ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สงสัยในเรื่องการนั่งสมาธิครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อยากมีคนอยู่กลางกาย

อยากมีคนอยู่กลางกาย
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 April 2008 - 06:00 PM

ผมมีข้อสงสัยน่ะครับ red_smile.gif red_smile.gif

ผมเพิ่งหัดเริ่มการนั่งสมาธิ พอนั่งสักพัก จากปรกติที่มืด (ผมนั่งตอนกลางคืนครับ) ก็มีแสงขึ้นมา ทำให้เรานั่งต่อ แล้วก็เริ่มรู้สึกเหมือนตัวเริ่มว่างๆ เบาๆ และหายตัว แต่ที่รู้สึกตัวคือตรงนิ้วมือที่จรดกันครับ แต่ผมไม่ได้สะดุ้งเหมือนในกระทู้ที่ usr22098 ท่านตั้งน่ะครับ อาการอย่างนี้เรียกว่าใจตกศูนย์หรือเปล่าครับ และถ้าไม่ใช่ เรียกว่าอะไร หรือไม่มีชื่อเรียกครับ

และอีกคำถามหนึ่ง คือ ผมนึกอะไรไว้ที่ 072 ไม่ได้เลย แต่ผมภาวนาแค่สัมมา อะระหัง แบบนี้ก็คือการนั่งสมาธิแบบ ธรรมกายด้วยหรือเปล่าครับ

ขอกราบขอบคุณผู้ตอบคำถามนี้ล่วงหน้าด้วยนะครับ

๑.กุศลธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายกุศล เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีขาวใส กายในกายขาวใสทั้งหมด เรียกว่าภาคพระ ภาคขาว ภาคบุญ

๒.อกุศลาธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายอกุศล เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีดำ กายในกายดำทั้งหมด เรียกว่า ภาคมาร ภาคดำ ภาคบาป

๓.อัพยากตาธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายอัพยากตา เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีตะกั่วตัด กายในกายสีตะกั่วตัดทั้งหมด เรียกว่า ภาคกลาง ภาคไม่บูญไม่บาป

ทั้ง ๓ ธาตุธรรมนี้ ย่อมมีต้นธาตุ ทำหน้าที่ปกครองธาตุธรรมตลอดสาย
ต้นธาตุถือเป็นผู้บัญชาการในธาตุธรรมนั้นๆ ทำหน้าที่ปกครองธาตุธรรมในนิพพาน

#2 Ray

Ray
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 April 2008 - 06:25 PM

เราก็ไม่รู้ เอางี้สิ มาวัดนะ แล้วไปกราบพระรูปไหนก็ได้ ที่นั่งมีโต๊ะนะ ท่านเหล่านั้นมีธรรมกายแล้ว เลยมีโต๊ะนะ หาอาจารย์ณรงค์ หรือ อาจารย์สันทัด โอ เจ็ด โอ แปดมั้ง ได้ข่าวว่าเก่ง ท่านคงรู้ สาธุ

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 20 April 2008 - 07:04 PM

แบบนี้ก็เรียกว่าใจหยุดในระยะแรกครับแต่ยังหยุดไม่สนิท ความเบาๆก็เป็นปิติอย่างหนึ่ง ส่วนที่ตัวหายเกิดจากใจเราหลุดจากเวทนาในสำผัสของร่างกายในเบื้องต้นครับที่ยังรู้สึกเหลือมืออยู่ก็เพราะประสาทสำผัสส่วนที่มือมันแรงกว่าที่อื่น เราคุ้นเคยกับมันมากกว่าที่อื่นๆก็เลยยังเหลืออยู่ค่อนข้างตัดยาก แต่ก็ไม่ยากครับ นั่งไปเรื่อยๆจะไม่เหลืออะไรเลย ถ้าเข้าถึงดวงธรรมสนิทแนบแน่นจริงๆจะไม่รู้สึกว่ามีร่างกายเลยด้วยซ้ำ แต่อาการแบบนี้ยังไม่เรียกว่าตกศูนย์ครับ เป็นปิติที่เกิดจากใจรวมหยุดในเบื้องต้นครับ

ส่วนที่นึกน้อมมาที่072ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ให้สัมมาอะระหังไปเรื่อยๆที่ไหนก็ได้ แต่ถ้าจะให้ดีขอแนะนำให้สังเกตว่าเสียงที่เราภาวนาสัมมาอะระหังมันดังมาจากตรงไหนของเรา ก็ให้เอาใจไปไว้ตรงนั้นครับจะเป็นการฝึกรวมสติไปในตัว ค่อยๆทำเบาๆครับ

ขออนุโมทนาสาธุกับผู้ปฏิบัติธรรมทุกท่าน แบบนี้ก็มาถูกทางอีกทางหนึ่งครับ สาธุๆๆ

#4 อยากมีคนอยู่กลางกาย

อยากมีคนอยู่กลางกาย
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 April 2008 - 08:12 PM

ขอขอบคุณๆ สิริปโภและคุณ 18กาย=18อรหันต์มากครับ

สาธุๆๆ

แล้วมีไครรู้จักวิธีการวางใจครับ

๑.กุศลธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายกุศล เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีขาวใส กายในกายขาวใสทั้งหมด เรียกว่าภาคพระ ภาคขาว ภาคบุญ

๒.อกุศลาธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายอกุศล เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีดำ กายในกายดำทั้งหมด เรียกว่า ภาคมาร ภาคดำ ภาคบาป

๓.อัพยากตาธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายอัพยากตา เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีตะกั่วตัด กายในกายสีตะกั่วตัดทั้งหมด เรียกว่า ภาคกลาง ภาคไม่บูญไม่บาป

ทั้ง ๓ ธาตุธรรมนี้ ย่อมมีต้นธาตุ ทำหน้าที่ปกครองธาตุธรรมตลอดสาย
ต้นธาตุถือเป็นผู้บัญชาการในธาตุธรรมนั้นๆ ทำหน้าที่ปกครองธาตุธรรมในนิพพาน