ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อัศจรรย์ บุญสร้างหลังคา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เพื่อบุญ

เพื่อบุญ
  • 154 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2008 - 09:43 AM

บ้านของผมอยู่ที่จังหวัดนครราชสีมา แต่ด้วยกรรมใดไม่ทราบ ต้องมาทำงานที่จังหวัดฉะเชิงเทรา แต่ก่อนหน้าที่จะมาทำงานที่นี่ ผมต้องเข้าโรงพยาบาลเพื่อทำการผ่าตัดอาการป่วยด้วยโรค หมอนรองกระดูกสันหลังทรุดตัวกดเส้นประสาท ทำให้เกือบเป็นอัมพาต หลังจากผ่าตัดเสร็จก็เดินทางไปทำงานที่ฉะเชิงเทรา เป็นโรงงานฆ่าสัตว์ แต่จำเป็นต้องทำ เพราะในช่วงนั้นไม่มีโอกาสเลือกงาน ด้วยเหตุผลที่ว่าป่วย แต่โรงงานที่ไปทำนี้เจ้าของบริษัทเป็นเพื่อกับเจ้านายเก่าเขาเลยให้ไปช่วยงาน

ผมทำงานที่โรงงานนี้ได้สองปีกว่า บอกตรง ๆ ว่าไม่อยากทำเกี่ยวกับธุรกิจแบบนี้ แต่ก็ยังไม่มีโอกาสเพราะงานหายากมาก ประกอบกับภาระมากมาย จนกระทั่งเมื่อคราวทอดกฐินปีที่ผ่านมา ผมได้เป็นเจ้าภาพหนึ่งกอง ซึ่งการเป็นเจ้าภาพครั้งนี้เป็นครั้งแรกหลังจากเข้าวัดมาได้สามปี เงินที่นำมาทำบุญถือว่าเป็นเงินจำนวนมากที่สุดเท่าที่เคยทำมา สำหรับผมเงินจำนวนนี้มากที่เดียว แต่ด้วยศรัทธาและมุ่งมั่น และได้ตั้งสัตย์กับหลวงปู่ หลวงพ่อ รวมถึงภรรยาและลูก ๆ ว่าจะเป็นเจ้าภาพในครั้งนี้ให้ได้ ซึ่งหลังจากนั้นปัญหาด้านค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ตามมาติด ๆ ทำให้ผมเกิดความเคลียดเป็นอันมาก อารมเสียและหงุดหงิดบ่อยมาก งานที่ทำ หน้าที่การงานมีปัญหาตลอด ไม่สามารถเข้ากับเพื่อนร่วมงานได้

ผมได้นึกย้อนว่าเป็นเพราะอะไรผมถึงเป็นแบบนี้ ทั้งที่บุญก็ทำ ทานก็ให้ ผมเริ่มนั่งสมาธิทุกวัน ภาวนาทุกวัน อธิฐานจิตทุกวัน มีอยู่ครั้งหนึ่งในระหว่างที่นั่งสมาธิอยู่ก็นึกขึ้นมาได้ว่า ผมได้อธิฐานในการเป็นเจ้าภาพกฐินว่า "ด้วยบุญที่เป็นเจ้าภาพสร้างหลังคาในครั้งนี้ จะด้วยประการใดก็ตาม ขอให้ลูกและครอบครัว ได้กลับไปอยู่บ้านที่จังหวัดนครราชสีมา มีงานทำที่มั่นคง มีเงินทองใช้จ่าย และมีไว้ทำบุญ" จริง ๆ อธิฐานมากว่า แต่จำไม่ได้ และเมื่อวันที่ 6 เมษายน ที่ผ่านมา ผมไปวัดและได้พบผู้นำบุญ ก็ได้คุยกับพี่เขาเรื่องที่ว่าทั้งหมด และก็ได้นั่งสมาธิอธิฐานเป็นมั่น

วันที่ 8 เมษายน 2551 บริษัทญี่ปุ่นที่เพิ่งเปิดทำการได้ 1 ปี ได้โทรติดต่อให้ผมไปรายงานตัวเพื่อทำงานกับบริษัท ในตำแหน่งงานผู้จัดการฝ่าย โดยได้รับอัตราค่าจ้างที่ค่อนข้างสูง โดยทางบริษัทให้ไปรายงานตัวในวันที่ 12 เมษายน เมื่อผมไปตามนัด ก็ต้องทำให้ผมประหลาดในเป็นอย่างมาเพราะเป็นวันหยุด แต่ก็มีผู้บริหารคอยรอต้อนรับ และให้ผมเซ็นต์สัญญาจ้าง โดยมีกำหนดวันเริ่มงานในวันที่ 20 พฤษภาคม 2551

ด้วยผลบุญ ด้วยการตั้งมั่นที่จะทำบุญ ด้วยความไม่ตระหนี่ ไม่เสียดายซึ่งทรัพย์ที่ทำบุญ ด้วยอธิษฐานจิตตั้งมั่น ผมเชื่อมั่นว่าบุญที่ผมทำด้วยการเป็นเจ้าภาพทอดกฐินสร้างหลังคา เป็นสิ่งที่ทำให้ผมประสบผลในครั้งนี้ และผมอยากให้ทุกท่านมีความตั้งมั่นในการสร้างสมบุญ เชื่อเถอะครับว่าบุญมีจริง ผลบุญได้รับจริง ช้าหรือเร็วอยู่ที่เราครับ

ผมขออนุโมทนาบุญ ให้กับทุกท่านครับ

#2 bluelotus

bluelotus
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2008 - 10:07 AM

สาธุ __/\__

ขอให้มีกำลังใจที่เข้มแข็ง อดทนสร้างบารมีต่อไป ไม่หวาดหวั่นต่ออุปสรรคใด ๆ

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2008 - 10:38 AM

ผลบุญเป็นอจินไตย ใครไม่ได้ยึดมั่นในบุญ ไม่มีทางเข้าใจหรอกครับว่า เวลาบุญส่งผลนั้นอัศจรรย์แค่ไหน

หมั่นสั่งสมและระลึกถึงบุญไว้นะครับ นี้เป็นแค่อานิสงฆ์เล็กๆของบุญที่กระทำไว้ดีแล้วเท่านั้นเองครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 usr20351

usr20351
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2008 - 11:42 AM

สาธุ ยินดีด้วยครับ
สุโข ปุญญสส อุจจโย การสั่งสมบุญนำสุขมาให้ happy.gif

#5 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2008 - 12:35 PM

บุญส่งผล
อนุโมทนาสาธุครับ

#6 อยากมีคนอยู่กลางกาย

อยากมีคนอยู่กลางกาย
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2008 - 01:08 PM

สาธุครับ

๑.กุศลธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายกุศล เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีขาวใส กายในกายขาวใสทั้งหมด เรียกว่าภาคพระ ภาคขาว ภาคบุญ

๒.อกุศลาธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายอกุศล เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีดำ กายในกายดำทั้งหมด เรียกว่า ภาคมาร ภาคดำ ภาคบาป

๓.อัพยากตาธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายอัพยากตา เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีตะกั่วตัด กายในกายสีตะกั่วตัดทั้งหมด เรียกว่า ภาคกลาง ภาคไม่บูญไม่บาป

ทั้ง ๓ ธาตุธรรมนี้ ย่อมมีต้นธาตุ ทำหน้าที่ปกครองธาตุธรรมตลอดสาย
ต้นธาตุถือเป็นผู้บัญชาการในธาตุธรรมนั้นๆ ทำหน้าที่ปกครองธาตุธรรมในนิพพาน

#7 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2008 - 01:37 PM

สาธุ

#8 sunshining

sunshining
  • 111 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2008 - 02:27 PM

อนุโมทนาสาธุค่ะ

#9 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2008 - 06:21 PM

Sa Thu Krub

#10 lulucn

lulucn
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2008 - 11:39 PM

Sa Thu Ka.

#11 วันใส

วันใส
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 April 2008 - 11:45 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ และยินดีกับงานใหม่ด้วยนะคะ ขอให้สนุกกับงานใหม่ที่จะมาถึงค่ะ
แม้มืดตื้อมืดมิดก็มีสิทธิเข้าถึงธรรม

#12 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 April 2008 - 11:58 PM

ยินดีกับเจ้าของกระทู้และครอบครัว ด้วยครับ

ดีจังที่คนทำความดี มีความสุข ความเจริญในชีวิตและการสร้างบารมี
รวมถึงมีความเชื่อมั่น มั่นใจในการทำคุณความดียิ่ง ๆ ขึ้นไป
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#13 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 12:03 AM

ยินดีด้วยครับ และขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

#14 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 10:18 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ และ ขอต้อนรับการจะได้กลับมาทำงานที่โคราช หากบริษัท ฯ อยู่ในเขตอุตสหกรรม สุรนารี

คงได้มีโอกาสเจอกัน

#15 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 01:38 PM

สาธุ ยินดีด้วยครับ เพราะนั่นจะทำให้เรา สร้างบารมีอย่างเป็นสุข
นักสร้างบารมีหลายๆท่าน ก็คงตั้งหน้าตั้งตาสร้างบารมีไป
บุญก็ต้องทำ มีหนี้ก็ใช้ไป อดทนๆ เพื่อเป้าหมายของชีวิต

#16 คนไทย

คนไทย
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 08:58 PM

สาธุๆ ขอพวกเราเชื่อมั่นในผลแห่งบุญ

#17 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2008 - 07:24 AM

สัมมาอาชีวะ ได้ทำงาน ไม่มีโทษ เป็นความสุขที่สุด อย่างหนึ่ง ของมนุษย์

ยินดีด้วยนะคะ

#18 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 April 2008 - 11:22 PM

สาธุค่ะ เป็นสุขอย่างยิ่งที่ได้ทำงานที่ไม่ทำให้ศีลด่างพร้อย

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#19 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2008 - 04:34 AM

สร้างบารมีอย่างเป็นสุข
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#20 nena

nena
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2008 - 02:50 PM

เรื่องมีอยู่ว่าเราทำงานอยู่บริษัทหนึ่งคิดว่ามั่นคงมากในสายตาทุกคน แต่เงินเดือนเราน้อย เมื่อต้องคิดเอาเงินมาทำบุญ เราเลยตัดสินใจออกจากบริษัทเพื่อไปขอรับเงินที่มากกว่าเกือบ 3 เท่าตัว เพราะเราตั้งใจสร้างหลังคา 3 ตารางเมตร คือตั้งว่าเดือนละตารางไม่รู้ว่าทำไมถึงช่างกล้าคิด รู้ไหมว่าเราสามารถ ทำได้ เราปลื้มมาก ทำทุกอย่างให้ได้บุญ มาวัดทุกวันอทิตย์ ทั้งที่ทำงานที่ชลบุรี เวลามาวัดก็อาศัยว่าใครผ่านมาก็ติดรถเขามาที่เป็นผู้นำบุญอยู่แล้ว เมื่อเราทำสำเร็จ เราขอออกจากงานอีกเพื่อว่าจะได้มาวัดได้สะดวกกว่าที่เป็น มีคนถามเราหลายคนว่าทำไมทำอย่างนี้ เราตอบเขาไม่ได้บอกแต่เพียงว่ารับตำแหน่งขึ้น ทั้งที่ในใจเราคือ ลำบากเพื่อใด้เงินมาทำบุญ หลังคามหาวิหารคด ทุกวันเราปลื้มกับการกระทำของเราเรียกว่า เหนื่อยไม่มี อยากเป็นกำลังใจให้คนที่บ้านไกลมาวัดไม่สะดวก แต่ต้องมีหัวใจพันธุ์ตะวันนะ สู้ๆๆๆ 22 เมษา ต้องอดทนนะ สาธุ