ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ผมไม่เข้าใจ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 29 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน

นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน
  • 380 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 11:15 AM

คือว่า เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวันที่ 6 เมษายน อาทิตย์ต้นเดือน ที่ผ่านมา ตอนที่ปฏิบัติธรรมรอบเช้าเสร็จแล้ว ผมก็เดินทางไปที่ มหาวิหารหลวงปู่ เพื่อไปสักการะท่าน แต่พอไปถึงตรงทางเข้าตรงจุดที่มี พี่ๆอาสาสมัคร คอยต้อนรับและให้บัตรในการเข้าไปสักการะหลวงปู่ ก็มีคุณยายแก่ๆท่านหนึ่ง ท่านก็เดินไปที่จุดรับบัตรปรากฎว่า พี่ๆ อาสาสมัคร ไม่ให้คุณยายท่านเข้าด้วยเหตุที่ว่าชุดคุณยายท่านไม่ขาว ผมเห็นแล้ว ผมก็คิดว่าถ้าเกิดคุณยายท่านนี้มีบ้านอยู่ในจังหวัดไกลๆล่ะ นานๆท่านจะมีโอกาสได้มาวัดล่ะ บางครั้งผมคิดว่าน่ะครับ (ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ) น่าจะดูก่อนน่ะครับว่า ท่านมาจากที่ไหน และบางครั้งผมก็คิดว่าชุดที่คุณยายท่านใส่นั้น น่าจะเป็นชุดที่ขาวที่สุดของคุณยายแล้ว ก็ไม่น่าจะเข้มงวดมากขนาดนั้นน่ะครับ แต่ถ้าใครมีความเห็นอื่นๆอย่างไรก็ออกความเห็นได้น่ะครับ แต่ถ้าใครอ่านแล้วรู้สึกไม่พอใจ ผมก็ขอโทษมาในโอกาสนี้ด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ
เพราะเป้าหมายของพวกเราคือ "ที่สุดแห่งธรรม"

#2 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 12:19 PM

นี่ถือเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและทัศนะคติกันนะครับ ผมขอตอบในฐานะที่เป็นหัวหน้างานเคยควบคุมดูแลระเบียบของพนักงานนะครับ

ผมเคยออกกฎห้ามผู้ที่ไม่ใช่เจ้าหน้าที่และผู้ที่ไม่ได้ทำงานในโรงงานของผมเข้าออกในโรงงานของผม แต่ก็มีเหตุเกิดขึ้นคือ มีผู้หญิงคนหนึ่งมาเยี่ยมญาติที่ทำงานอยู่ในโรงงานผม ซึ่งเจาะจงมาในช่วงเวลาดึกซะด้วย และผมก็เห็นใจเพราะเห็นว่าเป็นผู้หญิงมาตัวคนเดียว เลยอนุญาติให้เขาเข้าไปพักกับญาติได้แค่1คืน ผลที่ตามมาคือ คนงานของผมไม่พอใจต่างจะเอาคนนอกที่ไม่ใช่เจ้าหน้าที่หรือพนักงานเข้ามาพัก เมื่อผมห้ามเกิดอะไรขึ้นรู้ไหมครับ ผมถูกตอกกลับว่า ทีผู้หญิงคนนั้นไม่ใช่เจ้าหน้าที่หรือพนักงานในโรงงานเลยยังอนุญาติให้เข้ามาได้

ผมขอถามคุณ จขกท กลับนะครับ คิดว่าหากเจ้าหน้าที่วัดอนุญาติให้คุณยายคนนั้นเข้าไป คิดว่าจะเกิดเหตุการณ์อย่างของผมหรือไม่ ผมมั่นใจนะครับ 90% จะต้องเกิดเหตุการณ์เหมือนอย่างผม คือต้องมีคนไม่พอใจ และผลสุดท้ายสิ่งที่จะลงเอยคือการยกเลิกข้อห้ามและกฎระเบียบ

อีกประการ จุดที่สามารถสักการะหลวงปู่ได้ก็ไม่ได้มีแค่วิหารเท่านั้นนะครับ *-*

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#3 อยู่กับยาย

อยู่กับยาย
  • 138 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 01:03 PM

ในการทำสงคราม บางครั้งก็ต้องทำใจยอมรับกับการที่จะต้องสูญเสียกำลังพลนะคะ omg_smile.gif

#4 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 01:22 PM

เห็นใจทั้งผู้มาสักการะทุกท่านและก็เข้าใจผู้ที่ออกข้อระเรียบ..มีคนศรัทธามากราบเคารพอีกเป็นจำนวนมากนัก ข้อระเรียบที่วางไว้จึงเป็นสิ่งเป็นหัวใจสำคัญที่ทำให้ถึงบรรลุเป้าหมายในสิ่งที่หวังไว้

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 01:53 PM

หลวงพ่อท่านปรารภเหตุนี้หลายครั้งแล้ว..

ย้อนไปสมัยสภาหลังเก่า... มีวัฒนธรรมดีๆหลายอย่าง เช่น
- ถ้านั่งในสภา ต้องแยก หญิงซ้าย-ชายขวา ไม่เช่นนั้นก็นั่งด้านนอกสภา
- เมื่อถึงเวลาปฏิบัติธรรม จนท.จะกั้นทางเดินไม่ให้เดินเข้าอีก จะให้นั้งบริเวณด้านข้างก่อน จนกว่าจะปฏิบัติธรรมแล้วเสร็จ ดังนั้นเมื่อถึงเวลาที่หลวงพ่อท่านมาถึง บริเวณพิธีจะสงบอย่างมาก
- เมื่อถึงเวลาอาหาร จะมี จนท. นำอาหารมาแจกยังที่นั่ง ไม่ต้องลุกเดินให้ขวักไขว่

ทุกสิ่งอย่าง เพื่อความเป็นระเบียบของหมู่คณะ.. ว่าอย่างไร ว่าตามกันนะครับ...

#6 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 02:06 PM

บ้างท่านใช้เครื่องซักผ้าแล้วใส่ผงซักฟอก ปรากฏว่านานๆไป สีขาวก็ซีดลงๆหม่นหมองลง
มีป้าคนนึงแถวบ้าน แกใช้สบู่สำหรับซักผ้า ไม่รู้เหมือนกันว่าสบู่อะไร ซักเฉพาะชุดขาว ป้าแกใส่นานหลายปีแล้วก็ยังขาวสดใสยิ่งกว่าโอโม่ครับ

#7 Ray

Ray
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 04:47 PM

อย่างว่าคนมันเยอะ เรื่องมันก็แยะค้า คนจะร้ายเท่าที่ใจเราคิดไป

#8 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 07:05 PM

ผมว่าน่าจะมีทางออกที่หยวนๆกันบ้างนะครับ
เช่น มีที่จำหน่ายชุดขาว ให้เช่า หรือยืม ในที่ไม่ไกลเกินไปนัก
คนคุมกฎก้อไม่ผิดกฎ คนมาสักการะก้อได้รับทราบระเบียบวินัย
เพราะบางคนมาใหม่ มาไกล และนานๆมาที

เพื่อเป้าหมายเดียวกัน อย่าขีดเส้นให้คนเดินทางเดียว
เหมือนคนป่วยกาย มา รพ จนท บอกว่าหมอพักเที่ยงแล้ว
ถ้าคนป่วยใจมาวัด ก้อน่าจะมีทางออกให้เขาบ้าง

#9 คนไทย

คนไทย
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 08:48 PM

ส่วนตัวเห็นด้วยกับความเห็นคุณsomchเรื่องน่าจะมีการให้ยืมหรือถ้าเป็นไปไม่ได้ก็ให้เช่าชุดขาวแก่สาธุชน เหมือนที่วัดพระแก้วห้ามใส่ขาสั้นเข้าสักการะ จะมีโสร่งให้เช่า
ก็น่าเห็นใจสาธุชนบางคนอาจไม่รู้ข้อกำหนด แต่เชื่อว่าหากเขามาครั้งต่อๆไปคงมีความเข้าใจและเตรียมตัวมาล่วงหน้า ยิ่งถ้าเขามีโอกาสเข้าไปข้างใน จะเกิดความประทับใจและเล่าต่อก็ได้

#10 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 09:26 PM

เรื่องนี้พูดกันหลายครั้งหลายหนมากๆ แล้วครับ
ก็อย่างที่ทุกท่านว่าไว้ สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#11 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 09:28 PM

น่าเห็นใจผู้สูงวัย จากแดนไกลเหมือนกันครับ

แต่เมื่อมองภาพรวมและคุณประโยชน์ยั่งยืนแก่คนที่สามารถทำตามกติกาได้

และเพื่ออนุเคราะห์แก่อนุชนรุ่นหน้าุให้ได้คุณประโยชน์ยั่งยืน

ก็เห็นด้วยที่จะรักษากฎ กติกานี้สืบไปครับ

เชิญแวะไปที่กระทู้ ที่เคยสนทนาเรื่องนี้กันบ้างแล้ว ครับ
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=13404
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#12 tinn

tinn
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 09:28 PM

ผมมีความเห็น เช่นเดี๋ยวกับ คุณ นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน ครับ อยากให้มีการลดความ เข้มงวด ในเรื่องของการใส่ชุดขาว ครับ สงสาร คุณตา คุณยาย ที่มาจากจังหวัดไกลๆ ที่ไม่เข้าใจ กดเกณฑ์ที่ทางวัด ตั้งขึ้น ครับ น่าจะอิงตามหลักความ ตั่งใจ มากกว่า การแต่งกายครับ

#13 สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)

สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)
  • 335 โพสต์
  • Interests:dhamma

โพสต์เมื่อ 17 April 2008 - 10:44 PM

ถ้านั่งในสภา ต้องแยก หญิงซ้าย-ชายขวา ไม่เช่นนั้นก็นั่งด้านนอกสภา
สงสัยเหมือนกันค่ะ ว่ายกเลิกไปตั้งแต่เมื่อไร

#14 TOondayagokids

TOondayagokids
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2008 - 07:57 AM

หลวงพ่ออยากให้ลูกๆเป็นต้นบุญต้นแบบในการแต่งชุดขาวๆน่ะค่ะ
และถ้าคุณรู้ว่าหลวงปู่คือใคร หลวงพ่อคือใครเราจะไม่เกี่ยงหรือมีปัญหากับเรื่องนี้เลย
ว่าอย่างไรก็ต้องว่าตามกันนะคะ

ก็เอาใจช่วยคุณยายและทุกๆคนให้ใส่ชุดขาวมานะคะ
เพราะบางทีชุดที่ใส่อาจไม่ค่อยขาวหรือมีลาย หนูก็เคยเป็นค่ะ

#15 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 18 April 2008 - 10:15 AM

วัดยังอยู่ไม่หนีไปไหน มาทุกครั้งก็แต่งชุดขาวทุกครั้ง (ขาวๆ นะครับ) ท่านจะต้องได้เข้าไปสักการะหลวงปู่ พระมงคลเทพมุนี ในมหาวิหารฯ แน่นอนครับ๐๐ smile.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#16 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2008 - 12:12 PM

มองให้ไกลถึงประโยชน์ในภายภาคหน้า อย่าตัดสินเฉพาะปัญหาแค่เฉพาะหน้า
ตอนนี้คุณอาจคิดว่ามันเป็นอะไรที่เข้มงวด แต่กฎระเบียบคือสิ่งที่ทำให้คนอยู่ร่วมกันได้อย่างสงบสุข
นี้ขนาดทดลองกับพระเดชพระคุณหลวงปู่ผู้มีพระคุณและอานุภาพมาก ยังโดนติติง หากต่อไป (ซึ่งผมคิดว่าต่อไปจะมีแต่ชุดขาว ๆ ในการไปวัดทั่วทั้งประเทศ) ใช้ตลอดของการมาวัดไม่พังเหรอ
และอีกอย่างได้ประชาสัมพันธ์กันมานานมากหลายเดือน ไม่ควรมีคำว่าน่าเห็นใจคนแก่ คนเฒ่า เพราะก่อนมาวัดมีนำรถได้บอกและชี้แจงไปแล้ว
และเรื่องให้มีไว้เปลี่ยน เคยมีครับ แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่ายังมีหรือเปล่า (เพราะผมไม่เคยเข้าไปในวิหารหลวงปู่เลย เคยเข้าไปครั้งเดียวตอนบวช ซึ่งผมบวชช่วงมีการอัญเชิญหลวงปู่แล้วเขาให้เข้าไปครั้งนั้นครั้งเดียวจริง ๆ เพราะผมไม่มีชุดขาว ๆ ) ก็เลยไม่เข้า
เรื่องให้มีการเช่า ก็ดีครับ แต่ใครเล่าจะมารับผิดชอบเก็บเงินค่าเช่า (แค่นี้หลวงพ่อก็โดนมามากแล้ว สงสารท่านเถอะครับ อย่าให้ท่านโดนโจมตีมากกว่านี้เลย)

และผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณเคยเข้าวัดครับ

บัณฑิตย่อมรับรู้ และปฏิบัติตามกฎระเบียบวินัย

#17 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2008 - 12:28 PM

ผมเข้าใจครับ

#18 วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า

วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2008 - 02:31 PM

กฏระเบียบ คือ กฏระเบียบ เป็นไปเพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย
แตจากตัวอย่าง่ในประเด็นของคุณป้า ผมคิดว่า เราควรเตรียมชุดขาวสำรองไว้ในกรณีนี้บ้างนะครับ เพราะบางที ป้าๆ หรือ คุณยายที่มาจากต่างจังหวัด อาจจะเตรียมตัวมาไม่พร้อม บางครั้งชุดที่สวมเนื่องจากเดินทางมาไกลอาจขมุกขมอมบ้าง การเตรียมเสื้อสำรองไว้ พิจรณาไปบางกรณี ผมว่าน่าจะดีนะครับ เราไม่ได้ละเมิดกฏ และเราก็ยังประคับประคองศรัทธาของสาธุชนไว้ได้ เพราะศรัทธาก็มีค่า การเอากฏไปกดศรัทธาก็ไม่น่าจะดีนัก เอาเป็นว่า ในฐานะที่เข้าวัดนี้มากว่า ๒๐ ปี เห็นดีกับกฏทุกอย่าง แต่เห็นว่า ควรมีการอลุ้มอล่วยกับบางกรณีบ้าง โดยมีแผนสำรองไว้ แต่การจะละเมิดกฏนั้นไม่ควรแน่ครับ

#19 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2008 - 04:42 PM

คิดว่าสาธุชนส่วนใหญ่ก็เข้าใจมากขึ้นแล้วในเรื่องนี้ ก็ต้องทำให้เป็นวัฒนธรรม ส่วนเจ้าหน้าที่ควรเจรจาให้ไพเราะอย่าให้ใจขุ่นทั้งสองฝ่ายเอาใจเขามาใส่ใจเรา ทั้งเจ้าหน้าที่และสาธุชน รวมทั้งหาหนทางการแก้ปัญหาไว้ด้วย ก็ช่วยๆกันนะหมู่คณะเราจะได้งดงามมากยิ่งๆขึ้นไป ^-^
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#20 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 18 April 2008 - 07:29 PM

บางที รัฐศาสตร์ ก็เป็นปฎิปักษ์ กับนิติศาสตร์
เป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ ของผู้คุมกฎ เพราะสภาวะธรรม
ของผู้คนที่มาวัดเป็น ไดนามิกส์ (พลวัตร) ครับ ไม่ใช่สแตติกส์

ดังนั้น ควรจะอยู่ที่ ดุลยพินิจ ครับ nerd_smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#21 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2008 - 09:42 PM

ตอนสมัยผมยังเด็กๆ นานมาแล้ว(นานมากกกกกก ฮือ...ฮือ)

ผมเคยอาศัยอยู่ภายในเขตทหาร

บ้านหลวงที่อยู่ตอน เด็ก...เด๊ก...เด็ก เป็นบ้านที่อยู่ติดรอยต่อของเขตทหารและพลเรือน(สิทธิพิเศษเพราะพ่อเราหญ่าย...)

ทุกครั้งที่ทุกคนที่ขี่จักรยาน(มีมาก)หรือขี่จักรยานยนต์จะผ่านป้อมยาม สห.เข้าหรือออกเขตทหาร ทุกคนจะต้องลงจากรถ มาจูงรถผ่านไป (รถยนต์ใช้วิธีขับช้าๆแล้วเปิดกระจก) เพื่อรักษาความปลอดภัยใครเข้าออกจะได้ดูหน้าชัดๆและให้เกียรติสถานที่เพราะมีเสาธงชาติอยู่ด้วย

ใครที่ไม่ทำตามกฏจะต้องโดนทำโทษด้วยการกักบริเวณ คือให้นั่งอยู่ที่ป้อม สห.นั่นแหละสักพักใหญ่ๆ อายมากกก เพราะทุกคนที่ผ่านไปมาจะมองเห็นหมด แล้วรู้ด้วยเพราะเป็นที่นั่งจัดเฉพาะ

แต่ใครที่โดนแล้ว(จากสมุดรายชื่อ) น้อยมากที่จะทำซ้ำอีก เข็ดจริงๆ

ผมยังเคยโดนเลย เพราะถือว่าพ่อเราใหญ่ ก็เลยนึกว่าคนอื่นจะกลัวเราด้วย ขี่ผ่าไปซะงั้น นึกว่าจะเทห์ที่ไหนได้โดนพ่อสั่งให้ล้างห้องน้ำที่ป้อมด้วยเลย สะใจซ๊า...

แต่พอขึ้นมัธยมต้นผมก็ย้ายไปอยู่บ้านหลวงหลังใหม่ ใหญ่กว่าเดิม อยู่ใจกลางเขตพลเรือน ก็เลยไม่ได้เข้าไปแถวนั้นอีก พอช่วงมัธยมปลายก็ทราบมาว่ากฏเกณฑ์นี้ยกเลิกไปแล้ว ใครจะซิ่ง จะผ่านยังไงก็ได้ ไม่จำกัดไม่หวงห้าม

เหตุผลก็คือ ทุกๆคนที่ไปร้องเรียน(ไม่ใช่ทุกๆคนที่อาศัยอยู่ในนั้นนะครับ)กับผู้หลักผู้ใหญ่บอกว่า ไม่สะดวก ให้ยกเลิกซะ เขตทหารทนเสียงกดดัน(จากพวกมีเส้น)ไม่ไหวเลยยกเลิก

ผลที่ตามมาหรือครับ ทหารเกณท์หนีออกไปกินเหล้าข้างนอกแล้วมีเรื่องทะเลาะวิวาททุกสัปดาห์ มีขโมยเข้าไปขโมยของหลวงบ่อยๆ มีอุบัติเหตุ ณ จุดนั้นๆบ่อยๆ(แผนกยานยนต์อยู่ที่ตรงนั้น รถหลวงทุกคันทุกชนิดทุกประเภทจะเข้าออกทางนี้ตลอด) ฯลฯ ทั้งหมดทั้งปวงที่เกิดขึ้นเพื่อแลกกับคำว่าสะดวก

อีกเรื่องนะครับ

ปกติสโมสรของทหารนั้น มีกฏว่า ใครที่จะมาใช้บริการ ต้องใส่เสื้อมีแขน ต้องนุ่งกางเกงขายาว ต้องใส่รองเท้าหุ้มส้น ใครที่ไม่ทำตามนี้ เข้าได้อย่างมากก็แค่ล๊อบบี้ด้านหน้าเท่านั้น

แต่ปัจจุบันนี้(ต้นปีที่แล้วกลับไปเที่ยว)กลายเป็นเหมือนร้านเหล้าข้างถนนดีๆนี่เอง เด็กวัยรุ่นใส่เสื้อกล้าม กางเกงขาสั้น รองเท้าฟองน้ำ นั่งกินเหล้ากับนายทหารหน้าตาเฉยเลย

ผมไม่รู้หรอกว่า กฏยกเลิกไปได้อย่างไร แต่ถ้าจะให้เดา ก็คงจะเป็น "ไม่สะดวก"(ที่จะลงนรก)นั่นเอง

ไม่มีความหมายอะไรหรอกครับ แค่รำพึงรำพันความหลังของคนแก่เท่านั้นเอง

จบและ

อนุโมทนาด้วยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#22 usr22582

usr22582
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2008 - 03:13 PM

การเคารพบูชาพระอยู่ที่ใจเป็นสำคัญ ไม่ว่าอยู่ที่ใดพระก็อยู่ในใจตลอดเวลา กฏระเบียบแต่ละที่ย่อมไม่เหมือนกันและไม่ใช่สิ่งสำคัญ สำคัญที่ตัวเราผู้เดินเข้าไปเพราะเรายอมรับทุกสิ่งทุกอย่างแล้วเราถึงไปใช่ไหมครับ

#23 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2008 - 05:18 PM

happy.gif ขอแสดงความเห็นใจครับ
............
วันนั้น ผมพาน้องผู้หญิงซึ่งเพิ่งเข้าวัดวันแรกเหมือนกัน
ก็แต่งเสื้อขาวและกางเกงขาว แต่ไม่ใช่ชุดอุบาสิกา
เราก็ลองเดินไปกัน ผมรับบัตรแล้วเพราะใส่ชุดอุบาสกเรียบร้อย
แต่เจ้าหน้าที่ตรวจชุดน้องผู้หญิงบอกว่าเสื้อแขนสั้นไปนิด
ผมก็เลยคืนบัตร แล้วเราก็บอกว่าคราวหลังมาใหม่
คราวนี้ไหว้หลวงปู่นอกวิหารไปก่อน...
...............
ยอมรับในกฎข้อบังคับอย่างเคร่งครัด
สบายใจทั้งเจ้าหน้าที่ และสาธุชน
ไม่คิดเอาแต่ใจตนเองเป็นหลัก โดยอ้างว่ามาไกล
หรือนานๆมาที ถ้ามีบุญต้องได้มากราบหลวงปู่แน่ๆ เชื่อมั่น!
...............
ถือเป็นการฝึกตน เราอยู่กันหมู่มาก ต้องเคร่งครัดในกฎ กติกา มารยาท
สาธุ happy.gif

#24 Pui Pim-ampai

Pui Pim-ampai
  • 145 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 April 2008 - 02:56 AM

เข้าใจอย่างยิ่งค่ะ...กับกฎระเบียบที่จะสืบทอดวัฒนธรรมอันดีงามในการแต่งชุดขาวขาว
ได้เคยพาเพื่อนชาวอิตาลีมาวัดครั้งแรกในวันอาทิตย์ มีพระอาจารย์จากภาคจักรวาลนำชมวัดในช่วงพักเที่ยง
เมื่อชมสถานที่ต่างๆภายในวัดจนครบ รวมทั้งนั่งธรรมะช่วงสั้นที่โบสถ์แล้ว ก็อยากจะพาเข้าไปในมหาวิหารฯ ...

ทราบกฎระเบียบอย่างดีค่ะ ชุดเพื่อนไม่ขาวเท่าไหร่ จึงรีบพาไปซื้อชุดขาวขาวเปลี่ยนเรียบร้อย...
เมื่อไปถึงหน้าทางเข้ามหาวิหารฯ ปรากฎว่า...เลยเวลา...ปิดแล้วค่ะ

ด้วยความมุ่งมั่น จึงเข้าไปพบพระอาจารย์ที่ดูแลอยู่ด้านใน แจ้งท่านว่า "ชาวต่างชาติมาเป็นครั้งแรก มาไกลมาก
และ 1 ปี จะมาประเทศไทยเพียงครั้งเดียว ขออนุญาตพาเข้าไปสักการะพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ และจะรีบออกมา"

พระอาจารย์ที่ดูแลมหาวิหารฯ ท่านตอบว่า "หลวงพี่อยากให้เข้านะ แต่ถ้าอนุญาตแล้ว ในคราวหน้า เมื่อมีผู้อื่นขอร้องอีก
เกรงว่าจะทำให้เสียระเบียบ แจ้งเพื่อนชาวต่างชาติด้วย ต้องขออภัยจริงๆ เพราะเลยเวลาเข้าสักการะแล้ว...
อนุโมทนาบุญกับผู้นำบุญยอดกัลยาณมิตรนะ"..

คำตอบของพระอาจารย์ที่เป็นการปฎิเสธ.. แต่มิได้ทำให้พวกเราผิดหวังหรือใจขุ่นแม้แต่น้อย
กลับทำให้ปลื้มปิติที่เราพยายามทำหน้าที่กัลยาณมิตรอย่างดีที่สุดในการพาเพื่อนซื้อชุดขาวเปลี่ยนแล้ว
เพื่อนชาวอิตาลีก็เข้าใจ ถ่ายรูปด้านหน้าประตูทางเข้าอย่างเบิกบาน...

ขนาดชาวต่างชาติ มาไกล ใส่ชุดขาวๆ แล้ว แต่ไม่ได้เข้า ยังไม่ใจขุ่นเลยค่ะ...
ชาวไทยลูกพระธัมฯทั้งหลาย อย่าน้อยใจ หากไม่ได้เข้ามหาวิหารฯ ช่วยกันรักษากฎระเบียบกันอย่างเคร่งครัดนะคะ

กราบอนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ.... happy.gif

#25 นาโนธรรม

นาโนธรรม
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 April 2008 - 09:04 PM

ผมว่านะ กฎ ก็ต้องเป็น
กฎ คนไทย ทำอะไรตามใจฉัน จนเคยเป็นนิสัย แล้ว คิดว่า วัดคงไม่เข้มงวด ใส่อะไร ให้ดูสุภาพ ก็คงได้เข้าแน่นอน ถ้าพวกเรา
สาธุชน คนดี ปฎิบัติตามอย่างเคร่งครัดแล้ว เรากก็จะสามารถ คุยได้ว่าทำถูกต้อง ถูกขั้นตอน , ขืน อลุ้ม อล่วย กันบ่อย ๆ เข้า
อีกหน่อย ก็ จะมีคนมาขอแต่งชุด สีสรร เกาะอก เอวลอย โชว์สะดือ เดินเข้าไป นมัสการหลวงปู่ พวกคุณ สาธุชน คนดี ทั้งหลาย
อยากได้แบบนั้น หรือ ( นี่ ผมเข้าวัด ตั้งแต่ เริ่ม สร้าง หล่อหลวงปู่ ด้วยทองคำ ตั้งแต่ประมาณ ปี 2536 เคยได้เข้าไป กร
ไหว้ หลวงปู่ ที่ห้องปัญญา พอ หลวงปู่ ท่านมา อยู่ ที่ มหาวิหาร ๆ ผมก็มิได้ เคยเข้าไป นมัสการ ท่านอีกเลย เพียงเพราะว่า
ผมมิได้ใส่ชุดขาว ไม่ว่าจะเป็น วันอาทิตย์ ต้นเดือน หรือ วันปีใหม่ วันมาฆบูชา จะว่าไปแล้ว เราอยู่ที่ไหน ในโลก เราก็จะเห็น
หลวงปู่ ๆ ของเราได้ ด้วยตาธรรมกาย ผมพูด บอกเล่าไป ผมยังไม่ได้ ดวงธรรม อะไรเลย ผมว่านะ ทางวัด น่าจะทำ โปสการด์
หรือ รูปหลวงปู่ ขนาดแบบ พกพา แจกให้แก่สาธุชน (เฉพาะ ผู้ที่มิได้แต่งชุดขาว นำไปกราบไหว้ที่บ้าน) เมื่อพร้อม ค่อยกลับมา
นมัสการด้วยผ้าขาว อีกครั้งหนึ่ง ขออนุโมทนา ทุกท่าน ที่มีส่วนรวม แสดงความคิดเห็น เทอญ

#26 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 April 2008 - 09:52 PM

อาจจะไม่ค่อยตรงกับกระทู้นี้เท่าไหร่

แต่อยากแนะนำเรื่องการดูแลเสื้อขาว ว่าจะซักอย่างไรให้เป็นเสื้อขาวตลอด ไม่หมอง
เพื่อนที่ไปอบรมสมาธิแ้ก้ว เล่าว่า ตอนไปอบรมเค้าสอนว่า การจะซักผ้าให้เป็นสีขาวๆ ไม่หมอง ให้ใช้สบู่กรดในการซักผ้า (สามารถหาซื้อได้ที่โลตัส เป็นก้อนสีเหลืองๆ มีลายริ้วๆ สีฟ้า หนึ่งเพ็คมี 4 ก้อน วางขายอยู่ในแผนกผงซักฟอก สบู่ซัลไลน์ ส่วนในตลาดสดก็มีขาย แต่ไม่มั่นใจว่าประสิทธิภาพจะเหมือนกันไม๊)
วิธีการคือให้นำผ้าไปแช่น้ำให้เปียกและเอาสบู่กรดมาถูๆ บริเวณที่มีรอยเปื้อนเป็นพิเศษ และให้แช่ผ้าประมาณ 10-15 นาที ห้ามเกินกว่านั้น (อันนี้ไม่มั่นใจนะคะว่ากี่นาทีกันแน่) หลังจากนั้นก็ซักตามปกติ

เพื่อนๆ พี่กัลฯ ก็ลองนำไปใช้ดูนะคะ ส่วนตัวดิฉันเองก็กำลังทดลองใช้อยู่เหมือนกันค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#27 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2008 - 08:15 PM

แล้วถ้าคนที่ อาจจะได้มาครั้งนี้ ครั้งเดียว มีเงินมา จำนวนหนึ่ง ตั้งใจเอามาทำบุญ และ อยากสักการะหลวงปู่

ชุดที่ใส่มา ก็ขาว แต่ไม่ ขาวๆ

เอาเงินไปซื้อชุด แล้วเข้าไป สักการะ แต่ไม่ได้ทำบุญ

กับ เอาเงินไปทำบุญ แล้วสักการะข้างนอก แต่ใจหมองนิดๆ เสียใจ ที่ไม่ได้สักการะ

เพราะ การซื้อชุด ไม่ทำให้ใจใสเท่ากับ ทำบุญ

ควรจะตัดสินใจเลือกอย่างไหนดีคะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#28 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

• 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 24 April 2008 - 04:09 PM

สักการะข้างนอกได้บุญเท่ากัน๐๐ แต่ความรู้สึกต่างกัน smile.gif เพราะอยากเข้าไปดูข้างใน ซึ่งบรรยากาศดีมากๆ มีแต่คนใส่ชุดขาวๆ และเย็นสบายอย่าบอกใคร smile.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

#29 วันใส

วันใส
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2008 - 11:16 PM

เอ..สงสัยค่ะว่า
หากว่าในวันนั้นคุณยายคนนี้แกเกิดเสียชีวิตหลังจากนั้นโดยที่ใจแกยังหม่น ๆ อยู่ด้วยว่ามีจิตศรัทธาในเบื้องต้นแล้วเกิดมาหมองในท่ามกลาง และเบื้องปลาย อันนี้เจ้าหน้าที่จะมีวิบากกรรมไหมคะ
แม้มืดตื้อมืดมิดก็มีสิทธิเข้าถึงธรรม

#30 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

• 335 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2008 - 09:36 AM

ดังภาษาบาลีที่ว่า "สุขาสังฆัสสะ สามัคคี = ความพร้อมเพรียงของหมู่คณะทำให้เกิดสุข"

"มรณังธัมโมมหิ มรณังอะนะตีโต = เรามีความตายเป็นธรรมดา"

ถ้ามาตายแถววัดก็คงจะไปดีนะครับผมว่า อยู่ใกล้ๆ กระแสบุญ๐๐ smile.gif