Jump to content

- - - - -

ช่วยด้วยนะค่ะ มาเป็นรั้วของวัดกันหน่อยจ้า

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 บิลเลี่ยนคอฟฟี่

บิลเลี่ยนคอฟฟี่

Posted 19 April 2008 - 06:28 PM

:'( สวัสดีค่ะ เพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่าน

ดิฉันชื่อ เรณูนะค่ะ เป็นเจ้าของร้านกาแฟบิลเลี่ยนคอฟฟี่ ที่อยู่ตรงข้างๆวัด ด้านหอฉัน ตรงมงคลเศรษฐีช้อปปิ้งอาเขต ที่ตัดสินใจซื้อเพราะอยากช่วยเป็นส่วนหนึ่งของกำแพงวัดที่จะปกป้องไม่ให้ธุรกิจที่เป็นอบายมุขมาอยู่ใกล้ๆวัด พอดีส่วนตัวทำธุรกิจเกี่ยวกับกาแฟครบวงจร ชื่อ บริษัท ภูริชวัน จำกัด และมีแฟรนไชส์ชื่อ บิลเลี่ยนคอฟฟี่ ก็เลยนำมาเปิดเพราะเห็นว่าสาธุชนที่มาวัดจะได้หนีร้อนมาผ่อนคลายในช่วงพักเบรกตอนกลางวัน

ปรากฏว่า ด้วยทำเลที่ตั้งและเราไม่ค่อยรู้จักใคร บ้านก็อยู่ตั้งสมุทรสาคร จึงทำให้เราประสบปัญหา ขาดแคลนพนักงานขายกาแฟ จึงอยากจะขอรบกวนเว็ปบอร์ดนี้ช่วยเป็นกระบอกเสียงหา พนักงานทั้งประจำ และ พาร์ททาม ให้เราทีนะ เดือดร้อนจริงๆ ค่ะ มิเช่นนั้น เดือนๆ หนึ่งอาจต้องขาดทุนหลายบาทค่ะ ติดต่อที่ โทร.081 612 9195

ปล. เว็ปมาสเตอร์ อย่าลบกระทู้ของเราเลยนะค่ะ หรือมีช่องทางแนะนำอย่างอื่นก็กรุณาตอบกันมาได้นะค่ะ ว่าจะให้เราทำอย่างไรดี
อนุโมทนาบุญ กับทุกๆท่านนะค่ะ
กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ
www.BillionCoffeeS.com

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • Interests:เรื่องลึกลับ

Posted 19 April 2008 - 07:59 PM

ขอกับแบบนี้ก็ลบไม่ลงจริงๆครับ ถือเป็นเรื่องน่าคุย ไม่รู้ว่าModท่านอื่นๆจะว่าไง

แต่ส่วนตัวแล้วคิดว่า ทำเลบริเวณแถวนั้นร้านกาแฟเยอะแล้วนะครับมีหลายร้านทีเดียว ที่คิดว่ามีปัญหาอยู่ตอนนี้ก็คือร้านอาหาร ก๋วยเตี๋ยว เพราะเห็นวันงานบุญใหญ่มีจำนวนไม่เพียงพอจริงๆ แล้งอีกอย่างคือวันอาทิตย์ธรรมดาจะมีลูกค้าเยอะเหมือนวันงานบุญใหญ่หรือไม่ และยิ่งวันว่างๆ(ที่ไม่มีงานบุญ)จะมีลูกค้าหรือป่าว ผมเคยปรึกษาเพื่อนอยากไปเปิดร้านกาแฟเหมือนกัน แต่พอไปดูแล้วร้านกาแฟมีเปิดกันหลายร้าน และยังต้องลังเลกับ เรื่องวันงานบุญใหญ่บุญเล็กที่ว่า ก็เลยต้องระงับMagaProjectส่วนตัวไปก่อน

แต่ไม่แน่นะครับ วันข้างหน้าวัดเราจะเป็นศูนกลางพุทธศานาของโลก คนทั่วโลกจะต้องมาที่นี่ คิดดูเองครับว่าเหตุการต่อไปจะเป็นเยี่ยงไร

#3 crystal.mind

crystal.mind
  • Interests:Book Music

Posted 19 April 2008 - 08:11 PM

จะช่วยบอกต่อให้นะคะ

เพราะซื้อห้องที่อาเขต ด้วยเหตุผลเดียวกันเลย

ตอนนี้ที่ร้านก็เป็นน้องที่วัดช่วยดูแลร้านอยู่ เพราะบ้านอยู่ไกลเช่นกันค่ะ

จะถามให้นะคะ

และติดประกาศหน้าร้าน จะดีที่สุดค่ะ work 100 %
" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#4 tor

tor
  • Interests:meditation

Posted 19 April 2008 - 10:32 PM

ลองหาเด็กธรรมศาสตร์ หรือวิทยาเขตต่างๆ ที่ใกล้ๆ วัดมาทำ parttime ดูสิครับ เอาประกาศไปขอติดในวิทยาเขตต่างๆ เป็นโอกาสดึงเด็กมาใกล้ๆ วัดด้วย
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#5 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์

Posted 21 April 2008 - 10:36 AM

ผมชอบดื่มกาแฟนะครับโดยเฉพาะเอสเพรสโซ่ร้อนๆชอบมากๆแล้วจะแวะไปอุดหนุนนะครับ

#6 สักวันคงเป็นวันของเรา

สักวันคงเป็นวันของเรา

Posted 21 April 2008 - 01:42 PM

ชอบดื่มกาแฟเหมือนกันค่ะ สู้ๆนะคะ แต่ถ้าทำร้านอื่นๆบ้างก็ดี จะได้ไม่ต้องแข่งกันค่ะ

#7 somchet

somchet

Posted 22 April 2008 - 11:33 PM

ผมเคยไปอุดหนุนร้านคุณอยู่หลายครั้งนะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

แต่ขอ comment นิดนึงนะครับ จริงๆไม่น่าจะซื้อร้านเพราะคิดว่า จะมาเป็นกำแพงวัดนะ หรือกลัวคนจะมาเปิดร้านขายพวกอบายมุขนะ

ถ้ารู้ว่า ร้านแถวนั้น กลุ่มลูกค้าเป็นใคร คงไม่มีใครกล้ามาเปิดร้านอบายมุขหรอกครับ

#8 บิลเลี่ยนคอฟฟี่

บิลเลี่ยนคอฟฟี่

Posted 27 April 2008 - 08:20 AM

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำนะค่ะ ดีใจจังรู้สึกเหมือนมีคนคอยให้กำลังใจเราอยู่ ณูจะสู้ต่อไปค่ะ แล้วจะทำให้ดีที่สุด ที่ต้องเปิดเป็นร้านกาแฟเพราะเป็นธุรกิจหลักของณูค่ะ เป็นอาชีพหลักที่ทำตั้งแต่สมัยยังเรียนหนังสืออยู่ค่ะ
บิลเลี่ยนคอฟฟี่ เรามีสาขาทั่วประเทศ 84 สาขา และกำลังจะเปิดภายในเดือน พ.ค.51 อีก 3 สาขา สนใจแวะเข้าไปชิมได้นะค่ะ หรือแวะได้ที่ www.billioncoffeeS.com

เรณูค่ะ
กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ
www.BillionCoffeeS.com