว่า

'
อึ้ม.. **ที่วอบแวบสีเงินๆ นั่นอะไร '
อึ้มตอบว่า ' กระติกน้ำไง .................(** ฟาย) '
'
แล้วมันทำอะไรได้มั่ง '
'
ก็ใส่ของร้อน-ก็ร้อนนาน ................. ใส่ของเย็น-ก็เย็น นาน '.
บักหม่อง..เห็นว่าน่าสนใจ................เลยตกลงซื้อมาอันนึง
เช้าของวันใหม่..อากาศแจ่มใส
บักหม่อง..ก็เอากระติกน้ำที่เพิ่งซื้อมา..ไปที่ทำ งาน..
ตั้งอวดบนโต๊ะ..อย่างภาคภูมิ
หัวหน้าบักหม่องเห็นเข้า................เลยถามขึ้น
'
อะไรนั่นน่ะ..บักหม่อง '
'
กระติกน้ำครับ '
' แล้วมันมีอะไรพิเศษรึ '
' ก็ใส่ของร้อน..ก็เก็บความร้อนได้
หรือใส่ของเย็น..ก็เก็บความเย็นได้ '
หัวหน้าเลยถามว่า..
'
แล้วใส่อะไรมาล่ะ '
บักหม่องยืด..ก่อนจะตอบว่า..

'
กาแฟร้อน 2 แก้ว..
กับไอติม 1 ถ้วยครับ '
(!!)

--------------

ทุกครั้ง..หลังถ่ายเอกสารเสร็จ
บักหม่อง..จะเอาฉบับก๊อปปี้-มาตรวจทาน..เทียบกับต้น ฉบับ
เพื่อเช็คดูว่า..มีคำไหนสะกดผิดรึเปล่า

(!!)
--------------

รู้ป่าวว่า...ทำไมบักหม่อง................ถึงกดโทรศัพท์เบอร์ฉุกเฉิน 911).. ไม่ได้
ก็เพราะ.....เขาหาเบอร์
11 ( สิบเอ็ด) .................. บนแป้นไม่เจอน่ะสิ
(!!)

-----------------

บักหม่อง..เพิ่งซื้อคอมพิวเตอร์มาใหม่เครื่องหนึ่ง
เล่นไปซักพัก..ก็เจอปั­หา

บักหม่อง..เลยลองกดที่ HELP บนแป้น F1
ผ่านไปพักให­่... บักหม่องหงุดหงิดมาก
เลยโทรไปต่อว่า..ร้านที่เขาซื้อคอมมา

'
ผมกด F1 ตามที่เครื่องบอก.. เวลาที่มีปั­หา
แล้วก็รออยู่เป็นชั่วโมง.. ยังไม่เห็นมีใครมาช่วย เลย
'
คนขาย :
'(**...)' (!!)
-------------

บักหม่อง..ไปหาหมอ...ในสภาพหูบวมแดงน่ากลัว
หมอถามว่า..
' ไปโดนอะไรมาครับ '
บักหม่องตอบว่า.. ' ผมกำลังรีดผ้าอยู่.. แล้วโทรศัพท์ก็ดังขึ้น
แต่แทนที่จะหยิบโทรศัพท์มาพูด
ผมดันเผลอ..เอาเตารีดขึ้นมาแนบหูน่ะสิ
'
'
โอ้ว..เดียร์ '
หมออุทานเป็นภาษาฝรั่ง........ด้วยความเวทนา

'
แล้วหูอีกข้าง..ทำไมถึงแดงเหมือนกันล่ะ '
..
หมอถามต่อ
'
ก็**บ้านั่น...เสือ _ โทร.กลับมาอีกรอบ..อ่ะดิหมอ '
(!!)

*
หลังจาก...ใช้ความพยายาม................ต่อจิ๊กซอว์อยู่นาน
ในที่สุด..บักหม่องก็ต่อเสร็

เขาเอาไปอวดเพื่อน..ด้วยความภูมิใจ

'
เป็นไง ................ เนี่ยฉันใช้เวลาต่อ..แค่ 5
เดือนเองนะโว้ย
'
เพื่อนบักหม่อง งง..ที่เขากล้าอวด

' 5
เดือนเหรอ ! แถวบ้านฉันเรียกว่า..!
โคตรนานเลยนะนั่น
'
'
แกนี่ไม่รู้อะไร '
บักหม่อง..ไม่ยอมลดละ

'
ดูที่กล่องนี่ .... เห็นมั้ย .. มันบอกว่า...
'
สำหรับ 4-7 ปี '
แต่..ฉันใช้เวลาแค่
5 เดือนเองนะเฟ้ย..(!!)

อ่านจบแล้วก้ออย่าแอบอมยิ้มคนเดียวล่ะ
แจกให้....คนอื่นยิ้มบ้างนะ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#2 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 April 2008 - 11:29 AM

#3 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 15 April 2008 - 01:20 PM

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#4 sunshining

sunshining
  • 111 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 April 2008 - 03:42 PM

ส่งให้เพื่อนยิ้มด้วยแล้วค่ะ..

#5 Miss M@ry 072

Miss M@ry 072
  • 84 โพสต์
  • Interests:สนใจแต่ศูนย์กลางกายของเราค่ะ

โพสต์เมื่อ 15 April 2008 - 07:00 PM

555 ตลกดีนะคะ อิอิ

#6 บิลเลี่ยนคอฟฟี่

บิลเลี่ยนคอฟฟี่
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2008 - 10:04 AM

ชอบมากเลยค่ะ ตลกดี ณูอ่านให้แฟนฟังด้วยเขาเล่นเกมส์อยู่ยังขำมากๆ เลยค่ะ อยากให้มีเรื่องแบบนี้ส่งมาอีกนะค่ะ กำลังเครียดอยู่พอดี [email protected]

บุญกุศลใดที่เกิดขึ้นจากการที่พี่ทำให้สาธุชนยิ้มได้ ขอให้พี่ได้รับไปเต็มๆเลยนะค่ะ และณูขอกราบอนุโมทนาบุญกับพี่อีกทอดหนึ่งนะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ จ้า ฮา ฮา ฮา

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  flower.gif   49.93K   5 ดาวน์โหลด

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ
www.BillionCoffeeS.com