ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การนำสัตว์หิมพานต์ไปสร้างการ์ตูนเผยแพร่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อรชุน

อรชุน
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2008 - 04:46 PM

สวัสดีครับ สหายธรรม ผู้ร่วมสร้างบารมีทุกท่าน
1.ถ้าจะนำสัตว์หิมพานต์ไปสร้างการ์ตูน เช่น พญานาค ครุฑ ราชสีห์ ม้าอาชาไนย ช้างอาชาไนย โค(วัว)อาชาไนย กิเลน เป็นต้น ถ้านำมาสร้างการ์ตูนจะ บาปหรือผิดไม๊ครับ ?

2.ถ้าจะสร้างตัวละครการ์ตูนสัตว์หิมพานต์ขึ้นมาใหม่ที่มีลักษณะคล้ายการ์ตูนเรื่องราชสีห์ของครูไม่ใหญ่ ที่มีราชสีห์ ม้าอาชาไนย ช้างอาชาไนย โค(วัว)อาชาไนย โดยนำข้อมูลจากการดูวีดีโอเรื่องราชสีห์และจากพระไตรปิฎก มาสร้างใหม่ โดยไม่ให้เหมือนกับของครูไม่ใหญ่จะสามารถทำได้ไม๊ครับ ถ้าบังเอิญข้อมูลเหมือนหรือภาพตัวละครเหมือนกันบางส่วน แต่ไม่หมด จะสามารถสร้างได้ไม๊ครับ เกี่ยวกับลิขสิทธิ์ไม๊ครับ?

3.ถ้านำการ์ตูนวีดีโอเรื่องราชสีห์ไปเผยแพร่ต้องซื้อลิขสิทธิ์ไม๊ครับ?

4.การ์ตูนของวัดธรรมกายมีการจดลิขสิทธิ์หรือเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

ไฟล์แนบ

#2 feyhong

feyhong
  • 119 โพสต์
  • Interests:computer,multimedai,wushu,miditation,the king

โพสต์เมื่อ 19 April 2008 - 07:22 PM

1. ถ้าไม่สร้างเป็นเรื่องที่ดูทำให้จิตเกิดอกุศลไม่น่าจะบาปนะครับ ตรงข้ามหากสร้างแล้วคนดูเกิดจิตกุศลอยากทำความดีก็จะเป็นบุญอีกด้วย

2. ถ้านำเนื้เรื่องจากพระไตรปิฏกมาสร้างโดยใช้ความคิดบองเราเองไม่น่ามีปัยหาเรื่องลิขสิทธ์ครับแต่ควรสร้างให้ต้องตามพระไตรปิฏกเพื่อให้ผู้ชมเข้าในพระศาสนามากขึ้นจะเป็นการดีครับ

3. เรื่องการนำสื่อธรรมของทางวัดไปเผยแพร่ต้งอถามกลับว่าจะนำไปใช้อย่างไร เผยแพร่แบบใหน จะให้ดีควรปรึกษาพระอาจารย์ที่วัดโดยตรงจะดีกว่าครับ เชื่อว่าทางวัดคงไม่หวงอยู่แล้วขอเพียงนำไปใช้ให้ถูกต้องก็พอแล้ว

4. สื่อธรรมมะของวัดพระธรรมกายทุกชนิดทุ กประเภทมีลิขสิทธิ์ครับ ไม่ใช่จดลิขสิทธ์เพื่อการค้า แต่เพื่องป้องกันคนนำไปดัดแปลงหรือนำไปเผยแพร่ในทางที่ไม่เหมาะไม่ควรครับ

#3 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 April 2008 - 12:41 PM

หากมีความกังวลหรือสงสัย ก็ สอบถามเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องโดยตรง โทรไปที่วัดแล้วถามหาก็ได้ค่ะ จะได้สบายใจด้วย
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#4 อรชุน

อรชุน
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2008 - 01:25 PM

ขอขอบคุณ คุณfeyhong มากครับ